ซื้อโน๊ตบุ๊คสำหรับกราฟฟิก เลือกซื้อแบบไหนยี้ห้ออะไรดีคับ

• 20 ตอบ
  • 34754 อ่าน

*

ออฟไลน์ solar22

• เด็กใหม่
  • *
  • 30
  • 0
    • logo3in1.com
ซื้อโน๊ตบุ๊คสำหรับกราฟฟิก เลือกซื้อแบบไหนยี้ห้ออะไรดีคับ
ทำงาน Illus Photoshop และ 3DMax นานๆ ที
งานส่วนใหญ่จะเป็นงานเกี่ยวกับ Prnting และเว็บคับ แล้วผมกำลังจะทำเว็บของตัวเองด้วย(เป็นเว็บขายของ)
ผู้รู้ช่วยแนะนำทีคับ ยี้ห้ออะไร รุ่นไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณคับ
มืออาชีพคือคนที่เข้าใจงาน พอๆ กับความต้องการของลูกค้า
ออกแบบโลโก้

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1189
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
CPU i7 ถ้ารหัส QM จะเป็นแบบ 4 core ถ้ารหัส U จะเป็น CPU แบบ 2 core
แรมก็ประมาณ 8 GB ส่วน Harddisk ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบ SSD จะอ่านข้อมูลไวกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 04:07:47 PM โดย รปภ. »
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 30
  • 0
CPU i7 ถ้ารหัส QM จะเป็นแบบ 4 core ถ้ารหัส U จะเป็น CPU แบบ 2 core
แรมก็ประมาณ 8 GB ส่วน Harddisk ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบ SSD จะอ่านข้อมูลไวกว่า
ถ้าสเป็คตามนี้ราคาประมาณเท่าไหร่คับ ยี้ห้ออะไร
มืออาชีพคือคนที่เข้าใจงาน พอๆ กับความต้องการของลูกค้า
ออกแบบโลโก้

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
ยี่ห้อแล้วแต่ชอบหรืองบประมาณดีกว่าครับ บางทีมันก็ต่างกันตรงรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ คุณต้องลองไปดูเอาที่ร้านค้าอีกทีหน่ะครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

ออฟไลน์ seooho

• เด็กใหม่
  • *
  • 39
  • 0
  • รับออกแบบเว็บไซต์ ทำเว็บไซต์ บริหารจัดการเว็บไซต์
    • ออกแบบเว็บไซต์, รับทำเว็บไซต์
ผมใช้แค่ toshiba core i5 แรม 4gb hdd500 gb VGA ArdeonAMD ก็ทำงานในแบบที่คุณต้องการได้แล้วอะครับ ราคาตอนผมซื้อ อยู่ที่ สองหมื่นต้นๆ ผมว่า ถ้าสเป๊กจะต่ำกว่านี้ลงไปอีก ก็ไม่เสียหายเลย ก่อนนี้ผมใช้แค่ CORE 2 ก็ยังทำงานแบบนี้ได้สบายเลยครับ ยิ่งปัจจุบันนี้ เทคโนโลยี "ล้น" เกินความจำเป้นไปเยอะครับ อย่ากังวลกะตรงนี้ให้มากครับ เอาที่ถูกใจ ถูกราคา แล้วลงมือทำเลย ^_______^

*

ออฟไลน์ Wisnee

• เด็กใหม่
  • *
  • 4
  • 0
 :D :D :D  ขอบคุณค่ะ
Post by See Belief Oneself SBO

*

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • 344
  • 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
เครื่องเก่าผม Toshiba Core2Duo ราคา 23,900 บาท ใส่ ram 8GB ก็สามารถใช้ตัดต่อ ทำ motion graphic full HD ได้ ok อยู่ครับ...แต่แบบเรื่อยๆ นะ~

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 30
  • 0
ซื้อมาแล้วคับ wio 23900 บาท สเป็กโอเคเลย i5, HD 750 GB ติดนิดนึงที่ Ram แค่ 4 GB จิงๆ อยากได้ 8 GB เพราะเผื่อจะตัดต่อหรือทำ motion เป็นบางโอกาศ
แต่ ยี่ห้อได้คับ เลยกะว่าลองใช้ไปก่อน แล้วเดี๋ยวอาจจะเพิ่ท Ram ที่หลังได้คับ ไม่กี่บาท

แต่ลองเล่นแล้วแรงเลยคับ ถ้าไม่ทำงานภาพเคลื่อนไหว สเป็กนี้ใช้ได้เลย
ออกแบบโลโก้

*

ออฟไลน์ jumlongc

• Level 1
  • *
  • 56
  • 0
เรื่องงานกราฟิค Ram, GPU และ ความเร็ว HDD สำคัญกว่า CPU เนื่องจาก CPU จะถูกใช้ส่วนใหญ่ตอนที่ Render

เพิ่มแรม 8 GB แล้วอย่าลืมเปลี่ยน Windows เป็น 64bit ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะใช้งาน Ram ได้แค่ 3.7 กว่าๆ นะครับ

//แต่ตอนนี้ผมใช้แต่ Macbook Pro 15''

*

ออฟไลน์ xinzhen4

• เด็กใหม่
  • *
  • 1
  • 0
ผมใช้ของ asus อยู่ก็ดีนะครับ แต่ไม่แน่ใจของยี้ห้ออื่น

*

ออฟไลน์ catmatin

• เด็กใหม่
  • *
  • 5
  • 0
ของผม MSI GE60 i5 For Gaming แต่เอามาทำกราฟฟิคสุดยอดพอสมควร เพิ่มแรม 8 GB

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
รู้สึกเว็บนี้เขาขายโน๊ตบุ๊คที่เน้นงานตัดต่อ  จัดสเป็คเอาเลย
https://www.adkvideoediting.com/laptops
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2016, 08:51:37 AM โดย รปภ. »

*

ออฟไลน์ RainyDoll

• เด็กใหม่
  • *
  • 3
  • 0
ตอนนี้ใช้ macbook pro อ่ะครับ สเถียรดี แต่เรื่องการปริ๊นลำบากหน่อย แต่พอเครื่องร้อนนี่มีช้านะครับ

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
ตอนนี้มี HP ZBook Workstation เป็น Ultrabooks มีรุ่นขนาดจอ 14 นิ้วและ 15.6 นิ้ว มาพร้อม windows 8.1 (น่าจะขึ้นอยู่กับประเทศที่วางจำหน่าย)

รุ่น ZBook 15u G2 CPU มีให้เลือกทั้ง i5-5200, i5-5300 และ i7-5500, i7-5600 แรมสูงสุด 16GB DDR3RL, กราฟฟิคใช้ Intel HD Graphics 5500 และ
AMD FirePro M4170 1 GB DDR5

รุ่น ZBook 14 G2 จะคล้ายๆ รุ่น 15.6 นิ้ว เปลี่ยนขนาดจอเป็น 14 นิ้ว กราฟฟิคใช้ Intel HD Graphics 5500 และ AMD FirePro M4150 1 GB DDR5

http://www8.hp.com/us/en/campaigns/workstations/zbook-14.html?jumpid=ba_am45829qw7

*

ออฟไลน์ aebaboo

• เด็กใหม่
  • *
  • 49
  • 1
    • http://www.facebook.com/harnns
เพิ่มเติมครับเผื่อเป็นอีกทางเลือกครับ ... ถ้าสนใจมือสองเกรดดี รวมทั้งมือหนึ่ง
ลองดูที่ caimultimedia.com เว็บนี้ขายหรือให้เช่า mobile/workstation ที่ใช้การ์ดจอ Nvidia Quadro ครับ

*

ออฟไลน์ mini64

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 0
    • แลกเงิน
มาอ่านคำตอบด้วยคน กำลังหาอยู่ครับ
ร้านเรารับแลกเงินครับ ได้รับการไว้วางใจที่ดีเสมอมา อีกทั้งลูกค้ายังสามารถเช็คอัตราแลกเปลี่ยนเช็คได้เลยครับ อัพเดท 24 ชัวโมง

