ลิขสิทธิ์ไฟล์

• 0 ตอบ
  • 553 อ่าน

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1179
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
ลิขสิทธิ์ไฟล์
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 11:32:01 AM »
มีเรื่องอยากจะฝาก คือเรื่องลิขสิทธิ์ต่าง ๆ ไม่ว่าจะไฟล์ภาพ, ไฟล์ข้อมูล, ไฟล์เสียง, Fonts, ซอฟแวร์ หรืออะไรก็ตามที่อยู่บนอินเตอร์เน็ต ไม่ใช่ว่าคุณจะโหลดมาใช้ได้ฟรีเสมอไป ยกตัวอย่าง เช่น ไฟล์ภาพที่ค้นใน Google ไม่ใช่ว่าเขาแจกฟรีทุกภาพนะ ภาพย่อมมีลิขสิทธิ์ของเจ้าของภาพอยู่ ให้ขออนุญาติเจ้าของเสียก่อน

บางอย่างเจ้าของไม่ได้อนุญาติให้คุณนำมาแชร์ หรือนำมา Crack , ใช้ Serial Number ปลอม หรือขายต่อ คือถ้าเขาทำเพื่อขายและมีเงื่อนไขการอนุญาติระบุไว้ชัดเจน แล้วเราไปหาทางนำมาใช้ด้วยวิธีมิชอบ โดยที่เจ้าของไม่ยินยอม นั่นหมายถึงคุณอาจจะกำลังละเมิดลิขสิทธิ์อยู่นะครับ ลองคิดกลับกัน...ถ้าคุณเป็นเจ้าของไฟล์หรือซอฟแวร์ใด ๆ ที่อุตส่าห์จ้างทีมงานและใช้เวลากว่าจะผลิตกันออกมา แล้วมีคนนำไปปล่อยต่อ แจกจ่ายหรือ Crack ด้วยวิธีการมิชอบ คุณจะรู้สึกอย่างไร

บางทีอาจจะมีการอ้างว่าราคาซอฟแวร์สูงเกินไป แล้วเวลาคุณนำซอฟแวร์ไปใช้ทำงานหาเลี้ยงชีพหล่ะ ได้คิดไหมว่าใช้สร้างรายได้ไปเท่าไหร่แล้ว? ดังนั้นหยุดพฤติกรรมแบบนี้เสีย ถ้าราคามันแพงเกินก็หาสิ่งที่ถูกกว่าทดแทนไป หรือไม่ก็ไม่ต้องใช้ก็แล้วกัน...จบ

และอีกเรื่อง ไฟล์บางอย่างเจ้าของงานให้ใช้เฉพาะงานส่วนบุคคล ที่ไม่ได้เพื่อธุรกิจการค้าใด ๆ ไม่ใช่ว่าจะสามารถใช้ได้ทุกงานนะครับ ให้ศึกษาเงื่อนไขการใช้งานให้ดีก่อนทุกครั้ง

*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved