ถามเรื่อง pantone และ cmyk ค่ะ

• 7 ตอบ
  • 9865 อ่าน

*

ออฟไลน์ plern

• เด็กใหม่
  • *
  • 5
  • 0
ถามเรื่อง pantone และ cmyk ค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:30:30 AM »
ขอความช่วยเหลือค่ะ 
คือ มีไฟล์ ai  1 ไฟล์  ระบุค่าสีเป็น pantone 286 c
เรามีความจำเป็นต้อง convert เป็น cmyk   ด้วย adobe illus  ด้วยเครื่อง PC
ค่าสี cmyk ก็ออกมา c100 m66 k2

พอ copy ไฟล์นี้ ไปเปิดเป็นไฟล์ใหม่ เพื่อปรับแก้
pantone 286 c เหมือนเดิม  แต่ convert เป็น cmyk ค่าสีมันเปลี่ยนไปมากเลยค่ะ  เป็น c100 m84 y11 k3

คำถาม คือ ทำไม pantone เบอร์เดียวกัน  แต่ copy ไปเปิดอีกไฟล์  ถึง convert ค่า cmyk ออกมาต่างกันคะ?
ต่างกันมากด้วยค่ะ

ทั้งสองไฟล์นี้ทำมาจากเวอร์ชั่นเดียวกันและเครื่องเดียวกันด้วยนะคะ

แล้วจะรู้ได้ไงคะว่า ค่า cmyk อันไหน มันถูกต้องกันแน่คะ?

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ  มันมีการตั้งค่าอะไร ยังไงหรือเปล่า
แล้วเราลองทำดูในหลายเวอร์ชั่นด้วยค่ะ  ไม่ว่าจะ illus 10  CS3  CS5  CS6
หรือลองเปลี่ยนเครื่องคอมฯ   ปัญหาก็ยังคงเดิมค่ะ

เราทำไฟล์ย่อมาให้โหลดดูค่ะ ไฟล์ไม่หนัก 
ลองคลิกค่าสีดูสิคะ
2 ไฟล์นี้  pantone เดียวกัน  แต่ค่า cmyk ต่างกันอ่ะคะ
http://www.mediafire.com/?688cxi86b16roo3

รบกวนช่วยหน่อยนะคะ   ขอบคุณมากกกกก ค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ 
pantone ที่ลงท้าย C   กับ ที่ลงท้าย PC  มันต่างกันยังไงคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 10:43:27 AM โดย plern »

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 5
  • 0
Re: ถามเรื่อง pantone และ cmyk ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:06:37 AM »
เราอ่านอีกทู้นึง ที่ปัญหาใกล้เคียงกัน แต่ไม่แน่ใจว่าสาเหตุเดียวกันมั้ย

คือ สามารถสรุปฟันธงได้มั้ยคะว่า  ถ้าเป็นเวอร์ชั่นต่างกัน เช่น CS3  CS4 CS5 CS6
จะมีค่า pantone ที่ convert เป็น cmyk ไม่เหมือนกัน
เช่น  pantone เบอร์เดียวกัน พอ convert cmyk ใน CS3  จะมีค่าไม่ตรงกับ  cmyk ใน CS6
อะไรประมาณเนี้ยค่ะ

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1168
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 5
  • 0
Re: ถามเรื่อง pantone และ cmyk ค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:06:50 PM »
ขอบคุณ คุณ รปภ. ค่ะ

*

ออฟไลน์ WiKi

• เด็กใหม่
  • *
  • 9
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 11:14:50 AM »
เราทำไฟล์ย่อมาให้โหลดดูค่ะ ไฟล์ไม่หนัก 
ลองคลิกค่าสีดูสิคะ
2 ไฟล์นี้  pantone เดียวกัน  แต่ค่า cmyk ต่างกันอ่ะคะ
http://www.mediafire.com/?688cxi86b16roo3

เท่าที่ดูจากไฟล์
ไฟล์ A ไม่น่าจะถูกสร้างจาก CS6 โดยตรง
เหมือนสร้างจากเวอร์ชั่นต่ำกว่า แล้วเปิดในCS6 และSave as เป็น CS6 มากกว่า ส่วนไฟล์ B สร้างใหม่จาก CS6

ดังนั้น เมือเปิดงานเวอร์ชั่นเก่ากับ CS6 มันจะยังคงค่าสี Pantone เดิมไว้ หากแปลงค่าสีCMYK ก็ยังคงเท่าเดิม
แต่เมื่อCopy ไปวางหน้าอื่น หรือสร้างไฟล์ใหม่ ในCS6  Pantone จะถูกเปลี่ยนตามค่า Pantone Plus color libraries เวอร์ชั่นใหม่

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 04:58:16 PM »
ขอบคุณ คุณ wiki ค่ะ
ตอนนี้ สันนิษฐานสาเหตุน่าจะเป็นคล้ายที่คุณ wiki บอกมาค่ะ

ส่วนทางแก้ เราไล่อ่านจากเว็บในเมืองนอก  เหนื่อยเลย 555
มีแต่ทางแก้ที่ไม่ค่อยสะดวกทั้งนั้นเลย

ปัญหาโดยรวมที่เรามองคือ เวอร์ชั่นใหม่ๆ มันดั๊นนนน มี conflict อะไรบางอย่างกับการใช้งานร่วมกับเวอร์ชั่นเก่าๆ
เช่น เรื่อง swatch หรือ color libraries รุ่นใหม่ๆ 
ทำให้มีปัญหาหลายประการเชียวค่ะ  เราเจอหลายดอกเลย เพราะต้องรับไฟล์มาจากคนอื่นอยู่บ่อยๆ ค่ะ

ก็ต้องหาทางเลี่ยง หรือแก้ปัญหาเฉพาะกิจกันไปค่ะ

*

ออฟไลน์ Yellowman

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:51:51 PM »
ไม่ทราบว่าเจ้าของงาน มี Color Chart pantone 286 C รึเปล่าครับ หรือว่านั่งเทียนทำงานเอา  ผมเองทำงานมาน้อย เกิดมาพึ่งเคยเจอคนทำงาน  Mode Book Color ก็วันนี้หละครับ  ผมว่า คงต้องปรับคมาเข้าใจในการทำงานสี Pantone ใหม่แล้วหละ

*

ออฟไลน์ sakda jeenjun

• เด็กใหม่
  • *
  • 3
  • 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:08:28 AM »
ดูจากรูปที่แนบนะครับ ไม่ทราบว่า Copy ด้วยวิธีการไหน ?

วิธีแก้ไข ลอง Save as ดูนะครับ

ตอบเรื่อง Pantone
Pantone C : Pantone Solid Coated
Pantone PC : Pantone Process Coated (CMKY)
Pantone U : Pantone Solid Uncoated
 ;) ;) ;) ;)

©HardcoreGraphic.com All rights reserved