Home | Articles | Graphic News | Graphic Show | Webboard | Contest & Event | Jobs | About
banner165x90 banner165x90 banner165x90 banner165x90
Choose style:

ผู้เขียน หัวข้อ: สเป็ก com คอมทำกราฟฟิกใช้แบบ ออนบอร์ด หรือ การ์ดจอแยก อันไหนดีครับ  (อ่าน 4587 ครั้ง)

ออฟไลน์ pang

• Level 1
  • *
  • Like 2
  • ไม่มีใครล้มเหลว.. มีเเต่ล้มเลิก ต่างหาก..
เมื่อวานน้องที่ บริษัท พึ่งไปประกอบคอมมาครับ
น้องเค้าบอกว่าที่ร้านเค้าเเนะนำ เป็น ออนบอร์ดก็สามารถทำงานกราฟิกได้เหมือนกัน
ประหยัดตังค์ได้อีกเยอะ ...
ผมก็เลย งง.... เพราะที่ใช้อยู่ เป็นเเบบการ์ดจอเเยก
ออนบอร์ดมันสามารถใช้ทำงานกราฟฟิก ได้ดี จริงเหรอครับ
 Onboard / Ram 2 gb / Hd 500 gb
 ลงโปรแกรม Adobe CS3 ( Ai , Ps )  ,  Cdr.x4

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 5
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Me@Portfolios.net
เมื่อวานน้องที่ บริษัท พึ่งไปประกอบคอมมาครับ
น้องเค้าบอกว่าที่ร้านเค้าเเนะนำ เป็น ออนบอร์ดก็สามารถทำงานกราฟิกได้เหมือนกัน
ประหยัดตังค์ได้อีกเยอะ ...
ผมก็เลย งง.... เพราะที่ใช้อยู่ เป็นเเบบการ์ดจอเเยก
ออนบอร์ดมันสามารถใช้ทำงานกราฟฟิก ได้ดี จริงเหรอครับ
 Onboard / Ram 2 gb / Hd 500 gb
 ลงโปรแกรม Adobe CS3 ( Ai , Ps )  ,  Cdr.x4

ทำงานได้ในระดับนึงเท่านั้นครับ...
เผื่อเหลือเผื่อขาดใช้การ์ดแบบแยกดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ pang

• Level 1
  • *
  • Like 2
  • ไม่มีใครล้มเหลว.. มีเเต่ล้มเลิก ต่างหาก..
ช่วยยกตัวอย่าง ข้อดี ข้อเสียของ ออนบอร์ด ให้ดูด้วยครับ
"ทำงานได้ในระดับนึง"..... คือยังไงครับ งานประมาณไหน
 ใส่เอฟเฟค เยอะๆๆ ไม่ได้ หรือการประมวณผลช้า ภาพไม่คมชัด..
**เเต่ที่ผมเห็นที่ เมมบอร์ด มีช่องสำหรับเสียบ การ์ดจอ ด้วย
    ไม่ทราบว่าจะสามารถ อัฟโดยการเพิ่มการ์ดจอได้หรือเปล่า **
    เด็กกำลังหัดทำกราฟฟิกนะครับ เค้ามาปรึกษาผม ผมก็ไม่คอยรู้เรื่องสเป็กคอมสักเท่าไหร่ ครับ 5 5 5

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 5
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Me@Portfolios.net
ขึ้นอยู่กับลักษณะงานคุณน่ะว่าเป็นงานที่ต้องใช้ GPU หนัก ๆ รึปล่าว...
ถ้าเป็น 3D, Motion Graphic หรืองาน CAD ก็ต้องใช้งาน GPU  มากขึ้น Onboard คงไม่ไหว...
และเดี๋ยวนี้ Software บางเองตัวอย่าง Photoshop ก็ใช้ GPU เป็นตัววาดหน้าจอกันแล้ว...
ถ้า Hardware เรามีประสิทธิภาพดีพอก็จะทำให้เราทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น...

อ้างถึง
**เเต่ที่ผมเห็นที่ เมมบอร์ด มีช่องสำหรับเสียบ การ์ดจอ ด้วย
    ไม่ทราบว่าจะสามารถ อัฟโดยการเพิ่มการ์ดจอได้หรือเปล่า **

สามารถมา Upgrade เพิ่มได้ที่หลังครับ...
เราอาจไม่ต้องเลือกใช้ตัวแพง ๆ ก็ได้เลือกตามงบประมาณของเรา...
การ์ดราคา 3-4 พันผมว่าก็ OK เหลือเฟือแล้วครับ (ถ้าไม่เล่นเกมส์นะ)...

ดูจาก Spec คุณน่าเพิ่ม Ram อีกหน่อยนะครับ...
Photoshop โปรแกรมเดียวก็แทบไม่เหลือ Ram ให้โปรแกรมอืนเขาใช้แล้ว...

มีปัญหาอะไร Post ถามที่ได้เลยครับ...
สมาชิกหลาย ๆ ท่านยินดีให้คำแนะนำกันอยู่แล้ว...

ออฟไลน์ shooter

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
    • อุปกรณ์ไฟฟ้าโรงงาน
จอแยกสิคับ
เพิ่ม 1500 Like ใน Fanpage เพียง 499 บาท 3000 like เพียง 799 บาท ด่วนมีจำนวนจำกัด สนใจ PM

Like รูป, Like Comment สนใจ PM

เพิ่ม 5000 view ใน YOUTUBE เพียง 499 บาท 10000 view เพียง 899 บาท ภายใน 5 วั

nobitaboyz1

• บุคคลทั่วไป
ทำกราฟฟิกก็ควรจะใช้การ์ดจอแยกอยู่แล้วครับ ยิ่งถ้าทำพวก 3d ด้วยต้องเล่นตัวแรงๆเลย  ;D

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 3
  • **
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
พูดถึงเรื่องนี้ก็หงุดหงิดนะครับ (ส่วนตัวกระผม)

ไอที ซัพพอร์ต มักจะซื้อคอมพิวเตอร์ในราคาเหมารวม ซึ่งสเป็คคอมฯ ที่ได้มาอาจจะดีจริง
แต่การใช้งานในการทำงานออกแบบ ก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งอย่างที่คุณ  BBTaro กล่าว
บางครั้งแผนกกระผมได้แจ้งสเป็คคอมฯ ให้กับทางไอทีซัพพอร์ตแล้ว แต่พอไปถึงกลับซื้อคอมฯ
ในราคาเหมา และดันไปเชื่อร้านคอมฯ มากกว่าผู้ใช้ในแผนกอีก ว่าใช้การ์ดออนบอร์ดทำงานกราฟิกได้ดี
มีเครื่องนึงในออฟฟิศ ออนบอร์ด ทำงานตัดต่อได้แบบเซ็งจิตมาก

บ่น!!!!

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
ถ้างานสิ่งพิมพ์ก็ไม่ต้องห่วงอะไรเท่าไหร่หรอกครับ ตอนใช้งานเนี้ย
การ์ดจอแยก หรือจะออนบอร์ด ผมก็แยกแยะความแตกต่างไม่ออก
ตอนหลังเลยไปเน้น CPU กับ Ram ซะมากกว่า

แต่คอมประกอบอยากยัดอะไรเท่าไหร่มันก็ง่าย (ถ้าไม่มองเรื่องความเสถียรอ่ะน่ะ)

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
ถ้าเลือกได้ก็อย่างที่คุณเบียร์ว่าแหละ

เผื่อเหลือเผื่อขาดใช้การ์ดแบบแยกดีกว่าครับ...

สบายใจ....

Home | Articles | Graphic News | Graphic Show | Webboard | Contest & Event | Jobs | About | Credit ©2014 HardcoreGraphic.com All rights reserved