เปิดArtbordขนาดเท่ากัน แต่ต่างกันที่Resolution แล้วทำไมขนาดArtbordจึงไม่เท่ากันครับ

• 6 ตอบ
  • 2628 อ่าน

*

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
คือผมเปิดArtbordขนาด120x90cm  Resolution 70 แล้วก็จัดงานทำงานมนนั้นเสร็จแล้ว ที่นี้ผมก็เปิดArtbordขนาด120x90cmขนาดเท่าอันแรก แต่ Resolutionแค่ 30  แล้วผมก็จัดงานโยนงานทั้งหมดจากArtbordแรกมาใส่ แต่ว่าทำไมArtbord ที่2 ที่ตั้งResolutionแค่ 30  มักับเล็กลงกว่าอันแรกครับ ก็คือชิ้นงานผมมันล้นออกนอกArtbord ครับ ผมเลยอยากทราบว่าทำไมArtbordเท่ากัน แต่ต่างกันที่ Resolution แล้วมันจึงส่งผลให้ขนาดArtbordไม่เท่ากันครับ

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1197
  • 37
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
Resolution ยิ่งมาก พื้นที่ก็มากขึ้นครับ ตัววัตถุชิ้นงานที่ res ต่ำแล้วลากลงมาในไฟล์ที่ตั้งค่า res สูงๆ วัตถุนั้นก็จะเล็กไปเลย
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
Resolution ยิ่งมาก พื้นที่ก็มากขึ้นครับ ตัววัตถุชิ้นงานที่ res ต่ำแล้วลากลงมาในไฟล์ที่ตั้งค่า res สูงๆ วัตถุนั้นก็จะเล็กไปเลย
แต่เราเปิดArtbrod เท่ากันนะครับ

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1197
  • 37
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
Res มันต่างกันครับ ลองทดสอบเปิดไฟล์รูป ขนาดกว้างยาวเท่ากัน Res เท่ากันขึ้นมา 2 รูป แล้วลองแก้เฉพาะค่า Res ภาพใดภาพหนึ่ง ให้ Res สูงขึ้นครับ แล้วลองดูความเปลี่ยนแปลง ค่า Pixel Dimension มันเพิ่ม แต่ขณะที่ Document Size มันเท่าเดิมครับ

สรุปมันเพิ่มขึ้นหรือลดลงตามค่า Res ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 12:23:54 PM โดย รปภ »
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
สิ่งที่เปลี่ยนคือ ค่า Pixel Dimension มันคล้ายค่าเม็ดสี จะหดเล็กลงใช่มั๊ยครับ

*

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
ขอบคุณมากครับ ;D

©HardcoreGraphic.com All rights reserved