คนไฟลุก

• 8 ตอบ
  • 4399 อ่าน

*

ออฟไลน์ กฤติยา

• Level 1
  • *
  • 73
  • 5
    • * - Aryujung : แหล่งความรู้กราฟฟิกและดีไซน์ - »
คนไฟลุก
« เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:56:22 PM »
คนไฟลุก

ทีมา:http://www.fotocoffees.com/forum/index.php?topic=2568.0

เอาล่ะเรามาดูขั้นตอนแรกเลยดีกว่า หลังจากที่โหลดรูปมาเสร็จแล้ว หรือเลือกรูปได้แล้ว

>> รูปแรก
>> รูปสอง

(แนะนำว่าให้หารูปใกล้เคียงกะต้นฉบับ หรือใช้ภาพเดียวกันไปก่อนลองทำดูก่อนซักครั้งนึง )

ให้กดตามดังนี้

1. เปิดภาพผู้หญิงขึ้นมา กด ctrl+j ก๊อปเลเยอร์ขึ้นมา กลับไปที่ background กด alt+del เพื่อ fill black ลงไป (กรุณาเลือก foreground สีดำไว้ก่อน)
กลับมาที่ layer 1 กด ctrl+shift+u เปลี่ยนเป็นขาวดำ และกด ctrl+I เพื่อทำการ invert ภาพ จะได้ภาพคล้าย film negative ขาวๆ จากนั้นก๊อปปี้เลเยอร์นี้ขึ้นมาอีก layer หนึ่ง
แล้วกด Filter > Stylized > Find Edges จะเป็นการเน้นเส้นผม และส่วนตาส่วนหน้าขึ้นมา แล้วกด invert อีกรอบ ตอนนี้จะได้เป็นเส้นขาว ใน background สีดำ
เปลี่ยน blending mode เป็น hardlight อีกที เพื่อเน้นเส้นให้มีความเปรียบต่างมากขึ้น แต่ถ้ายังไม่พอ ให้ก๊อปปี้ขึ้นมาอีกเลเยอร์นึง แล้วเปลี่ยน blending เป็น screen

ตอนนี้ภาพทุกคนควรจะเป็นแบบนี้แล้ว คือมีรายละเอียดเส้นชัดเจน

*

• Level 1
  • *
  • 73
  • 5
    • * - Aryujung : แหล่งความรู้กราฟฟิกและดีไซน์ - »
Re: คนไฟลุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:57:21 PM »
อยากได้ขั้นตอนแบบละเอียดตามไปดูที่นี่เลย

2. ลากภาพไฟ เข้ามารวมกับภาพแรก โดยเปลี่ยน blending เป็น screen เพื่อทำให้ฉากดำด้านหลังหายไปโดนกลืนกับ background ด้านหลังนะ จะเห็นว่า ยังมีขอบๆ เหลืออยู่ ช่างมันไปก่อนนะ
ก๊อปปี้ layer ไฟ ขึ้นมาอีกอันนึงนะบ blending เป็น screen เหมือนเดิมครับ ส่วนเลเยอร์ไฟอันแรกซ่อนไว้ก่อน เอาไว้ทำไฟลุกช่วงตัว ส่วนตัวที่ก๊อปขึ้นมา จะเอามาทำช่วงผม
จากเลเยอร์ไฟที่ก๊อปขึ้นมาใหม่นะ กด ctrl+t ทำการ free tranform แล้ว click ขวา กด rotate 90 cw นะครับ ให้ไฟปลิวไปทิศทางเดียวกับผม เมื่อได้องศาที่พอใจแล้วกด click ขวา warp อีกทีนึงบ
ไฟตรงไหน ไปลนคางลนหน้าก็ปรับๆ ให้มันมาปลิวๆ อยู่ช่วงผม ถ้าแต่งไม่พอใจ จะใช้ liquify เพิ่มเติมก้อได้ครับ แต่สำหรับผม warp ก้อ เหลือเฟือแล้วครับ ทีนี้ก้อก๊อปเลเยอร์ไฟขึ้นมาเรื่อยๆ จัดแต่งจนทรงผมได้ดั่งใจ
ให้ลงมาจน cover ส่วนผมทั้งหมดนะ จะได้ภาพประมาณนี้ ไหม้หูไหม้หางไม่เปนไร แต่อย่าไปละเลยส่วน หน้าตาพอ

*

• Level 1
  • *
  • 73
  • 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:58:07 PM »
3. เมื่อได้ทรงผมแล้ว กลับมา activate layer ไฟอันแรกที่ลืมไปแล้วขึ้นมา เปลี่ยน blending เป็น vivid light จะทำให้ ไฟไปเกาะอยู่ตามเส้นที่เหลือพอดี
แต่มันจะแปร่งๆ ดูแข็งๆ ไปหน่อยกับ blending โหมดนี้ อย่าลืมใช้ ctrl+T เพื่อปรับเอียงกะ warp เพื่อให้เข้ากะ shape หน้า ของแบบ นะ
จากนั้นไอ้ไฟที่ว่าดูแข็งๆ จะทำยังไงดี เราก้อต้องเบลอๆ มันด้วย gussian blur มุขเก่าๆ ที่ใช้เป็นประจำครับ ตอนนี้ใครชอบแบบไหนดูผลลัพธ์กันเองนะครับ เค้าแนะนำว่า 10-15 (แต่เซ็ตที่ 37 เอิ๊กกก)
เสร็จจากนี้เราก้อ mask เอาส่วนที่มันเลยๆ เหลือๆ ข้างๆ ตัวทิ้งครับ ถ้าลบตรงช่วงผม ก้อจะมีเส้นขาวๆ โผล่ขึ้นมาเหมือนเดิม เพราะตะกี้โดนสีดำทับไป ต่อไปจะมาลบเส้นขาวๆ ตะกี้นะ
เราทำโดยการเพิ่ม เลเยอร์เปล่าเข้าไปนะ ด้านล่าง เลเยอร์ไฟอันตะกี้ แล้วเราก้อใช้ brush สีดำ ลบไอ้ที่ขาวๆ ออกด้านๆ แบบนั้นเลย

ตอนนี้เราต้องได้ตามภาพปลากรอบด้านล่างแล้วนะ

*

• Level 1
  • *
  • 73
  • 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:59:01 PM »
4. ตอนนั้นจะเห็นได้ว่าไฟที่หัว กะไฟที่ตัว จะไม่ค่อยเนียนซักเท่าไร เหมือนมันจะคนละสี เราก้อแก้ด้วยการไปเลเยอร์บนสุดครับ ปรับ hue/sat (24-67 colorize ก่อนด้วยนะครับ) ตามด้วย brightness/contrast/ (+40+100)
ตรงนี้ใครอยากได้ไฟม่วง ไฟเขียว ไฟเหลือง หรือใครจะฝ่าไฟแดง ก้อไม่มีใครว่าครับ ตามสะดวกโยธาทุกท่าน
ตอนนี้จะเห็นได้ว่า คนไฟลุกนั้นเสร็จแล้ว แต่ยังโล่งไปนิด เนื่องจากไม่มี ไฟมาสปาร์คๆๆ เพิ่มโดยใช้ brush
เอาล่ะทุกท่าน กด F5 เรียกเมนยูบลัชขึ้นมาแล้วก้อเลือก brush หัวฟุ้ง ซัก 45 -100 แล้วแต่ครับ ตามสะดวก กดตรง brush tip shape ปรับ spacing ด้านล่าง เพื่อทำการเพิ่มระยะห่าง ระหว่าง สะเก็ดไฟ
ตามด้วย shape dynamic ปรับตรง jitter เพิ่มความเล็กใหญ่ ไม่สม่ำเสมอ ผมดันเต็มเลย
จากนั้นต่อด้วย scattering เพิ่มความกระจัดกระจาย ดันเต็มอีกเหมือนกัน สุดท้ายตามด้วย other dynamic จะได้มี บางบาง หนักบ้างง แล้วแต่ใครจะชอบ หนักๆ หรือเบาๆ

สร้างเลเยอร์เปล่าขึ้นมาด้านล่าง layer hue/sat นะครับ เสร็จแล้วก้อปรับ brush เล็กใหญ่ๆ ตามขนาดของท่านๆ ระบายตามจุดที่ชอบใจครับ (ตรงนี้ผมใช้ประมาณสามเลเยอร์ครับ บางเลเยอร์เปลี่ยน blending เป็น screen ทำให้ไฟบางดวงเด่นขึ้นมาครับ)

ใครว่างๆ ได้ทำรูปอื่น เอามาโพสให้ดูบ้างน

*

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 11
  • 1194
  • 35
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 10:59:14 AM »
เยี่ยมครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

*

Mr.circleman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:20:01 PM »
 ;D ;D ;D ขอบคุณครับสำหรับความรู้้

*

• Level 1
  • *
  • 73
  • 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 02:56:46 PM »

*

ออฟไลน์ vorapat

• เด็กใหม่
  • *
  • 2
  • 0
    • ez-html-website-information
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 12:22:58 AM »
ฝีมือเลยครับ สวยๆ

*

ออฟไลน์ koonpan

• เด็กใหม่
  • *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 12:25:33 AM »
thx u ครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved