อยากทราบการคิดราคาแต่ละงานที่รับครับ

• 26 ตอบ
  • 14906 อ่าน

*

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
อยากทราบการคิดราคาแต่ละงานที่รับครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 02:35:59 PM »
อยากทราบการคิดราคาแต่ละงานที่รับครับ เช่นพวกไวนิล แผ่นพับ แพ็กเกจ ครับ

*

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • 251
  • 7
Re: อยากทราบการคิดราคาแต่ละงานที่รับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 04:19:22 PM »
ไม่มีการคิดราคาตายตัว
แล้วแต่สถานการของแต่ละคน
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
Re: อยากทราบการคิดราคาแต่ละงานที่รับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 07:09:54 PM »
ครับผม :)

*

moreidea

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 06:42:15 PM »
ปัญหาที่นักออกแบบทุกรุ่นเจอก็คือ ..."คิดราคายังไง"?
มันเป็นความบกพร่องต่อหน้าที่ของนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่ที่สร้างสรรค์สวรรค์วิมานไว้ทั่ว
แต่ไม่เคยคิดสร้างอนาคตสืบทอดให้รุ่นลูกรุ่นหลาน
แบบนี้อายแม่ค้าข้าวแกงครับ อายแท๊กซี่ครับ อายหมอนวดครับ
ข้าวแกงมีราคาขั้นต่ำและอ็อปชั่นเสริมให้เลือก
แท๊กซี่มีราคาเริ่มต้นและมูลค่าเพิ่มขึ้นตามระยะทางและเวลา
หมอนวดมีค่าชั่วโมงและค่าทิป
"นักออกแบบ" ยังหามาตรฐานของราคาไม่ได้เลยครับ
แล้วลูกค้าที่ไหนจะมองเห็นคุณค่าของนักออกแบบล่ะ...คิดดู

*

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • 66
  • 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 08:29:03 PM »
  ขอตอบเจ้าของกระทู้และคุณ moreidea

เพราะว่ามีการกล่าวพาดพิงถึงนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่ไว้ด้วย ขอยาวหน่อยนะครับ
ผมเองทำงานออกแบบมาตั้งแต่สมัย หนังสือนิตยสารใช้ตัวเรียงแบบตัวตะกั่วมือเรียง
และตัดแปะบน Art work ด้วยกาวยาง
จนกระทั่งมีเรียงแบบคอมพิวต์ โดยสั่งเรียงเป็นคอลัมภ์ ไม่มีตัว Headสวยๆ
และใหญ่สุดแค่ 72 พอยต์เท่านั้น อยากได้ Head
สวยๆต้องซื้อตัวอักษรลอก Macanorma เอานั่งขูดนั่งแปะกัน

ต่อมาเครื่องแม็คอินทอชเข้ามา ระบบการทำ Art เริ่มเปลี่ยนแปลง
เครื่องพีซี ยังเป็นระบบ Dos อยู่เลย พิมพ์ได้แค่ข้อความ
แต่แม็กมีตัวอักษรสวยๆมากมายหลายแบบ จัดหน้าหนังสือด้วย PageMaker
ทำรูปด้วย Photoshop แล้ว เครื่องนึงราคาเป็นหลักแสนปลายๆ
Ram เม็กกาไบต์ละ 1200 บาท มี 8 เม็ก 16 เม็กก็หรูแล้ว

สมัยนั้นกลุมที่ทำงานด้านนี้ส่วนใหญ่จะรู้จักกัน แบ่งปันกัน
เพราะจะไปเจอกันที่โงพิมพ์บ้าง ร้านแยกสีบ้าง
การแลกเปลี่ยนข้อมูลการใช้งานโปรแกรมหรืออะไรก็แล้วแต่
ที่เกี่ยวข้องกับเครื่องแม็คอินทอช  นี่คือที่มาของมาตรฐานราคาที่เราใช้กัน
เราจะแชร์กันตลอดเวลา บอกได้เลยว่าสมัยนั้นชีวิต Freelance
มีชีวิตหรูหรา มีศักดิ์ศรีในอาชีพ เงินทองหาได้ไม่ยาก อยู่กันได้สบาย สบาย
เพราะตัวชิ้นงานเรียกราคาได้ แต่ทั้งนี้ฝีมือก็ต้องสัมพันธฺ์กันด้วย

ที่คุณ moreidea กล่างอ้างว่าเป็นความบกพร่องของนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่
 "ไม่เคยคิดสร้างอนาคตสืบทอดให้รุ่นลูกรุ่นหลาน"
น่าจะเป็นการกล่าวที่ผิดจากความเป็นจริงไปไกล แต่ลืมมองรุ่นตัวเองว่าใครกันแน่
ที่บ่อนทำลายสิ่งที่รุ่นเก่าๆสร้างกันไว้มายาวนาน

ด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าอย่างมาก ทำให้การออกแบบทำได้รวดเร็ว
และง่ายขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ได้หมายความว่าส่วนใหญ่ฝีมือจะพัฒนาตามไปด้วย
จึงเกิดการเสนอการตัดราคา ด้วยความที่อยากได้งาน ทำได้ 100% เต็ม
ตามที่ลูกค้าต้องการหรือไม่ ทันเวลาหรือไม่ไม่ต้องสนใจ เพราะตัวโปรแกรมมันทำได้ไง
เมื่อทำไม่ได้ก็ทิ้งงานไปง่ายๆ โดยไม่คำนึงว่าการกระทำเยี่ยงนี้
นอกจากไปทำลายเพดานราคางานแล้วยังไม่พอ
ยังทำลายอาชีพนี้ ของเพื่อนๆร่วมอาชีพอีกด้วย

ผมเคยเสนอราคางานในเว็ป Freelance ใหญ่ของไทยแห่งหนึ่ง
เสนอราคาปกติของผมลูกค้าชอบงานของผม แต่ไม่ชอบราคา
และบอกว่ามีอีกรายที่เสนอราคาต่ำกว่า
ผมก็ลองลดลงมาถึง 2 ครั้ง ลูกค้าตอบกลับมาว่า ยังสูงกว่าอีกคน
ผมเลย Cancel ไปและบอกกับตัวเองว่า
เจ้าคนนั้นมันกินข้าวราดแกงหรือว่ากินมันเผาเป็นอาหารหลักกันแน่

เนื่องจากปัจจุบันการแข่งขันมีสูงมาก ปริมาณนักออกแบบก็มีมากมาย
ทุกคนอยากได้งาน เรื่องราคาจึงเป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจของลูกค้า
โดยบางทีไม่คำนึงถึงคุณภาพของชิ้นงานนั้นๆ ขอราคาถูกๆ
เลยกลายเป็นมาตรฐานราคาที่ใช้กับงานประเภทเดียวกันไป

นักออกแบบทุกคนมักจะตอบเป็นเสียงเดียวว่าผมใช้โปรแกรมนั้น
โปรแกรมนี้ทำได้ลูกค้าเลยเหมารวมว่าคงเหมือนกันทั้งหมด
และใช้ราคาเป็นสิ่งตัดสิน ใครให้ถูกเอาคนนั้นนั่นแหละ

และนี่คือ "คิดราคายังไง?" จนวงการถอยลง ถอยลง

*

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • 139
  • 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:26:40 AM »
มาปรบมือให้คุณ Dan ครับ
นี่ล่ะครับเหตุผลว่าทำไมราคาค่าออกแบบบ้านเราถึงถูกซะขนาดนี้

*

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • 101
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:35:00 PM »
+1 คุณ Dan ;D

*

shooter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 02:43:34 PM »
คุณ Dan เยี่ยมครับ เห็นภาพ

*

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • 191
  • 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 03:03:15 PM »
+ ให้คุณ Dan ครับ
กระผมเป็นรุ่นน้องคุณ Dan เยอะเลยครับ
กระผมเป็นนักออกแบบได้ก็เพราะคนรุ่นคุณ Dan นี่แหละครับที่ถ่ายทอดวิชา

อย่าว่าแต่งานออกแบบสิ่งพิมพ์ เว็บไซต์ อนิเมชั่น เล้ย งานอดิเรกที่ผมตัดสติ๊กเกอร์ (รองจากประจำ)
ราคาถูกเป็นว่าเล่น ลูกค้าส่งแบบมาที เสนอราคาไปก็ได้แต่วัดใจ 50-50 ว่า เขาจะจ้างหรือไม่จ้าง

*

Shoji_A

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 02:58:07 AM »
ผมว่าเราน่าจะจัดตั้งเป็น “สหภาพกราฟิคดีไซน์” ไปเลยดีกว่ามั้ย
จะได้มีราคากลางไว้เป็นเกณฑ์

*

ออฟไลน์ fatradio

• Level 1
  • *
  • 92
  • 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:12:28 PM »
ปัญหาที่นักออกแบบทุกรุ่นเจอก็คือ ..."คิดราคายังไง"?
มันเป็นความบกพร่องต่อหน้าที่ของนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่ที่สร้างสรรค์สวรรค์วิมานไว้ทั่ว
แต่ไม่เคยคิดสร้างอนาคตสืบทอดให้รุ่นลูกรุ่นหลาน
แบบนี้อายแม่ค้าข้าวแกงครับ อายแท๊กซี่ครับ อายหมอนวดครับ
ข้าวแกงมีราคาขั้นต่ำและอ็อปชั่นเสริมให้เลือก
แท๊กซี่มีราคาเริ่มต้นและมูลค่าเพิ่มขึ้นตามระยะทางและเวลา
หมอนวดมีค่าชั่วโมงและค่าทิป
"นักออกแบบ" ยังหามาตรฐานของราคาไม่ได้เลยครับ
แล้วลูกค้าที่ไหนจะมองเห็นคุณค่าของนักออกแบบล่ะ...คิดดู

เอออยากทราบว่าคุนเป็นนักออกแบบจริงหรือเปล่าครับทำไม่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยหรอครับ
ว่ามันเป็นเพราะอะไร มันเป็นเพราะ พวกที่ไม่ใช่นักออกแบบจริงๆแต่พอเป็นโปรแกรมนิดหน่อย
เข้ามาปะปนกับพวกเรา รับงานในราคาที่ถูกและแพงจนเวอร์ทำให้ราคากลางมันป่วนไปหมดแถมผลงานก็ห่วยแตก
เพราะพวกนี้ครับที่ทำให้ราคามันเสื่อมไปมันมีนะเรทราคาอะครับแต่มันต้องขึ้นกับสถาณการของแต่ล่ะคนครับ
อยากถามว่าคุนเป็นพวกไหนครับ นักออกแบบ หรือพวกพอเป็น ไม่เกี่ยวอะไรกะรุ่นพ่อรุ่นแม่นะครับ
แล้วที่คุนบอกว่าใครจะมองเห็นค่าของนักออกแบบ ไม่ใช่เพราะรุ่นพ่อรุ่นแม่นะครับ เป็นเพราะคนบางจำพวกที่เกิดใหม่
ฝือมือคนรุ่นพ่อรุ่นแม่ดีมากกว่าสมัยนี้แยอะนะครับ สมัยนั้นไม่มีโปรแกรมอะไรมากมายนะครับอย่าลืม
ยาวนิดนะครับเพราะผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับคำตอบแบบนี้เท่าไหร่

*

ออฟไลน์ fatradio

• Level 1
  • *
  • 92
  • 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:17:26 PM »
  ขอตอบเจ้าของกระทู้และคุณ moreidea

เพราะว่ามีการกล่าวพาดพิงถึงนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่ไว้ด้วย ขอยาวหน่อยนะครับ
ผมเองทำงานออกแบบมาตั้งแต่สมัย หนังสือนิตยสารใช้ตัวเรียงแบบตัวตะกั่วมือเรียง
และตัดแปะบน Art work ด้วยกาวยาง
จนกระทั่งมีเรียงแบบคอมพิวต์ โดยสั่งเรียงเป็นคอลัมภ์ ไม่มีตัว Headสวยๆ
และใหญ่สุดแค่ 72 พอยต์เท่านั้น อยากได้ Head
สวยๆต้องซื้อตัวอักษรลอก Macanorma เอานั่งขูดนั่งแปะกัน

ต่อมาเครื่องแม็คอินทอชเข้ามา ระบบการทำ Art เริ่มเปลี่ยนแปลง
เครื่องพีซี ยังเป็นระบบ Dos อยู่เลย พิมพ์ได้แค่ข้อความ
แต่แม็กมีตัวอักษรสวยๆมากมายหลายแบบ จัดหน้าหนังสือด้วย PageMaker
ทำรูปด้วย Photoshop แล้ว เครื่องนึงราคาเป็นหลักแสนปลายๆ
Ram เม็กกาไบต์ละ 1200 บาท มี 8 เม็ก 16 เม็กก็หรูแล้ว

สมัยนั้นกลุมที่ทำงานด้านนี้ส่วนใหญ่จะรู้จักกัน แบ่งปันกัน
เพราะจะไปเจอกันที่โงพิมพ์บ้าง ร้านแยกสีบ้าง
การแลกเปลี่ยนข้อมูลการใช้งานโปรแกรมหรืออะไรก็แล้วแต่
ที่เกี่ยวข้องกับเครื่องแม็คอินทอช  นี่คือที่มาของมาตรฐานราคาที่เราใช้กัน
เราจะแชร์กันตลอดเวลา บอกได้เลยว่าสมัยนั้นชีวิต Freelance
มีชีวิตหรูหรา มีศักดิ์ศรีในอาชีพ เงินทองหาได้ไม่ยาก อยู่กันได้สบาย สบาย
เพราะตัวชิ้นงานเรียกราคาได้ แต่ทั้งนี้ฝีมือก็ต้องสัมพันธฺ์กันด้วย

ที่คุณ moreidea กล่างอ้างว่าเป็นความบกพร่องของนักออกแบบรุ่นพ่อรุ่นแม่
 "ไม่เคยคิดสร้างอนาคตสืบทอดให้รุ่นลูกรุ่นหลาน"
น่าจะเป็นการกล่าวที่ผิดจากความเป็นจริงไปไกล แต่ลืมมองรุ่นตัวเองว่าใครกันแน่
ที่บ่อนทำลายสิ่งที่รุ่นเก่าๆสร้างกันไว้มายาวนาน

ด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าอย่างมาก ทำให้การออกแบบทำได้รวดเร็ว
และง่ายขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ได้หมายความว่าส่วนใหญ่ฝีมือจะพัฒนาตามไปด้วย
จึงเกิดการเสนอการตัดราคา ด้วยความที่อยากได้งาน ทำได้ 100% เต็ม
ตามที่ลูกค้าต้องการหรือไม่ ทันเวลาหรือไม่ไม่ต้องสนใจ เพราะตัวโปรแกรมมันทำได้ไง
เมื่อทำไม่ได้ก็ทิ้งงานไปง่ายๆ โดยไม่คำนึงว่าการกระทำเยี่ยงนี้
นอกจากไปทำลายเพดานราคางานแล้วยังไม่พอ
ยังทำลายอาชีพนี้ ของเพื่อนๆร่วมอาชีพอีกด้วย

ผมเคยเสนอราคางานในเว็ป Freelance ใหญ่ของไทยแห่งหนึ่ง
เสนอราคาปกติของผมลูกค้าชอบงานของผม แต่ไม่ชอบราคา
และบอกว่ามีอีกรายที่เสนอราคาต่ำกว่า
ผมก็ลองลดลงมาถึง 2 ครั้ง ลูกค้าตอบกลับมาว่า ยังสูงกว่าอีกคน
ผมเลย Cancel ไปและบอกกับตัวเองว่า
เจ้าคนนั้นมันกินข้าวราดแกงหรือว่ากินมันเผาเป็นอาหารหลักกันแน่

เนื่องจากปัจจุบันการแข่งขันมีสูงมาก ปริมาณนักออกแบบก็มีมากมาย
ทุกคนอยากได้งาน เรื่องราคาจึงเป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจของลูกค้า
โดยบางทีไม่คำนึงถึงคุณภาพของชิ้นงานนั้นๆ ขอราคาถูกๆ
เลยกลายเป็นมาตรฐานราคาที่ใช้กับงานประเภทเดียวกันไป

นักออกแบบทุกคนมักจะตอบเป็นเสียงเดียวว่าผมใช้โปรแกรมนั้น
โปรแกรมนี้ทำได้ลูกค้าเลยเหมารวมว่าคงเหมือนกันทั้งหมด
และใช้ราคาเป็นสิ่งตัดสิน ใครให้ถูกเอาคนนั้นนั่นแหละ

และนี่คือ "คิดราคายังไง?" จนวงการถอยลง ถอยลง

ถูกต้องครับตอบทุกคำถาม ปรบมือให้ครับ
แต่ก็ยังมีอีกครับขอเสริม เพราะมีพวกที่ไม่ใช่นักออกแบบมาปะปนคอยรับงานและตัดราคาครับทำให้ราคามั่ว
ก็เป็นอีกปัญหาครับ

*

awlfawlfawlf

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:55:58 AM »

ถูกต้องครับตอบทุกคำถาม ปรบมือให้ครับ
แต่ก็ยังมีอีกครับขอเสริม เพราะมีพวกที่ไม่ใช่นักออกแบบมาปะปนคอยรับงานและตัดราคาครับทำให้ราคามั่ว

โดนใจอย่างแรงทั้งสองความเห็นครับ!!! +1 +1   :o

*

terapat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:10:55 PM »
ไม่มีคำว่าสาย...ที่จะเริ่มต้นใหม่....(แต่ก้อไม่ใช่กับทุกคน) โดยเฉพาะคนที่มองปัญหาจากสภาพแสดล้อมมาก่อน...แทนที่จะเริ่มมองตั้งแต่ตัวเองก่อน...

+10 ให้คุณพี่เลยครับ "dan"

*

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • 344
  • 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:21:23 PM »
เคยคุยกับรุ่นใหญ่ๆ หลายๆ คนเขาก็พูดแบบนี้เหมือนกันครับ Mag Ad ตัวนึงเคยราคา 50,000 ตอนนี้ 3,000 ยังต่อแล้วต่ออีก... T^T

อันนี้เห็นด้วยครับ...ที่ผ่านๆ มาก็เจอปัญหานี้บ่อยเหมือนกัน...

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:28:53 PM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็น ;D

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:48:52 AM »

ผมเพิ่งทราบนะครับ ว่าแต่ก่อนกระบวนการทำนิตยสารแต่ละเล่ม ยากลำบากขนาดนี้  :-[

*

ออฟไลน์ mini64

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 0
    • แลกเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:51:04 PM »
มาติดตามข้อมูลด้วยคน่ะ
ร้านเรารับแลกเงินครับ ได้รับการไว้วางใจที่ดีเสมอมา อีกทั้งลูกค้ายังสามารถเช็คอัตราแลกเปลี่ยนเช็คได้เลยครับ อัพเดท 24 ชัวโมง

*

ออฟไลน์ sarawud

• เด็กใหม่
  • *
  • 32
  • 2
  • makamstories.com รับวาดภาพเหมือน
    • makamstories.com รับวาดภาพเหมือน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 12:58:05 PM »
ขออนุญาต ตอบนิดนึงนะครับ ไม่รู้เป็นการขุดกระทู้หรือเปล่า แต่อ่านแต่ละความเห็นแล้วรู้สึกมันบาดใจจริงๆ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเองก็ทำงานมาในยุคที่ไร้เทคโนโลยีเช่นกัน
ตั้งแต่สมัยทำไอ้นิตยสารใช้ตัวเรียงแบบตัวตะกั่วอะไรนั้น
และก็โคตรเบื่อทุกทีที่ต้องมานั่งขูดสกรีนโทน หรือต้องค่อยมาประดิษฐ์ตัวหนังสือ ในโปสเตอร์ด้วยภู่กันสง่า มะยุระ แม้กระทั้งมานั่งใช้ภู่กันเขียนป้ายผ้า แบนเนอร์อยู่ ตัดสติ๊กเกอร์ด้วยมือ เขียนผ้าบาติก ออกแบบโปสเตอร์ต่างๆ แบบใช้มือวาดเส้นวาดสี โดยที่สมัยนั้นยังไม่มีคอมพิวเตอร์เลย แม้แต่แมคหรือจะมาเขียนโค๊ดด้วยดอสก็ตาม

สิ่งที่คุณ dan อธิบายมานั้นถูกต้องทุกอย่างครับ เพราะผมก็เป็นหนึ่งในยุคสมัยนั้นเช่นกัน ราคากลางมาตรฐานนั้นเกิดขึ้นจากการได้พบปะพูดคุยกันของคนในวงการสมัยนั้นครับ เป็นสมาคม ชมรม อะไรก็ว่ากันไป ขนาดชมรมร้านป้ายยังมีเลย

แต่ผมขอโต้แย้งมากๆ เลยครับว่า คุณ dan อาจจะมองโลกในมุมมองที่สวยงามมากไปหรือเปล่าครับ ที่อาจจะลืมไปว่า แม้แต่สมัยนั้น มันก็มีเรื่องของการตัดราคา คิดราคาแบบ กูอยากได้งาน ก็มีเหมือนกัน ไม่ต่างจากสมัยนี้ โลกมันไม่ได้สวยงามอย่างที่คุณ dan กล่าวนะครับ (หรือว่าคุณ dan อาจจะโชคดีหน่อย ได้อยู่ในมุมดีดี ของวงการนี้ก็เป็นได้ โดยที่ไม่ไม่ได้มองอีกมุมที่มันเกิดขึ้นหรืออาจจะไม่เจอมัน) เพียงแต่ว่ามันไม่รุนแรงเท่าสมัยนี้เท่านั้นเอง

ส่วนอันนี้ผมขอตอบคุณ fatradio นะครับ ที่ถามต่างๆ นานา ว่าเป็นนักออกแบบประเภทไหน?
ผมอยากจะบอกว่าก็เพราะมีคนประเภทคุณ fatradio นี้แหละครับ ที่คอยมาตั้งอีโก้ แบ่งประเภทอยู่ วงการนี้ถึงได้ตกเอาๆ ครับ มันหมายความว่า คุณกำลังแบ่งกลุ่มฝีมือกันอยู่นะครับ
คำตอบมันก็เลยเป็นอย่างที่คุณต้องการไง ว่า คนที่ฝีมือน้อยนิด ไม่เก่งกาจอะไร ไม่ใช่โปรหรือเพิ่งหัดใหม่ ก็เลยจำเป็นต้องคิดราคางานแบบน้อยนิดไงครับ (หรือคุณกะว่าไม่อยากให้คนประเภทนี้ได้ผุดได้เกิดกันเลยชิมิ) ส่วนใครที่คิดว่าตนฝีมือขั้นเทพ บ้าบออะไรนั้น เค้าก็ติดอีโก้ไงครับ ว่าฝีมือข้าแน่! ไม่มีทางมากินกับเงินเล็กๆ น้อยๆ แน่นอน กระจอก!! ประมาณเนี้ย สุดท้ายครับ ไอ้คนประเภทเนี้ยก็มาด่าไอ้พวกที่มือใหม่ คิดราคาถูกๆ มากล่าวหาว่าเค้าตัดราคาซะยังนั้น ก็จะให้คนฝีมือไม่มีมาคิดราคาขั้นเทพฯ ได้ยังไงล่ะครับ จริงมั้ย??

จนสุดท้ายมันก็เกิดความแตกต่างของราคาไงครับ

ที่นี้ผมจะขอมาพูดถึงกลไกที่แท้จริงนะครับ ที่ทำให้ราคามันแตกต่าง เปลี่ยนเปลี่ยน ไม่สมดุล ราคากลางหาย และ ฯลฯ ของการคิดราคางานต่างๆ นะครับ โดยผมจะขอบอกจากประสพการณ์จริง และในแง่มุม ที่ผมคิดว่าถ้าใครรับประทาน อีโก้เป็นอาหารหลักจะไม่สามารถมองเห็นมันแน่นอน ก็ขอบอกเป็นภาษาเขียนของผมเองนะครับ ดังนี้...

ทุกอย่างมันอยู่ที่ยุคสมัยที่เปลี่ยนไปครับ ยุคสมัยเปลี่ยน สิ่งต่างๆ รอบกายสิ่งแวดล้อม ก็ย่อมเปลี่ยนตามเช่นกัน อันนี้ มันคือหลักเหตุผลของโลกนี้ครับ

สมัยก่อน ประชากร ยังไม่ถึง 70 ล้านคนครับ
สมัยก่อน พวกที่ทำงาน freelence หรือบริษัทต่างๆ ที่รับทำงานในด้านนี้ยังมีแทบจะนับหัวได้นะครับ
สมัยก่อน กลุ่มผู้บริโภคยังมีน้อยนะครับ เพราะฉะนั้นเวลาที่ต้องการบริโภคทีนึงก็ต้องคิดหน้าคิดหลังดีดีว่าจะต้องจริงจังแน่ๆที่จะจ้าง ที่จะทำ
สมัยก่อน ยังไม่มีแมคฯ นะครับ
สมัยก่อน ยังไม่มีเครื่องอิงค์เจ็ทนะครับ
สมัยก่อน ยังไม่มีเครื่องพิมพ์ลายภาพที่จะพิมพ์ทีละร้อยหลาได้ในไม่นาน
สมัยก่อน ยังไม่มีบัณฑิตจบใหม่มากเท่านี้นะครับ
สมัยก่อน ยังไม่มี HTML5 กับ CSS3 นะครับ
และสมัยก่อน ยังไม่มี ฯลฯ พอแค่นี้ก่อนนะ เหนื่อย!!

เพียงเท่านี้ผมคิดว่า หลายๆ ท่านที่ได้อ่านกระทู้ความเห็นของผมนี้ ก็คงจะเห็นลางๆ แล้ว ว่าทำไมราคามันถึงได้ไม่แน่นอน ปั่นป่วน ดุเดือดเลือดกระเด็น อย่างนี้
แต่ถ้ายังไม่เห็นภาพผมจะพูดถึงสมัยนี้มั้งนะ

สมัยนี้ มีไอแพด ไอโฟน แล้วนะครับ
สมัยนี้ เราใช้เทคโนฯ Retina Display ก้นแล้วนะครับ
สมัยนี้ โรงพิมพ์เค้าใช้ระบบดิจิตอลกันแล้วนะครับ
สมัยนี้ เครื่องอิงค์เจ็ท พิมพ์ไวนิล ขนาด เท่าฝาตึกได้สบายๆ แล้วนะครับ
สมัยนี้ เค้าใช้วินโดว์ 8 แล้วนะตัวเธอ
สมัยนี้ Photoshop เปลี่ยนคนสวย ให้เป็นนางยักษ์ได้แล้วนะ
สมัยนี้ มอเตอร์ไซค์ มันไม่ต้องใส่เกียร์แล้วนะ
สมัยนี้ ประชากร เหยียบ 70 ล้านคนแล้วนะ
สมัยนี้ ฟรีแลนซ์ไม่ได้มีอยู่กระจุกเดียวแล้วนะ
สมัยนี้ นายจ้าง ผู้ว่าจ้าง ไม่ได้มีอยู่แค่กลุ่มเล็กๆ แล้วนะ
สมัยนี้ ฯลฯ (อีกเยอะ)

พอจะเห็นภาพหรือยังครับว่าคำตอบของ เจ้าของกระทู้นี้ มันคืออะไร????
ถ้ายังไม่เห็น....ก็สามารถอ่านซ้ำได้นะครับ และก็คิดตามด้วยนะ เพราะว่า ที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนั้น ไม่ได้เอามันส์นะครับ  แต่ทุกบรรทัดที่ผมพิมพ์นั้นมันมีความหมายครับ ขอย้ำว่าทุกบรรทัดจริงๆ ลองคิดดูดีดี

ที่นี้ ผมอยากจะขอยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นกันไปเลยนะครับว่าทำไม? และมันจะเป็นคำตอบได้เป็นอย่างดีครับ สำหรับเจ้าของกระทู้ แต่ผมขอยกตัวอย่างเปรียบเทียบนะครับ โดยไมม่ขอเอาเรื่องจำเพราะการออกแบบ ราคางานพิมพ์โดยตรง แต่ละยกเอาสิ่งที่คนทั่วไป สามารถคิดตามได้ และจะได้ง่ายในการนึกภาพครับ

ผมอยากให้ลองทำการเปรียบเทียบระหว่าง
โทรศัพท์มือถือ โนเกีย 3310 ในยุคที่มันเพิ่งเปิดตัวใหม่ๆ ว่าราคาเท่าไหร่ร่วมทั้งเทคโนฯ ที่มันมีมาให้ กับ ไอโฟน ของ แอ็บเปิ้ล............

ที่นี้ เข้าใจหรือยังครับ ในแง่มุมของการกำหนดราคา

หลายคน ที่อ่านความเห็นของผมนี้ ต้องคิดด่าผมแน่ๆ ครับว่า มันเปรียบเทียบกันไม่ได้!!!!
ราคาวัตถุ กับ มันสมอง จิตนาการ และความสามารถ!!

ใช่ครับมันเทียบกันไม่ได้ครับ!!
แต่สิ่งที่ผมต้องการจะบอกคุณๆ ที่อ่านก็คือ เรื่องของ พื้นที่มุมกว้าง ครับ
ซึ่งมันจะสามารถกำหนดขอบเขตของ พื้นที่มุมแคบได้ ตะหาก

สรุป
ที่นี้ คงจะกระจ่างนะครับ ถึงคำตอบ ที่ผมจะมีให้กับเจ้าของกระทู้ และคำตอบสำหรับ เทพทั้งหลาย ผมอยากจะบอกว่า โลกมันหมุนเร็วขึ้นครับ เวลา 24 ชั่วโมงก็จริง แต่ บางคนอาจจะต้องการชั่วโมงที่ 25-26 ไปเรื่อย เพื่อสิ่งที่ตนต้องการ เพื่อให้ทันต่อเหตุการณ์ เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ตนคาดหวัง ฯลฯ
ทุกอย่างมันคือระยะอนันต์ของเลนส์ที่ถูกโฟกัสออกไปครับ

รุ่นพ่อรุ่นแม่ ไม่ได้ทำให้วงการศิลปะกราฟฟิคออกแบบตกต่ำและไม่ได้ทำให้การประเมินราคาบัดซบครับ
แต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ก็ไม่ได้ทำเพื่ออนาคต เพราะไม่มีอนาคตที่ต้องวางเพื่อใคร
มีแต่เราเองครับที่อยู่กับตัวเรา อยู่กับสภาพแวดล้อมของเรา ในโลกของเรา เท่านั้น!

โดยมีตัวแปลคือคำว่า "ลูกค้า" ลูกค้าไม่ใช้พระเจ้าสำหรับบางคน และลูกค้าก็ไม่ใช่ "ผงธุลี" เช่นกัน
แต่ลูกค้าก็คือตัวแปลสำคัญที่จะทำให้ คุณมีกินมีใช้ มีเลี้ยงปากท้อง มีปัจจัยสำหรับเลี้ยงลูกเมียพ่อแม่
อันนี้คิดเอาเองนะครับ

ผมจะขอกล่าวต่อท้ายนิดนึง เดียวจะจบแล้วเพราะขี้เกียจพิมพ์แล้ว

ต่อให้คุณฝีมือขั้นเทพฯ ขนาดไหน ลูกค้าอาจจะยี้!! ก็ได้
ตรงกันข้าม คุณผลิตงานไม่เทพฯ ไม่ใช่อาร์ต ไม่ใช่กราฟฟิค ตัวพ่อตัวแม่ ลูกค้าอาจจะปลาบปลื่มคุณก็เป็นได้

ในบางครั้ง งานคุณห่วยแตกในสายตาเทพญดา ทั้งหลาย แต่มันคือเทพฯ ในสายตาของคนจ่ายตังค์ คุณอาจจะได้ราคามากกว่าท่านเทพฯ ทั้งหลายก็ได้ และในทางตรงข้ามเช่นกัน.....

ต้องอย่าลืมครับว่า เราไม่ได้อยู่และไม่ได้มีปัจจัยเดียวที่จะทำให้อะไรๆ มันเปลี่ยนไปตามที่ราต้องการได้เสมอ

วงการกราฟฟิคดีไซน์ ออกแบบ ต่างๆ ไม่ได้ตกต่ำอย่างที่คิดแต่อย่างไรครับ เพราะใครที่คิดอย่างนี้ผมคิดว่าคนๆ นั้นคงจะมองแต่ตนเองที่เป็นมาตรฐานเท่านั้น
แต่วงการทุกๆ วงการของการทำงานนั้น มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาครับ แม้กระทั้งเวลาที่คุณนั่งอ่านความคิดเห็นของผม นี้ก็เช่นกัน

ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้เขียนขึ้นจากความรู้สึกส่วนตัวแม้แต่นิดครับ สาบานได้ 55
แต่ผมเขียนมาให้อ่าน ด้วย ความเป็นจริงทั้งสิ้น ที่อยากให้ทุกๆ คนมองอะไรที่มันกว้างๆ เอาไว้ หลังจากที่เรามองเห็นปลายจมูกตัวเองจนชาชินมาแล้ว......

ปล. ความเห็นนี้อาจจะมีการกล่าวชื่อพี่ๆ ทั้งหลายนะครับ แต่อยากให้รู้ว่า ผมไม่ได้มีเจตนคติ ใดๆ ทั้งสิ้นที่จะเขียนอ้างถึงในทางที่ไม่ดี ในทางเจตนาร้าย เพียงแต่บางคำพูดอาจจะใช้ไม่เข้าที ไม่ถูกต้อง ด้วยประการทั้งปวง

ขอต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ด้วยเจตนาที่สดใส ขอบคุณครับ

*

ออฟไลน์ weena_dd

• Level 2
  • *
  • 109
  • 10
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:06:51 PM »
^
^
^
โอ๊ว!!!!  :o

*

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • 251
  • 7
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 03:06:43 PM »
ต่อให้คุณฝีมือขั้นเทพฯ ขนาดไหน ลูกค้าอาจจะยี้!! ก็ได้
ตรงกันข้าม คุณผลิตงานไม่เทพฯ ไม่ใช่อาร์ต ไม่ใช่กราฟฟิค ตัวพ่อตัวแม่ ลูกค้าอาจจะปลาบปลื่มคุณก็เป็นได้

เห็นด้วยกับอันนี้อ่ะ 

เจอมากับตัวด่ากันตรงๆในวงเหล้าเลย........ก็เลยสรุปไปหลังจากที่มันด่าจบว่า..........สรุปว่ากูขายได้แล้วว่ะ 555+เงียบเลย5555+
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:07:18 PM »
ขอบคุณมากครับ :)

*

ออฟไลน์ aebaboo

• เด็กใหม่
  • *
  • 48
  • 1
    • http://www.facebook.com/harnns
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:11:20 PM »
ที่จริงเห็นกระทู้นี้นานแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสได้ตอบ  แต่จะขอตอบเป็นแนวทางและสร้างกำลังใจให้ทุกคนนะครับ เพราะเราจะหนีเรื่องพวกนี้ไม่ได้แน่นอน

ทุกความเห็นถูกหมดทุกคนครับ แต่สิ่งหนึ่งเลยที่อยากจะเสริมจากความเห็นท้ายๆคือเราจะโทษยุคสมัยไม่ได้หรอกครับ ไม่ว่าจะสมัยไหนคนก็คืนคน ไม่ว่าจะเป็นคนประเภทไหนที่ปัจจุบันมีอดีตก็มีแบบนั้นเหมือนกันครับ

ผมไม่ใช่กราฟิคดีไซน์ครับเป็นแค่คนวาดภาพ แต่ก็ทำกราฟฟิคได้ แน่นอนผมไม่รับงานกราฟฟิคดีไซน์ ทุกปัญหาการตัดราคาผมเองก็เจอมาหมด  แต่ตอนนี้ถ้างานสายเดียวกับผม บอกได้เลยว่าผมคิดราคาแพงกว่าคนอื่น 3-4 เท่า แล้วก็ไม่ได้สนว่าจะกระทบกับลูกค้าคนไหน ต้องพรีเซนต์ให้ดีครับ

:) ทางออกของผมคือพยายามหาสไตล์ของตัวเองเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองให้ได้ครับ
ลูกค้าจะได้ไม่ต้องมาอ้างว่างานมันก็เหมือนๆกับคนอื่น ราคามันต้องเหมือนๆกัน ทุกวันนี้การแข่งขันสูงมากครับ ต้องสร้างความแตกต่างให้ได้ เหมือนกับที่ผมรู้สึกในบางครั้งว่าถ้าเห็นงานลักษณะนี้ลักษณะนั้นที่ไหนผมจะนึกถึงคนๆนี้เป็นคนแรก ในบอร์ดนี้ผมเจอคนที่ฝีมือเป็นเอกษณ์ของตัวเองหลายคน งานที่เห็นมันกลายเป็นโลโก้ของเค้าไปเลย ประมาณนี้ครับ

ยกตัวอย่างตลาดดิจิตอลที่ใหญ่ที่สุดอย่าง envato
เช่นในหมวดของ themeforest
คนที่ออกแบบ theme ขายอย่าง wordpress
จะเห็นได้เยอะว่า theme ที่รูปแบบการจัดวาง layout เหมือนกัน แต่กราฟฟิคแตกต่างกันมันก็ทำให้ยอดคนซื้อห่างกันริบลับ 

ถ้างานเราน่าสนใจถึงจะราคาแพงกว่าคนอื่นก็จริงมันก็ต้องมีการถามต่อบอกต่อ มันจะกลายเป็นความมั่นคงระยะยาวของเราเองครับ อันนี้เจอจากประสบการณ์จริงครับ ลูกค้าเจ้าแรกไม่จ้างแต่ไปแนะนำให้อีกคน

งานชิ้นนึงที่ลูกค้าได้ไปก็เหมือนกับเราได้เผยแพร่พอร์ตโฟลิโอออกไปสูสายตาคนอื่นครับ
อย่ารับงานเพราะอยากได้งาน เวลาก็เร่งรัด รับงานก็ถูกๆ รับมาแล้วถ้าทำไมได้มันจะเป็นการดิสเครดิตตัวเอง  เพราะฉะนั้นเรื่องเวลากับเงินมันต้องสัมพันธ์กันครับ เอาให้มันคุ้มแล้วทำออกมาให้ดีไปเลยโดยไม่ต้องเสียดายเวลาที่จะไปรับงานอื่น

สำหรับลูกค้านั้นเราก็อย่าไปใจอ่อนนะครับเพราะ
บางครั้งลูกค้าอาจจะไม่เคยจ้างงานพวกนี้มาก่อนเลยด้วยซ้ำแต่อาจชักแม่น้ำทั้งห้ามาเป็นเหตุผลในการต่อรอง เพราะฉะนั้นอย่าหลงกลครับ

สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มเป็นฟรีแลนซ์ใหม่ๆเลย สิ่งแรกต้องเรียนรู้เรื่อง seft Promotion
ให้ดีเรื่องนี้สำคัญมากครับ บางคนงานเทพแต่ทำไมลูกค้าไม่มี ศึกษาช่องทางที่จะทำให้คนรู้จักเราให้ได้ครับ โอกาสที่เราจะได้งานที่เหมาะสมกับเรามันมากกว่าที่เราจะไปเที่ยวรับงารที่ไม่ถนัด  ย้ำว่าเรื่องนี้สำคัญมาก

ถ้านานๆจะมีงานเข้ามาชิ้นนึง....หากเป็นอย่างนั้นราคาถูกแค่ไหนเราก็รับ นี่ล่ะปัญหาของฟรีแลนซ์ที่เพิ่งเริ่มต้น

การตั้งราคาก็ควรศึกษาค้นคว้าให้เยอะๆก่อนนะครับ อย่าลดให้มากเพราะอยากได้งาน เพราะมันจะกลายเป็นดาบสองคมที่ไปทำร้ายเพื่อนร่วมอาชีพครับ

เข้าใจนะครับว่าทุกคนล้วนมีค่าใช้จ่าย
แต่ไปให้มันถูกทางครับ แล้วอะไรๆจะง่ายขึ้น

สู้ๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 12:11:54 AM โดย aebaboo »

*

eakyplanet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:45:49 AM »
ปัญหาเลย  กราฟฟิคดีไซเนอรุ่นใหม่ชอบแข่งตัดราคากัน
ของผมถูกกว่านะ  ของผมถูกกว่า
ทำเว็บ 3-4 พัน  ยังมีเลย  แม่จ้าว
แต่พวกนี้มันมีเทมเพลตรอไว้แล้วไง  ลูกค้าสั่งมาก็จับวางลงเทมเพลต

*

rifflestore

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 02:50:57 PM »

เจอปัญหาโดนตัดราคาบ่อยเหลือเกิน คนจ้างย่อมต้องการรายจ่ายที่น้อยที่สุดอยู่แล้วสินะ

:-\ :-\

©HardcoreGraphic.com All rights reserved