ทำไมมันติด Overprint ครับ รบกวนท่านๆ มาดูให้หน่อย

• 11 ตอบ
  • 7326 อ่าน

*

amGD

• บุคคลทั่วไป
**ถ้าทำเป็น GRADIENT สีอะไรก็ตาม มันจะเป็นแบบนั้น ( ใช้ CMYK นะ )**

ผมแปลงเป็น PDF แล้ว พอลากลง illus แล้วทำไมมันเป็นแบบนั้นอะครับ เพราะผมจะส่งเป็น

ไฟล์ PDF พอผมลองเช็ค Overprint ใน illus ก็เป็นแบบนั้นอะครับ เป็นเพราะอะไรหรอ ผมเซ็ทค่าอะไร

ผิดหรือเปล่า หรือขาดอะไรไป  ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณมากๆ

ปล. indesign CS4 Illus CS4

*

ออฟไลน์ Yellowman

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 2
Re: ทำไมมันติด Overprint ครับ รบกวนท่านๆ มาดูให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:02:21 AM »
ปกติผมเช็คใน งานใน acrobat  ครับ เพราะผมได้เห็นตามฟิล์มที่ยิงออกมา แล้วคุณแปลงไฟล์เป็น ยกด แล้วจะจับเข้าไปในอิลาสอีกทำไออ่ะครับ

*

amGD

Re: ทำไมมันติด Overprint ครับ รบกวนท่านๆ มาดูให้หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:43:47 AM »
ปกติผมเช็คใน งานใน acrobat  ครับ เพราะผมได้เห็นตามฟิล์มที่ยิงออกมา แล้วคุณแปลงไฟล์เป็น ยกด แล้วจะจับเข้าไปในอิลาสอีกทำไออ่ะครับ

-*- หาต้องนาน ยกด คืออะไร  ;D

เพราะผมแปลงเป็น PDF ส่งงานไฟล์มันเล็กดีครับจาก 50+ เหลือไม่เกิด 10 MB อะไรงี้

เวลาเปิด PDF จะเห็นสีปกติ แต่เวลาเอา PDF ปริ้นสิครับ Overprint สีหายไป !!

ผมเลยเอาไปเช็คใน illus ปรากฏว่า มัน Overprint แบบในรูปอะแหละครับ

เฉพาะพวกที่ไล่ กาเดี้ยนอะครับ

ทำไมอะครับผม งง

*

ออฟไลน์ ggnick

• เด็กใหม่
  • *
  • 6
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:22:10 AM »
ไม่แนะให้ให้ใช้ PDF/X-3 มันเป็นข้อผิดพลาดของ Adobe (คุณขจร บอกอย่างนั้นครับ)
ให้ใช้ PDF/X-... อื่นๆ แทน เช่น X-1a, Press Quality, High Quality Print ประมาณนี้ครับ

และจากคำถามคือไม่ต้องการให้มีโอเวอร์ปริ้นติดไปด้วยใช่ไหมครับ
เช็คค่าการปั่นไฟล์ให้ดีก่อนครับ

ผมเองก็ไม่ได้เก่ง PDF มากมายครับ ผมจะอยู่แผนกอาร์ต ไม่อยู่แผนกเลย์ เค้าจะรู้่เยอะเรื่อง PDF
ผมโดนเค้าว่าบ่อยๆ ทำงานไม่ใส่โอเวอร์ปริ้นบ้าง บางทีไม่เอาโอเว่อร์ปริ้นก็ยังมีติดไปอีก

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:41:06 PM »
pdf/x-1 สำหรับผมแล้วถือว่าเก่าแล้วนะครับ แต่ถ้าไม่เคยคุยกับช่างยิงฟิล์มถ้าจะส่งเป็นx4นี้พูดยากเหมือนกับวัดดวงเอา .....อย่างผมทุกวันนี้ต้องเลย์หน้าหนังสือกับโปรแกรมเองตลอด เพราะช่างยิงฟิล์มไม่สันทัดเรื่องขนาดกระดาษโรงพิมพ์...มีอย่างนี้ด้วยนะเออ   และส่งงานเป็นx4ตลอด

*

amGD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:18:47 PM »
ไม่แนะให้ให้ใช้ PDF/X-3 มันเป็นข้อผิดพลาดของ Adobe (คุณขจร บอกอย่างนั้นครับ)
ให้ใช้ PDF/X-... อื่นๆ แทน เช่น X-1a, Press Quality, High Quality Print ประมาณนี้ครับ

และจากคำถามคือไม่ต้องการให้มีโอเวอร์ปริ้นติดไปด้วยใช่ไหมครับ
เช็คค่าการปั่นไฟล์ให้ดีก่อนครับ

ผมเองก็ไม่ได้เก่ง PDF มากมายครับ ผมจะอยู่แผนกอาร์ต ไม่อยู่แผนกเลย์ เค้าจะรู้่เยอะเรื่อง PDF
ผมโดนเค้าว่าบ่อยๆ ทำงานไม่ใส่โอเวอร์ปริ้นบ้าง บางทีไม่เอาโอเว่อร์ปริ้นก็ยังมีติดไปอีก

ผมก็ไม่รู้เรื่องพวก เกี่ยวกับการพิมพ์เลยครับ ออกแบบอย่างเดียว overpint ตอนนี้ผมยังงงอยู่เลยครับ

เพราะไม่เคยไปอยู่เบื้องพลัง ....  อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน คือว่าจะ ติด overpint หรือไม่ติด

เวลาพิมพ์แล้ว สีตรงนั้นมันหายไป แค่นั้นแหละครับ ... ส่วน Press Quality, High Quality Print

เลือกหลายๆ แบบแล้ว export ออกมาเป็น pdf แล้ว ลากดูใน AI สงตรงนั้นมันก็ยังหายไปอยู่ดี

(เพราะบางที่มันจะเอา AI อย่างเดียว) แต่ถ้าดูในไฟล์ PDF จะเป็นปกติ

แต่ถ้าเอา PDF เข้าพิมพ์โรงพิมพ์แล้ว มันจะหายไปทันที !!!

ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ  ;D

*

ออฟไลน์ ultraman_kk

• Level 1
  • *
  • 60
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:42:58 AM »
(คุณขจร ไม่ได้บอกอย่างนั้นครับ แต่หมายความตามที่ผมบอกครับ)
PDF/X-3 ไม่ใช่ข้อผิดพลาดของ Adobe ครับ
PDF/X-3 จะยังคงค่าต่างๆ ไว้ โดยที่ยังไม่มีการ convert CMS และ Flatten Transparency
หากร้านแยกสี่ไม่มีความเข้าใจเรื่อง CMS ก็จะมีปัญหาอื่นๆ ตามมา ส่วนตัวผมยังส่งเป็น PDF/X-3 อยู่
เพราะคุยกับร้านแยกสี่รู้เรื่องดีแล้วครับ

*

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • 174
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 05:32:31 PM »
ผมยังงงกับoverpintอยู่เลยครับว่ามีไว้ตรวจเช็คอะไรหรอครับ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 24
  • 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 05:35:00 PM »
มีลืม ไปกด  attributes  ทิ้งไว้ป่าวครับ 

*

amGD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:51:23 PM »
มีลืม ไปกด  attributes  ทิ้งไว้ป่าวครับ

สร้างต้องแต่หน้ากระดาษเริ่มต้นเลย ผมก็ทำไปปกติ ไม่เคย ยุ่งกะ attributes และ overprint เลย

ออกมามันก็เป็นงั้น  หรือเวลาผมซ้อนพวก text ที่ทำเส้น Stroke ไว้ข้างๆ หลัง แนวๆ นี้ก็จะติดมา

ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ขั้นตอนไหน -*- แต่อันนี้แค่ไล่สีธรรมาดาก็ติดแล้ว

คนอื่นทำไม่ติดเลย ทำไมผมมำแล้วมันติดอยู่คนเดียว ติดบ้างไม่ติดบ้าง... งง ผมเป็นมนุษย์ Overprint

*

amGD

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:30:13 PM »

เพิ่งรุ้มะกี้ว่า create font แล้ว attributes  ช่อง overprint fill มันติ๊กถูกเองเลยอ่ะ  :'(

*

ออฟไลน์ tiramisu88

• เด็กใหม่
  • *
  • 4
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 05:56:14 PM »
สำหรับท่านที่สงสัยเกี่ยวกับว่า overprint จริงๆแล้วมีไว้ทำอะไร  ลองเข้าไปอ่านบทความ overprint นี้ดูนะคะ  เพื่อความเข้าใจเรื่องของ overprint มากขึ้น

©HardcoreGraphic.com All rights reserved