ช่วยด้วยครับ Swatch ลบไม่ได้

• 22 ตอบ
  • 9511 อ่าน

*

ออฟไลน์ mjarlai

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
ช่วยด้วยครับ Swatch ลบไม่ได้
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 03:55:13 PM »
พอดีรับไฟล์งานมาครับ Swatch ที่ไม่ได้ใช้เพียบ
พอลบ Swatch ที่ไม่ใด้ใช้ไปแล้ว เวลาจะก๊อปงานตัวนี้แล้ววาง Swatch ก็จะกลับมาอีกครั้ง
จะก๊อปไปอีกงาน Swatch ที่ลบไปแล้วก็ยังตามมาหลอกหลอนในงานใหม่อีก
แถมเวลาก๊อป หรือทำงานอะไรก็จะช้ามาก ทั้งๆ ที่งานไม่มีอะไรเลย
งงมาก มีใครเคยเจอไหมครับ   :'(

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
Re: ช่วยด้วยครับ Swatch ลบไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 07:08:04 PM »
เงียบจังหนอ
เผื่อยังนึกภาพไม่ออก ผมลองอัพไฟล์ให้เทสกันดูครับ
http://www.sendspace.com/file/w00w26
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

*

ออฟไลน์ JAJAHAPPY

• เด็กใหม่
  • *
  • 23
  • 1
Re: ช่วยด้วยครับ Swatch ลบไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:47:04 PM »
.. ลองเข้าไปโหลดแล้วครับ .. แต่ว่า ... ผมเปิดไม่ได้ครับ 555
สงสัยเครื่องผมมันกะจอกครับ เปิดแล้วค้างไปเลย ..

ปกติ Ill รู้สึกว่า ค่าลิมิต ของ จุด Path ของมันจะมีแค่ 6000 หรือ 60000 นะ
ผมจำไมไ่ด้และ .. ถ้าเกินกว่า นี้ น่าจะมีปัญหาในการ อ่านข้อมูลและประมวลผล

ซึ่ง File คุณไม่รู้ว่าใส่อะไรมาบ้าง .. ถึงขนาด File ไม่ใหญ่แต่ถ้ามันเยอะเกินไปก็
มีผลเหมือนกัน ..

การ Crate Outline นั้นก็ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปทำมันครับ ทำให้เยอะ ไปเปล่าๆ

*

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • 208
  • 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:48:24 PM »
ปัญหาอยู่ที่จำนวน Swatch, Brush, Symbol, Style มหาศาลครับ
เป็นประเภทตามติดไปยังไฟล์อื่น (ส่วน Path นั้น ราวๆ 2,382)

รู้สึกจะมีวิธีแก้ไข หรือดึงออกแบบถาวรอยู่
เพียงแค่ผมเองก็จำวิธีแก้ปัญหาที่ว่านั้นบ่ได้ครับ

กรณีนี้ผมจึงต้องเอาหน้ารอดโดยแปลงเป็น PDFX เสีย
แล้วค่อยนำมาเปิดบน Illus อีกที

*

miky2000

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:47:14 PM »
เปิดไม่ได้ครับ  ผมใช้ cs4
เซฟย้อนให้ได้มั๊ยน้อ แบบว่าอยากลองมั่ง

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:42:32 AM »
.. ลองเข้าไปโหลดแล้วครับ .. แต่ว่า ... ผมเปิดไม่ได้ครับ 555
สงสัยเครื่องผมมันกะจอกครับ เปิดแล้วค้างไปเลย ..

ปกติ Ill รู้สึกว่า ค่าลิมิต ของ จุด Path ของมันจะมีแค่ 6000 หรือ 60000 นะ
ผมจำไมไ่ด้และ .. ถ้าเกินกว่า นี้ น่าจะมีปัญหาในการ อ่านข้อมูลและประมวลผล

ซึ่ง File คุณไม่รู้ว่าใส่อะไรมาบ้าง .. ถึงขนาด File ไม่ใหญ่แต่ถ้ามันเยอะเกินไปก็
มีผลเหมือนกัน ..

การ Crate Outline นั้นก็ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องไปทำมันครับ ทำให้เยอะ ไปเปล่าๆ

ขอบคุณครับ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:45:01 AM »
ปัญหาอยู่ที่จำนวน Swatch, Brush, Symbol, Style มหาศาลครับ
เป็นประเภทตามติดไปยังไฟล์อื่น (ส่วน Path นั้น ราวๆ 2,382)

รู้สึกจะมีวิธีแก้ไข หรือดึงออกแบบถาวรอยู่
เพียงแค่ผมเองก็จำวิธีแก้ปัญหาที่ว่านั้นบ่ได้ครับ

กรณีนี้ผมจึงต้องเอาหน้ารอดโดยแปลงเป็น PDFX เสีย
แล้วค่อยนำมาเปิดบน Illus อีกที

ขอบคุณครับ ใช้วิธีนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ปัญหาคือฟอนต์มันจะแยกขากันหมดเลย
จะเอามาทำงานต่อ แก้งานเป็นงานอื่นๆ ลำบากครับ เลยอยากได้วิธีลบแบบถาวรมากกว่าครับ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:47:54 AM »
เปิดไม่ได้ครับ  ผมใช้ cs4
เซฟย้อนให้ได้มั๊ยน้อ แบบว่าอยากลองมั่ง

ผมอัพเป็น CS4 ให้แล้วครับ รบกวนด้วยนะครับ
http://www.sendspace.com/file/kxuw50

*

ออฟไลน์ wicha2009

• เด็กใหม่
  • *
  • 13
  • 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 07:58:30 PM »
เกี่ยวกับ ตอนลบไม่ได้ เซฟ Swatch ใหม่รึเปล่าครับ ทำให้แค่ลบออกไปจาก Current Artboard แต่ยังคงอยู่ในไฟล์ เมื่อก็อปไป ที่จุดอื่น มันเลยยังอยู่ ครับ ปัญหานี้ผมยังไม่เคยเจอ แต่คาดว่า น่าจะเป็นลักษณะนี้

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:42:38 AM »
เกี่ยวกับ ตอนลบไม่ได้ เซฟ Swatch ใหม่รึเปล่าครับ ทำให้แค่ลบออกไปจาก Current Artboard แต่ยังคงอยู่ในไฟล์ เมื่อก็อปไป ที่จุดอื่น มันเลยยังอยู่ ครับ ปัญหานี้ผมยังไม่เคยเจอ แต่คาดว่า น่าจะเป็นลักษณะนี้

ลองดูแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ
ผมอัพไฟล์ไว้ให้ลองดูแล้ว ถ้าใครมีวิธีจัดการช่วยชี้แนะเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

*

ออฟไลน์ x86roseta

• เด็กใหม่
  • *
  • 26
  • 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 08:30:55 PM »

ให้เข้าไปแก้ไขไฟล์ในนี้ครับ

C:\Users\ชื่อผู้ใช้\AppData\Roaming\Adobe\Adobe Illustrator CS5 Settings\en_GB\New Document Profiles
(ผมใช้ Illustrator CS5 บน Windows 7)

เปิดไฟล์แล้วแก้โดยการคลิกที่ drop down menu บนพาเลต Swatch แล้ว select all unused (หรือจะลบแค่สีที่เราไม่ต้องการใช้ก็ได้) แล้วก็ลบสีทิ่งไป ทำการบันทึกไฟล์ ...ในครั้งต่อๆ ไปเมื่อเรา new document profile (ที่เราแก้ไป) จะไม่ปรากฎสีที่เราลบทิ้งนั้นอีก

ทั้งนี้เราสามารถประยุกต์นำไปใช้กับกรณีเพิ่ม world ready composer ให้มีตั้งแต่เริ่มใช้งานเมื่อ new เอกสารด้วยวิธีการนี้ก็ได้

*

ออฟไลน์ WiKi

• เด็กใหม่
  • *
  • 9
  • 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:31:12 AM »
ปัญหานี้เจออยู่บ่อยๆ ก่อนจะหาวิธีแก้(แบบบ้านๆ)ได้
มันไม่ใช่แค่Swatches เยอะแยะมากมายมหาศาล
แต่มันทำให้ไฟล์งานทำอะไรก็อืดไปหมด (ปวดหัว)
ปกติแล้วผมแก้แบบนี้ (ตามภาพ) เพราะไม่รู้วิธีที่ดีกว่านี้
ลองทำดูว่าช่วยได้รึเปล่า

*แก้รูปนิดนึงนะครับ ไม่รู้จะใหญ่ไปไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 07:49:14 PM โดย WiKi »

*

• Level 3
  • **
  • 208
  • 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 03:15:53 PM »
ปัญหานี้เจออยู่บ่อยๆ ก่อนจะหาวิธีแก้(แบบบ้านๆ)ได้
มันไม่ใช่แค่Swatches เยอะแยะมากมายมหาศาล
แต่มันทำให้ไฟล์งานทำอะไรก็อืดไปหมด (ปวดหัว)
ปกติแล้วผมแก้แบบนี้ (ตามภาพ) เพราะไม่รู้วิธีที่ดีกว่านี้

วิธีนี้แปลกดีครับ ผลลัพธ์เป็นที่น่าพอใจ

ให้เข้าไปแก้ไขไฟล์ในนี้ครับ

C:\Users\ชื่อผู้ใช้\AppData\Roaming\Adobe\Adobe Illustrator CS5 Settings\en_GB\New Document Profiles
(ผมใช้ Illustrator CS5 บน Windows 7)

เปิดไฟล์แล้วแก้โดยการคลิกที่ drop down menu บนพาเลต Swatch แล้ว select all unused (หรือจะลบแค่สีที่เราไม่ต้องการใช้ก็ได้) แล้วก็ลบสีทิ่งไป ทำการบันทึกไฟล์ ...ในครั้งต่อๆ ไปเมื่อเรา new document profile (ที่เราแก้ไป) จะไม่ปรากฎสีที่เราลบทิ้งนั้นอีก

ทั้งนี้เราสามารถประยุกต์นำไปใช้กับกรณีเพิ่ม world ready composer ให้มีตั้งแต่เริ่มใช้งานเมื่อ new เอกสารด้วยวิธีการนี้ก็ได้

การเข้าไปจัดการในส่วนของ New Document Profiles
อาจจะไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่เจ้าของกระทู้ประสบอยู่ครับ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 04:44:42 PM »

สุดๆ ครับน้า วิธีนี้ท่านได้แต่ใดมา
เพื่อชีวิตที่ดีกว่าจริงๆ ครับ

*

• Level 3
  • **
  • 208
  • 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 05:07:38 PM »
^

คิดว่าน่าจะเป็นช่องโหว่ของทางผู้ผลิตน่ะ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 09:53:23 AM »
^

คิดว่าน่าจะเป็นช่องโหว่ของทางผู้ผลิตน่ะ

ปัญหาที่เจอผมว่ามันเป็นช่องโหว่ของทางผู้ผลิตแต่แรกอยู่แล้ว
แต่น้าที่หาวิธีหลอกโปรแกรมแก้ปัญหาได้นี้ต้องขอคาราวะจริงๆ ครับ  ;D

*

ออฟไลน์ JAJAHAPPY

• เด็กใหม่
  • *
  • 23
  • 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 03:53:15 PM »

.. เวร .. ผมไปเอามาจากไหนฟ่ะเนี่ย .. 6 พัน เนี่ย .. หรือ จำมาผิดๆ .. - -" .

*

• Level 3
  • **
  • 208
  • 5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 04:03:11 PM »

.. เวร .. ผมไปเอามาจากไหนฟ่ะเนี่ย .. 6 พัน เนี่ย .. หรือ จำมาผิดๆ .. - -" .

เอ่อ...ผมกล่าวถึงไฟล์ของเจ้าของกระทู้ครับ

ส่วนขีดจำกัดของ Illust อยู่ราวๆ 5,500 Path
จากนั้นระบบประมวลก็จะเริ่มเดี้ยงแล้ว

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 9
  • 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 04:54:59 PM »
Update วิธีแก้นะครับ
Adobe มี Script + วิธีแก้ให้อย่างเป็นทางการแล้วนะครับ
รายละเอียด+โหลดตามลิ้งก์ http://helpx.adobe.com/en/illustrator/kb/copy-paste-artwork-slow-or.html

*

ออฟไลน์ seooho

• เด็กใหม่
  • *
  • 39
  • 0
  • รับออกแบบเว็บไซต์ ทำเว็บไซต์ บริหารจัดการเว็บไซต์
    • ออกแบบเว็บไซต์, รับทำเว็บไซต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 01:36:46 PM »
มาเก็บเกี่ยว ความรุ้ครับ  ^^

*

ออฟไลน์ aommmmm

• เด็กใหม่
  • *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 11:26:53 AM »

*แก้รูปนิดนึงนะครับ ไม่รู้จะใหญ่ไปไหน

รูปวิธีแก้หายไปแล้ว รบกวนขอใหม่ได้มั้ยคะ

*

• เด็กใหม่
  • *
  • 9
  • 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 02:11:01 PM »
ภาพที่ทำไว้ไม่อยู่แล้วครับ
พอดีแคปจากหน้าจอทำไว้ตั้งแต่CS4 ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว
ใช้เป็น CC ตัวใหม่ ไม่มีปัญหานี้แล้วครับ (ไม่มีตั้งแต่ CS6+)

แต่ถ้าใช้เวอชั่นเก่าเข้าไปตามลิ้งก์ที่เคยแนะนำก็แก้ปัญหาได้เหมือนกันครับ
ตามนี้
https://helpx.adobe.com/illustrator/kb/copy-paste-artwork-slow-or.html

*

ออฟไลน์ Solois7

• เด็กใหม่
  • *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:43:55 AM »
ภาพที่ทำไว้ไม่อยู่แล้วครับ
พอดีแคปจากหน้าจอทำไว้ตั้งแต่CS4 ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว
ใช้เป็น CC ตัวใหม่ ไม่มีปัญหานี้แล้วครับ (ไม่มีตั้งแต่ CS6+)

แต่ถ้าใช้เวอชั่นเก่าเข้าไปตามลิ้งก์ที่เคยแนะนำก็แก้ปัญหาได้เหมือนกันครับ
ตามนี้
https://helpx.adobe.com/illustrator/kb/copy-paste-artwork-slow-or.html

จากวิธีนี้ ผมลองทำแล้ว ไม่หายนะครับ swatch , Brush ตามมาอยู่เลยครับ
ทำให้เวลา copy object จากงานเดิม ไปงานใหม่ช้ามากเลยครับ บางที ถึงกับค้าง แฮ้งค์ กันไปเลย
มีใคร ให้คำแนะนำได้ ไม๊ครับ รบกวนด้วยยยยย ครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved