การทำสัญญาว่าจ้างสำหรับฟรีแลนซ์และการคิดเงิน กรณีศึกษาครับ

• 2 ตอบ
  • 1740 อ่าน

*

ออฟไลน์ anukul

• เด็กใหม่
  • *
  • 2
  • 1
อยากทราบการทำสัญญาว่าจ้างสำหรับฟรีแลนซ์และการคิดเงิน กรณีศึกษาครับว่าต้องระวังอะไรบ้าง และคิดเงินยังไงครับ แบบยกตัวอย่างจริงๆอะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานเลยหละครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้คำตอบนะครับ
ปล.ปรกติผมรับงานคนรู้จักอะครับเล็กๆน้อยๆ จะลองรับงานใหญ่อะครับ

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1186
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
จากประสบการณ์ส่วนตัว การทำสัญญาว่าจ้างประเภทแบบว่า ถ้าส่งงานช้าโดนปรับเงินเท่าไหร่อะไรแบบนี้กับลูกค้ามีน้อยมาก ส่วนใหญ่ของผมจะเป็นใบเสนอราคาพร้อมรายละเอียดของงานมากกว่า ว่าทำอะไรยังไงก็ระบุลงไป ถ้าลูกค้าเน้นในเรื่องเวลาก็ควรระบุไปด้วยว่าประมาณกี่วัน กี่อาทิตย์หรือกี่เดือนเสร็จ ส่วนเรื่องการคิดเงิน แล้วแต่คุณจะตกลงกับลูกค้าครับ เพราะว่าแต่ละงานและแต่ละบุคคลมีการเสนอมูลค่าของงานต่างกัน แต่ต้องลงเงื่อนไขการชำระเงินด้วย อาจจะมีกำหนดวางเงินมัดจำก่อนกี่เปอร์เซ็นต์ก็แล้วแต่คุณ แล้วงวดต่อไปลูกค้าต้องจ่ายตอนไหนก็ระบุไป

ส่วนเงื่อนไขอื่นๆ เช่น พวกไฟล์ประกอบงาน ไฟล์เสียง หรือภาพประกอบ หรือ Fonts ที่ใช้ ต้องระบุให้เช่นเจนว่าต้องเป็นของถูกลิขสิทธิ์เท่านั้น เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา ซึ่งลูกค้าจะจัดให้คุณ หรือคุณเป็นผู้ดำเนินการทั้งหมดก็ต้องไปตกลงกันเอาเองครับ

อ้อ... บางคนอาจจะมีการระบุเงื่อไนในการแก้งานด้วย เผื่อบางรายอาจจะโดนแก้บ่อย ทำให้จบงานยาก เช่น แก้ได้กี่ครั้ง ก็ระบุลงไป ทั้งนี้อยู่ที่ประสบการณ์จะบอกคุณเอง ว่าควรจะทำอย่างไรครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

ออฟไลน์ 1ZAA

• เด็กใหม่
  • *
  • 35
  • 2
  • ออกแบบสื่อโฆษณา
    • 1ZAA
ข้อมูลดีมากครับ สำหรับคนไม่เคยรับงานเองครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved