Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับ corel photo paint 12  (อ่าน 2888 ครั้ง)

sajja002

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาเกี่ยวกับ corel photo paint 12
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 04:24:54 PM »
สวัสดีคับ ผมเป็นสมาชิกใหม่คับ ยินดีที่รู้จักพี่ๆ กูรูทุกท่านคับ

มีปัญหาใหม่มาสอบถามคับ

เกี่ยวกับ corel paint 12 ขอเริ่มเลยนะคับ  คือว่าผมอิมพอร์ทรูป .jpg เข้ามาใน คอเรล12 แล้วเข้า อีดิทบิทแมพ เพื่อที่จะลบและตกแต่งรูป เช่น รูปรถมีติดสติ๊กเกอร์อยู่ จะลบสติ๊กเกอร์ออกจากรูปให้เหลือแต่สีรถ
ปกติเวลาคลิกที่รูป แล้วจะมีหน้าต่าง อีดิทบิทแม็พ ขึ้นมา พอเข้าไปจะขึ้น COREL PHOTO-PAINT12 แล้วผมก็เข้าไปที่แถบเครื่องมือ PAINT TOOL ด้านซ้ายมือ แล้วจะมีเครื่องมือแยกออกมาจากลูกศร แล้วก็ไปที่ Effect tool ปกติผมใช้ Effect tool ในการลบส่วนเกินออกไป ถ้าใช้ยางลบมันจะขาว               ทีนี้ปัญหาของผมวันนี้คือ Effect tool ใช้ไม่ได้คับ ไม่รู้ไปกดโดนอะไร  ต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนคับ พอดับเบิ้ลคลิกไปที่ เอฟเฟ็กทูล แล้วมีหน้าต่าง BRUSH SETTING ขึ้นมา งงเลยคับทีนี้ ต้องตั้งค่ายังไงคับ ถึงจะลบได้เหมือนเดิม  รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ลอง รีมูฟโปรแกรมออกแล้วลงใหม่ก็ไม่หายคับ  มีวิธีที่จะเซ็ทโปรแกรม ให้เป็นค่าเริ่มต้น ทั้งหมดมั๊ยครับ รึว่าต้องลงวินโดว์ใหม่ 

อีกปัญหานึงคับ  คือโปรแกรม COREL TRACE พอแปลงรูปจาก .JPG ให้เป็น VECTOR แล้วพอ กดออกจากโปรแกรมแล้ว ปกติมันจะเซฟ เป็นเวคเตอร์ อัตโนมัติเวลาแปลงเสร็จ กลับเข้าโปรแกรม COREL12หน้าปกติ แต่ของผมไม่เซฟคับ ต้องไปเซพเองที่ SAVE TRACE RESULT ต้องเซฟไปไว้ที่อื่นก่อนแล้วค่อยไปดึงที่เซฟมาใช้มันหลายขั้นตอนไม่เหมือนเดิม ต้องตั้งค่าอะไรที่ไหนยังไงคับ ให้มันเซฟอัตโนมัติเหมือนเดิม 

เอาโปรแกรมรีมูฟออกไปแล้วลงใหม่ หลายรอบก็ไม่หายคับ ต้องทำยังไง ไปเซ็ตโปรแกรมที่ตรงไหนถึงหายคับ  รบกวนสอบถามผู้รู้ ทุกท่านช่วยตอบหน่อยคับ เพื่อเป็นความรู้ ขอบคุณล่วงหน้าคับทุกท่าน

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
Re: ปัญหาเกี่ยวกับ corel photo paint 12
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:16:35 AM »
ความจริงลบทิ้งลงใหม่ โปรแกรมก็น่าจะเริ่มตั้งต้นใหม่เหมือนเดิมน่ะครับ
แต่ลองวิธีนี้ดูก็ได้ครับ (ในCorel Photo paint น่ะครับ)
กดที่เมนูบาร์ tool-options
เข้าไปใน Workspace - command bars
ดูทางขวา  กดปุ่ม Reset
ถ้าให้แนะนำ น่าจะลง X4 หรือ X5 แทนไปเลยครับ
ปัญหาที่บอกมา ผมลองทำตามดูแล้วไม่มีปัญหาที่ว่า

ถ้าห่วงเรื่อง font เก็บ  ver12ไว้ก็ได้ครับ ไม่ต้องลบทิ้ง
CorelDRAW มันไม่ทับเวอร์ชั่นเก่า ครับ มันแยกเป็นอีกโปรแกรมเลย
สามารถลงหลายๆเวอร์ชั่นในเครื่องเดียวกันได้ เปิดทำงาน พร้อมกันได้ด้วย
หรือท่านอื่นถ้าเคยเจอปัญหานี้ลองแนะนำคุณโอดูครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved