Home | Graphic News & IT News | Graphic Show | Webboard | Contest & Event | Jobs | About
banner165x90 banner165x90 banner165x90 banner165x90

ผู้เขียน หัวข้อ: สเป็ก com คอมทำกราฟฟิกใช้แบบ ออนบอร์ด หรือ การ์ดจอแยก อันไหนดีครับ  (อ่าน 4980 ครั้ง)

pang

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานน้องที่ บริษัท พึ่งไปประกอบคอมมาครับ
น้องเค้าบอกว่าที่ร้านเค้าเเนะนำ เป็น ออนบอร์ดก็สามารถทำงานกราฟิกได้เหมือนกัน
ประหยัดตังค์ได้อีกเยอะ ...
ผมก็เลย งง.... เพราะที่ใช้อยู่ เป็นเเบบการ์ดจอเเยก
ออนบอร์ดมันสามารถใช้ทำงานกราฟฟิก ได้ดี จริงเหรอครับ
 Onboard / Ram 2 gb / Hd 500 gb
 ลงโปรแกรม Adobe CS3 ( Ai , Ps )  ,  Cdr.x4

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 5
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party Diary
เมื่อวานน้องที่ บริษัท พึ่งไปประกอบคอมมาครับ
น้องเค้าบอกว่าที่ร้านเค้าเเนะนำ เป็น ออนบอร์ดก็สามารถทำงานกราฟิกได้เหมือนกัน
ประหยัดตังค์ได้อีกเยอะ ...
ผมก็เลย งง.... เพราะที่ใช้อยู่ เป็นเเบบการ์ดจอเเยก
ออนบอร์ดมันสามารถใช้ทำงานกราฟฟิก ได้ดี จริงเหรอครับ
 Onboard / Ram 2 gb / Hd 500 gb
 ลงโปรแกรม Adobe CS3 ( Ai , Ps )  ,  Cdr.x4

ทำงานได้ในระดับนึงเท่านั้นครับ...
เผื่อเหลือเผื่อขาดใช้การ์ดแบบแยกดีกว่าครับ...

pang

ช่วยยกตัวอย่าง ข้อดี ข้อเสียของ ออนบอร์ด ให้ดูด้วยครับ
"ทำงานได้ในระดับนึง"..... คือยังไงครับ งานประมาณไหน
 ใส่เอฟเฟค เยอะๆๆ ไม่ได้ หรือการประมวณผลช้า ภาพไม่คมชัด..
**เเต่ที่ผมเห็นที่ เมมบอร์ด มีช่องสำหรับเสียบ การ์ดจอ ด้วย
    ไม่ทราบว่าจะสามารถ อัฟโดยการเพิ่มการ์ดจอได้หรือเปล่า **
    เด็กกำลังหัดทำกราฟฟิกนะครับ เค้ามาปรึกษาผม ผมก็ไม่คอยรู้เรื่องสเป็กคอมสักเท่าไหร่ ครับ 5 5 5

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 5
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party Diary
ขึ้นอยู่กับลักษณะงานคุณน่ะว่าเป็นงานที่ต้องใช้ GPU หนัก ๆ รึปล่าว...
ถ้าเป็น 3D, Motion Graphic หรืองาน CAD ก็ต้องใช้งาน GPU  มากขึ้น Onboard คงไม่ไหว...
และเดี๋ยวนี้ Software บางเองตัวอย่าง Photoshop ก็ใช้ GPU เป็นตัววาดหน้าจอกันแล้ว...
ถ้า Hardware เรามีประสิทธิภาพดีพอก็จะทำให้เราทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น...

อ้างถึง
**เเต่ที่ผมเห็นที่ เมมบอร์ด มีช่องสำหรับเสียบ การ์ดจอ ด้วย
    ไม่ทราบว่าจะสามารถ อัฟโดยการเพิ่มการ์ดจอได้หรือเปล่า **

สามารถมา Upgrade เพิ่มได้ที่หลังครับ...
เราอาจไม่ต้องเลือกใช้ตัวแพง ๆ ก็ได้เลือกตามงบประมาณของเรา...
การ์ดราคา 3-4 พันผมว่าก็ OK เหลือเฟือแล้วครับ (ถ้าไม่เล่นเกมส์นะ)...

ดูจาก Spec คุณน่าเพิ่ม Ram อีกหน่อยนะครับ...
Photoshop โปรแกรมเดียวก็แทบไม่เหลือ Ram ให้โปรแกรมอืนเขาใช้แล้ว...

มีปัญหาอะไร Post ถามที่ได้เลยครับ...
สมาชิกหลาย ๆ ท่านยินดีให้คำแนะนำกันอยู่แล้ว...

shooter

จอแยกสิคับ

nobitaboyz1

ทำกราฟฟิกก็ควรจะใช้การ์ดจอแยกอยู่แล้วครับ ยิ่งถ้าทำพวก 3d ด้วยต้องเล่นตัวแรงๆเลย  ;D

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 3
  • **
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
พูดถึงเรื่องนี้ก็หงุดหงิดนะครับ (ส่วนตัวกระผม)

ไอที ซัพพอร์ต มักจะซื้อคอมพิวเตอร์ในราคาเหมารวม ซึ่งสเป็คคอมฯ ที่ได้มาอาจจะดีจริง
แต่การใช้งานในการทำงานออกแบบ ก็ใช้ได้ในระดับหนึ่งอย่างที่คุณ  BBTaro กล่าว
บางครั้งแผนกกระผมได้แจ้งสเป็คคอมฯ ให้กับทางไอทีซัพพอร์ตแล้ว แต่พอไปถึงกลับซื้อคอมฯ
ในราคาเหมา และดันไปเชื่อร้านคอมฯ มากกว่าผู้ใช้ในแผนกอีก ว่าใช้การ์ดออนบอร์ดทำงานกราฟิกได้ดี
มีเครื่องนึงในออฟฟิศ ออนบอร์ด ทำงานตัดต่อได้แบบเซ็งจิตมาก

บ่น!!!!

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
ถ้างานสิ่งพิมพ์ก็ไม่ต้องห่วงอะไรเท่าไหร่หรอกครับ ตอนใช้งานเนี้ย
การ์ดจอแยก หรือจะออนบอร์ด ผมก็แยกแยะความแตกต่างไม่ออก
ตอนหลังเลยไปเน้น CPU กับ Ram ซะมากกว่า

แต่คอมประกอบอยากยัดอะไรเท่าไหร่มันก็ง่าย (ถ้าไม่มองเรื่องความเสถียรอ่ะน่ะ)

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
ถ้าเลือกได้ก็อย่างที่คุณเบียร์ว่าแหละ

เผื่อเหลือเผื่อขาดใช้การ์ดแบบแยกดีกว่าครับ...

สบายใจ....

Home | Graphic News & IT News | Graphic Show | Webboard | Contest & Event | Jobs | About | Credit © HardcoreGraphic.com All rights reserved