ทำงานนามบัตร ปริ้นท์แล้วขนาดเพี้ยน

• 6 ตอบ
  • 2703 อ่าน

*

ออฟไลน์ lek_xp

• เด็กใหม่
  • *
  • 13
  • 0
ทำงานนามบัตร ขนาด 8 ซม. * 5.2 ซม. แล้วเซฟเป็น pdf เพื่อส่งไปปริ้นท์อีกที่
ปรากฏว่าปริ้นท์มาแล้ว เหลือขนาด 7.8 ซม. * 5.2 ซม. แต่ทางผมเปิดไฟล์ดู
ปรากฏว่าขนาดก็เป็นปกติ ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ
เคยมีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ และรบกวนขอทราบวิธีแก้ปัญหาด้วยครับ ขอบคุณครับ

*

designshop

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำงานนามบัตร ปริ้นท์แล้วขนาดเพี้ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:07:35 PM »
ตอนตั้งค่าก่อน print รึเปล่า
อันนี้ส่งโรงพิมพ์ หรือ ร้านปริ้นทั่วไปครับ

ถ้าตัวไฟล์ถูกต้อง ปัญหาน่าจะอยู่ที่ การตั้งค่าก่อนปริ้น

Do not scale
Fit to page
Custom scale
Tile

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 13
  • 0
Re: ทำงานนามบัตร ปริ้นท์แล้วขนาดเพี้ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:18:44 PM »
ผมส่งร้านปริ้นท์ทั่วไปครับ แต่ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังไงครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ผมจะได้ให้ร้านปริ้นท์ตั้งค่าให้ถูกต้องก่อนครับ
ขอบคุณครับ

*

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • 344
  • 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:55:51 PM »
ตอนตั้งค่าก่อน print รึเปล่า
อันนี้ส่งโรงพิมพ์ หรือ ร้านปริ้นทั่วไปครับ

ถ้าตัวไฟล์ถูกต้อง ปัญหาน่าจะอยู่ที่ การตั้งค่าก่อนปริ้น

Do not scale
Fit to page
Custom scale
Tile

เห็นด้วยครับ... ปัญหาน่าจะเกิดจากร้านที่ไป Print นะ...

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 13
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 04:04:33 PM »

:) อ้อ..ขอบคุณครับ คุณ designshop และคุณBBTaro ผมจะลองให้ที่ร้านเค้าตั้งค่าต่างๆ
 ก่อนพิมพ์ให้เรียบร้อยก่อนครับ ขอบคุณมากๆครับ

*

ออฟไลน์ tiramisu88

• เด็กใหม่
  • *
  • 4
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:22:55 AM »
เวลาที่เราาส่งไฟล์artworkไปให้ที่ร้านพิมพ์ให้ เขาจะมีการตั้งค่าระยะตัดตกและขอบ 
สามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้จากบทความการเตรียมไฟล์artwork

*

ออฟไลน์ sakda jeenjun

• เด็กใหม่
  • *
  • 3
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:18:42 AM »
เวลาส่งงานให้ร้านพิมพ์ ส่งเป็น AI ดีกว่าครับ เซฟเป็น Version ต่ำๆ ไป แล้ว Export ตัวอย่างงาน + กำหนดขนาดที่เราต้องการลงในตัวอย่าง Artwork ไปเลย (เลเยอร์ที่กำหนดขนาด ก็ Lock ไว้ด้วย) แค่นี้น่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ แต่ถ้าจะให้ดี โทรตามคุยกันไปเลย ช่างร้านพิมพ์บางคนก็เป็นเด็กๆ ยังไม่มีประสบการณ์ก็มีครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved