HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: brainstorm กันหน่อย  (อ่าน 3723 ครั้ง)

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
brainstorm กันหน่อย
« เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 04:49:48 PM »
brainstormพกหลังนี่ บอร์ทเราเงียบเหงามาก บุคลากรที่ทรงความรู้ก็ไม่ได้เข้ามาตอบ แชว์ความรู้กัน ช่วยเข้ามาตอบหน่อยนะครับหากมีเวลา เห็นเหลืออยู่ไม่กี่ท่านเอง แต่ผมดูยอดวิว ก็มากอยุ่นะแต่ ยอดตอบต่ำมากเลย เห็นแล้วเคร้า แสดงว่ามีคนสนใจอยู่ ยังไงรบกวน อาจารย์ "รงค์"เจียดเวลามาช่วยหน่อยนะครับหวังพึ่งท่านนี่แหละที่อวุโส เชี่ยวชาญ พอเป็นที่พึ่งกับเหล่าครอ กราฟฟิกเราได้ รบกวนด้วยครับบบบ..

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: brainstorm กันหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 04:47:53 PM »
สมาชิกท่านเก่าๆ ห่างหายไปจาก webboard น่าแล้วครับ... นานๆๆๆๆๆๆ จะเข้ามากันที จุด peak สุดๆ มันก็น่าจะผ่านมา 3-4 ปีได้แล้วมั้ง!?!
ถ้าทำให้กลับมาครึกครื้นแบบเดิมก็ดีนะครับ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 08:08:57 AM »
ใช่ครับสงสัยจังไปอยุ่ใหนกันหมด เข้ามาแชร์กันหน่อยจะได้ช่วยน้องๆที่กำลังฝึกหัดฝีมือได้เพิ่มทักษะ เทคนิคประสพการ จะได้นำไปประกอบเป็นอาชีพ ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งอาชีพที่ภาคภูมิใจ เพราะเกือบรอยเปอเซนต์มาจากหัวจินตนาการ สรรสร้าง แม้มันจะไม่ได้ร่ำรวยก็ตามแต่มีความสุขทุกครั้งที่ได้สร้างงานให้คนอื่นๆได้ชื่นชม

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 01:16:07 PM »
ผมก็เวียนมาตอบตลอดน่ะครับ เพียงแต่ช่วงนี้เห็นถามเรื่องเครือ่งตัดสติกเกอร์ ผมไม่เคยลองยี่ห้อนั้นๆ ก็ไม่รู้จะตอบยังไงครับ  ถ้าถามวิธีสร้างงาน ก็มาตอบทันที สังเกตุดูได้ครับ เปิดมาใน ห้องนี้เจอผมตลอด :)
และอีกอย่างน่ะครับ แอดมิลhardcore  แยกเทคนิคการสร้างงานด้วยโปรแกรม ไปรวมๆกันอยุ่อีกห้องหนึ่ง อยู่ดีๆผมจะมาเขียนเทคนิคการใช้งานในห้องนี้ไม่ได้น่ะคับ ต้องไปเขียนที่ห้องโน้น http://www.hardcoregraphic.com/webboard/index.php/topic,108.msg242.html#msg242  และเขียนว่าDesign Tips, Photoshop Tutorials, Illustration Tutorials  ???? tip corelDRAW ไปไหน มีห้องจะอยู่ไหม๊เนี้ย 555555   ห้องนี้ชื่อ CorelDRAWตอบปัญหาCorelDRAW   CorelDRAW มีแต่ปัญหา  (Tip ไม่มี  งดtip  คนเสริฟ ไม่มีกำลังใจเลย 555555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 01:28:36 PM โดย rong »

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 09:22:25 PM »
แก้ให้แล้วจ้ะ   :D
Design Tips, Photoshop Tutorials, Illustration Tutorials, ฯลฯ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

• Level 2
  • *
  • Like 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:24:57 AM »
โอ๋ ช่างมีน้ำใจ  ฯลฯ   ใครรู้มั่งว่า ใน ฯลฯ นี่มีติวเตอร์ CorelDRAW รวมอยู่ด้วยน่ะ  >:(

ขอเสนอเป็น Design Tips ฯลฯ   แบบนี้ดีกว่ามั้ยดูเป็นรวมๆดี 
Design Tips, Photoshop Tutorials, Illustration Tutorials,สองโปรแกรมมีชื่อ ถ้าไม่มีระบุเป็นโปรแกรมรวมๆทั้งหมด ทำไมสองโปรแกรมนี้มีชื่อโปรแกรม  คนดูงงน่ะ แล้วกว่าจะตะลุยเปิดไปที่ล่ะหน้าจนเจอ tipsโปรแกรมที่เราอยากหัด มันจะน่าเบื่อน่ะ
ขอเสนอ เนื่องจากไหนๆก็มีแยกโปรแกรมเป็นห้องๆ แล้ว
เช่น Photoshop  ก็เขียนชื่อห้องว่า "รวมพลคนรักPhotoshop   (Design Tips,Tutorials,ตอบปัญหาพูดคุยเกี่ยวกับโปรแกรม)  แยกเป็นห้องๆไปเลย เจาะจงกว่าตรงจุดกว่า   ไม่ใช่อยากหัดต้องไปอีกห้องหนึ่ง
แล้วก็มีห้อง "รวมมิตรดีซาย tip   All Program" เมื่อมีคนคุยกันมากๆ ถึงโปรแกรมใดๆ ก็ตั้งขึ้นเป็นจังหวัดเหมือนกับ เช่น "รวมพลคนรัก "......"   โน้นนี่ก็ว่าไป      มาแยกเป็นห้องติวห้องหนึ่ง   ห้องปัญหาห้องหนึ่ง ค้นหาก็ลำบาก   ต้องตลุยเปิดไปตั้งกี่หน้ากว่าจะเจอข้อมูลที่ต้องการ

แต่ก่อนเห็นคนโพสกันเยอะแยะเลย(ก่อนหน้าที่เวปพังข้อมูลหากเรียบ)
เดี๋ยวนี้เห็นแต่ รปภ ปั่นกระทู้ 

ผมมีเห็นผลน่ะ ถ้าคนส่วนใหญ่ เข้าเวปไหน แล้วคลิ๊กเกิน3ครั้ง 
แล้วไม่เจอข้อมูลที่ต้องการ เค้าออกไปหาเวปอื่นน่ะ  ห้องเยอะมันสับสน   

สุดท้ายนี้ขอความอนุเคราะห์ แอดมินโปรดพิจารณา
ไม่รักจริง ไม่ติ ไม่พูด ไม่บอก   ไม่เชื่อโหวตดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 07:45:58 AM โดย rong »

• Level 2
  • *
  • Like 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:14:26 AM »
ทำไมคุณ kavin  ตั้งห้องระดมสมอง เพราะคนห้องเงียบเหงา ?
ทำไมกระทู้คนส้วม คนน้องจัง ไปไหนกันหมด?
ทำไมสมาชิกเก่าแก่หายไป?
ทำไมไม่ติดRanking 1ใน10 ? จำได้เคยติดลำดับ3น่ะ
แนวความคิดผมน่ะ อาจผิดน่ะ
ดูจากเวปนี้มีจุดเด่นอยู่ที่ ห้อง Graphic Show (เนื่องจากมีกระทู้สูงสุด)
-เราก็เพิ่ม รูปโชว์ของเพื่อนสมาชิกหน้าแรกให้มากๆ เอาซะสี่ช่องกลางเพจเลย
โปรแกรมนี่เป็นไอค่อน ไม่ต้องใหญ่มา แต่ให้เห็น "รวมพลคนรัก PhotoShop"และอื่นๆแยกเป็นโปรแกรม
เพราะบ้านเรามักให้ความสำคัญเรื่องโปรแกรม ไม่ให้ความสำคัญกับไอเดียเท่าไร  จะสังเกตุเวลามีคนเห็นภาพเจ๋งๆ จะถามว่าใช้โปรแกรมอะไรทำ ไม่ถามว่ามีแนวคิดการสร้างภาพแบบนี้ยังไง ฝึกมานานไหม ต้องเรียนรู้อะไรก่อน
-แล้วเพิ่มห้อง  รวม portfolio (เชิญชวนคนมาวางลิงค์ portfolio เพจfacebook ฯลฯ โชว์ของตัวเอง) แล้วเราก็เข้าไปใน เพจเค้าดึงรูปเจ๋งๆ มาโชว์หน้าเพจ (เพราะบางทีคนเก่งๆเค้าไม่อยากโพสโชว์ด้วยตัวเองต้องเชิญหน่อย555555 )
-ไล่ดูสมาชิกที่ละคนว่า ในส่วนของ ลายเซนต์เค้าเขียนอะไร  สิ่งที่ต้องการอยู่ในนั้น
อันนี้ระดมสมองน่ะ ใครมีไอเดียเพิ่มเติมอยากได้อะไร ลองเขียนต่อจากผมน่ะ
ไม่ชอบลบเลยน่ะ ไม่ว่ากัน

• Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:08:13 AM »
รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ....

@rong ส่วนที่แนะนำมาว่า....

"ขอเสนอ เนื่องจากไหนๆก็มีแยกโปรแกรมเป็นห้องๆ แล้ว
เช่น Photoshop  ก็เขียนชื่อห้องว่า "รวมพลคนรักPhotoshop   (Design Tips,Tutorials,ตอบปัญหาพูดคุยเกี่ยวกับโปรแกรม)  แยกเป็นห้องๆไปเลย เจาะจงกว่าตรงจุดกว่า   ไม่ใช่อยากหัดต้องไปอีกห้องหนึ่ง
แล้วก็มีห้อง "รวมมิตรดีซาย tip   All Program" เมื่อมีคนคุยกันมากๆ ถึงโปรแกรมใดๆ ก็ตั้งขึ้นเป็นจังหวัดเหมือนกับ เช่น "รวมพลคนรัก "......"   โน้นนี่ก็ว่าไป      มาแยกเป็นห้องติวห้องหนึ่ง   ห้องปัญหาห้องหนึ่ง ค้นหาก็ลำบาก   ต้องตลุยเปิดไปตั้งกี่หน้ากว่าจะเจอข้อมูลที่ต้องการ "

หมายถึง แนะนำให้กำหนดห้อง Tutorial รวมกับการตอบปัญหาพูดคุยโปรแกรมนั้นๆ ใช่หรือเปล่าครับ...
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ thanawat12000

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 11:54:06 AM »
ผมช่วยด้วยคน ผมเป็นได้ขนาดนีก็เพราะที่นีและมีส่วนทำให้ผมเป้นได้ถึงขนาดนี จะกล่าวที่นีคือจุดเริ่มตันก็ได้

• Level 2
  • *
  • Like 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 01:39:07 PM »
ใช่ครับ แอดมิล เข้าใจถูกแล้วครับ ผมเขียนยาวไปหน่อยใช่ป่าว พอดีผมชอบอธิบายมันดูเข้าใจได้อีก ย้ำวนเรื่องเดียวกัน 3ครั้ง

ไหนๆก็แยกเป็น ห้อง Photoshop  ห้องอีล็าด ห้องโคเรล  ทำไมติวเตอร์ ทิป เทคนิคต้องย้ายไปห้องอื่นล่ะครับ ด้วยความเข้าใจของคนธรรมดา เค้าไม่รู้หรอกครับ ว่าที่นี่มีแยกด้วย

อย่างผมเขียนติวเตอร์ในห้องนี้ แอดมินย้ายกระทู้ผมไปอยู่ห้องติวเตอร์
แต่ของ กฤติยา เขียนติวเตอร์ เหมือนกัน นอกจากไม่ถูกย้าย ยังปักหมุดในห้องนี้ด้วย
แล้วผมจะพิจารณายังไง ว่ากระทู้ที่ผมเขียนเป็นส่วนของติวเตอร์หรือป่าว
ความยุติธรรมอยู่ตรงไหน 555555555

ปัญหาแบบนี้ไม่เกิดหรอก  ถ้าCorelDRAW รวมอยู่ห้องเดียว ส่วนตัวผมผมโพสแต่เรื่อง CorelDRAW
เรืองเดียว ผมต้องกังวลว่ากระทู้จะถูกย้ายหรือป่าว มันจะดีเหรอ

ไม่ว่าคุณจะ ถามปัญหา ติวเตอร์ บอกทิฟเทคนิค  พูดคุยการใช้งาน พัฒนามาใช้ในงานอาชิีพ
อะไรก็ตามอยู่ในห้องเดียวกันหมด  หาง่าย ค้นคล่อง  คนคอเดียวกัน
ชอบเพลงJazz ก็เข้าร้าน Jazz  ชอบเพลงร็อค ก็เข้าร้านร็อค

พูดจนงง 

สรุป ถามว่า
"หมายถึง แนะนำให้กำหนดห้อง Tutorial รวมกับการตอบปัญหาพูดคุยโปรแกรมนั้นๆ ใช่หรือเปล่าครับ..."
ตอบ  "ใช่ครับ"

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 05:57:11 PM »
โอเคครับ อธิบายมาซะขนาดนี้ จะไม่จัดให้ก็กะไรอยู่  เดี๋ยวจะดำเนินการให้ครับผม  :-]

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 08:31:50 AM »
ตั้งหัวใว้แต่ไม่ได้เข้ามาเช็คเลยวันนี้งานน้อย(นายไม่มา)เลยแว้บเข้ามาดู จากที่คุยกัน การแยกหัวข้อมันก็ดูเป้นระเบียบเหมือนมีการจัดการดี แต่บางครั้งเราก็อยากอ่านเรื่องอื่นบ้าง เหมือนเราไปตลาดนัดเราก้ได้เห็นอะไรแปลกใหม่เก่าบ้างในที่เดียวกัน คือบางครั้งผมก็จำไม่ได้ว่าตังเองไปตั้งสเตตัส อยุ่ในบอร์ทใหน..หว่า?..เช่นผมตั้งโชว์ฝีมือรับงาน ผมต้อง บันทึกใว้ใน favorlites เพื่อเข้าทางลัดเลยไม่งั้นจำไม่ได้หรอก อีกเรื่องการจั่วหัวถามเรื่องเครื่อง คือไม่รู้ว่าจะถามหรือหาข้อมุลได้จากที่ใหนก้เลยตั้งคำถามมั่วไปทุกที่เผื่อมีผู้รู้จะกรุณานะครับอันนี้ต้องขออภัยที่รบกวนด้วยครับ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 04:34:06 PM »
;D ;D ;D
หลังจากที่จั่วหัวไว้แล้วก้หายศรีษะไปนานเลย พอปีกกล้าหน่อยก้คิดการใหญ่ไป ตัดสติกเกอร์" ลายแต่งรถ ชื่อ ลูก หลาน พี่ป้าหน้า อา ค.ง สักราช ต่างๆนาๆให้กับลูกค้า สั่งมา เอาไปแป่ะ ข้างรถ หลังรถบ้าง ตามปะสาคนเรียนมาน้อยแต่ใจมันรัก หากท่านใดที่เวชทนา จะเข้าไปชี้แนะลูกเป้ดตัวน้อยที่กาลังหัดเดินในเส้นทางอาชีพนี้(จะทำเขาเสียสถาบันป่าววะเนี่ย)ก้เข้าไปทางไลท์ ไอดี da-chanda หรือทาง facebook ได้ทางกลุ่ม fb ได้ไปดูซิว่าไอ้หมอนี่มันทำอะไร เพื่อจะช่วยมันเดินเข้าลู่เข้าทางบ้าง อิฉันก้มีแค่นี้ ก้ปีใหม่นี้(2558)ให้เพื่อนชาว hcg ขยันๆ เฮงๆ รวยๆทุกท่านเทริญ...

©HardcoreGraphic.com All rights reserved