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
ไม่รู้ว่าอนาคตจะมี Notebook ที่สามารถทำงานกราฟฟิคหรืองานตัดต่อแบบสเป็คแรง แล้วรองรับการทำงานแบบไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟ อยู่ได้เกิน 8-10 ชม. (ใช้โปรแกรม Adobe ต่อเนื่อง) หรือไม่นะครับ

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
อัพเดต
HP Omen จอ 15.6 นิ้ว CPU i7-6700HQ แรม 8 GB DDR4 การ์ดจอ Nvidia GTX 965M (4GB DDR5) แถม Windows 10 Home ลิขสิทธิ์ให้ด้วย ราคา ณ ตอนนี้ประมาณ สี่หมื่นกว่าบาทครับ เพิ่มแรมอีก 8GB เป็น 16 GB ก็แรงแล้ว

https://www.hpstorethailand.com/en/for-home/laptops-hybrids/omen-by-hp-laptop-pc-15-ax002tx.html

ถ้าเป็น Macbook Pro จอ 13 นิ้ว รุ่น Early 2015 ตัวนั้นจะใช้ CPU รหัส U 2 core นะครับ
http://www.everymac.com/systems/apple/macbook_pro/specs/macbook-pro-core-i5-2.7-13-early-2015-retina-display-specs.html

*

ออฟไลน์ ThaiSkyNet

• เด็กใหม่
  • *
  • 30
  • 2
  • ออกแบบสื่อโฆษณา
    • ThaiSkyNet
ผมใช้ Lenovo COREi7 ครับ

*

ออฟไลน์ vorapat

• เด็กใหม่
  • *
  • 2
  • 0
    • ez-html-website-information
น่าจะใช้ core i5 ขึ้นไปนะครับ + การ์ดจอแยกก็น่าจะพอแล้วครับ อันนี้ประสบการณ์สว่นตัว จากที่ผมขายโน๊ตบุ๊คให้ลูกค้าที่ทำงานด้านกราฟฟิก หลายๆ คนครับ เผื่อจะเป็นแนวทางได้ ;D ;D ;D

*

• Level 11
  • 1189
  • 35
น่าจะใช้ core i5 ขึ้นไปนะครับ + การ์ดจอแยกก็น่าจะพอแล้วครับ อันนี้ประสบการณ์สว่นตัว จากที่ผมขายโน๊ตบุ๊คให้ลูกค้าที่ทำงานด้านกราฟฟิก หลายๆ คนครับ เผื่อจะเป็นแนวทางได้ ;D ;D ;D

ณ ตอนนี้ CPU ควรเป็น i5 หรือ i7 core gen 6 HQ ครับ (ถ้างบถึงไป i7) เพราะซอฟแวร์เวอร์ชั่นใหม่ ๆ เช่น Photoshop CC 2015+ หรือ Illustrator CC 2015+ ต้องการทรัพยากรเครื่องสูงขึ้น ผมเคยเทียบกับเวอร์ชั่น CC เฉย ๆ ในเครื่องเดสทอปมันจะช้ากว่า ยิ่งมาเครื่องโน๊ตบุคด้วยแล้ว CPU + การ์ดจอ + แรม สำหรับงานออกแบบควรแรงไว้ก่อน ถ้าไม่อยากทำไปแล้วหงุดหงิดไป แรมอย่าต่ำกว่า 8 GB

และเครื่องที่มีการติดตั้ง Fonts จำนวนมากระดับ 1,500+ ควรมีแรมไม่น้อยกว่า 8GB หรือ 16GB ครับ เวลาโปรแกรมโหลดเรียก Fonts มาก ๆ มีโอกาสอืดเหมือนกัน

และฮาร์ดดิสก์ ถ้าเป็นไปได้ใช้ SSD ไวกว่า ส่วนใหญ่ผู้ผลิตมักจะใส่ HDD ความไว 5,400 รอบ แทนที่จะเป็น 7,200 รอบ ไม่แน่ใจว่าจะประหยัดต้นทุนหรือว่าอาจจะประหยัดพลังงานมากกว่า แต่โน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ ๆ บางรุ่นเดี๋ยวนี้จะมี SSD แบบ M2 แยกมาให้เลย และมี HDD อีกตัวให้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 11:06:50 AM โดย รปภ. »

©HardcoreGraphic.com All rights reserved