Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยทำหนังสือในอิลัสบ้างค่ะแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 18241 ครั้ง)

pui wech

• บุคคลทั่วไป
พอดีต้องทำหนังสือ พอจะทราบมาว่าต้องส่งไฟล์ให้ดรงพิมพ์เป็นไฟล์ ai มันต้องทำยังไงไค่ะ ส่งไฟล์เป็นหน้าๆไป หรืออย่างไร ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยค่ะ(ไม่รู้จะงงกับคำถามมั้ย สื่อสารไม่เก่งเลย) แล้วการทำหนังสือต้องเว้นขอบเท่าไหร่ค่ะ (ตัวงานเป็นลักษณะไดคัทจากโฟโต้ชอป ค่ะ จัดวางในโฟโต้ชอป )
 :-X

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: ใครเคยทำหนังสือในอิลัสบ้างค่ะแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:02:51 PM »
ทำไมต้องทำใน Illustrator ล่ะครับ?~  :-\

pui wech

Re: ใครเคยทำหนังสือในอิลัสบ้างค่ะแนะนำหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:32:41 PM »
ก็ ทางโรงพิมพ์เค้าบอกให้ส่งเป็นไฟล์ อิลัสอะค่ะ (ใช้อินดีไซด์ไม่เป็นด้วย)

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:48:25 PM »
ขี่ช้างละครับงานนี้

หาจ้างคนที่ทำเป็นทำให้ดีกว่าใหมี

อย่าลองทำเองเลยได้ไม่คุ้มเสียแน่นอนรับรอง

แล้วก็ไม่แนะนำให้ทำหนังสือในอิลาสด้วยครับ
อินดีไซน์เหมาะสมที่สุดแล้ว
ทางโรงพิมพ์ก็อีกอย่างนึง  ทำไมถึงรับแต่ไฟล์ เอไอหว่า ???

ว่าแต่หนังสือกี่หน้าล่ะ   ถ่าแค่ใบปลิวละก็ว่าไปอย่าง

จากข้อความนี้ (ตัวงานเป็นลักษณะไดคัทจากโฟโต้ชอป ค่ะ จัดวางในโฟโต้ชอป )  เดาว่าแค่ไม่กี่หน้าใช่ใหม?
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

pui wech

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 07:15:21 PM »
จ้างใครทำไมได้ค่ะ เนี่ยเค้าจากเรามาอีกทีค่ะ พึ่งได้งาน ลักษณะงานเป็นหนังสือ 60 หน้าค่ะ คุยกับพี่มาเค้าบอกทำได้ เซฟเป็นหน้าๆไป เป็นไฟล์ eps ไม่ก็ pdf ได้นี่ค่ะ

ออฟไลน์ keng2009

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:27:41 AM »
จัดหน้าถึง 60 หน้า ถ้าคุณมาทำในอิลลาสเนี่ย ผมว่าตายกันพอดี ถ้าไม่ใช่มืออาชีพ แต่ก็ไม่แนะนำให้จัดหน้าในอิลลาสเลย อินดีไซน์ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าสำหรับจัดหน้า ทางที่ดีคุณจ้างเค้าทำก่อนเถอะครับ ไม่งั้นถ้าคุณทำงานชิ้นนี้ออกมาไม่ดี มันจะเป็นผลเสียต่อคุณและลูกค้านะครับ ถ้าจะจ้างคนจัดหน้า เวปนี้ในหน้าหาคนจัดหน้ามีเยอะแยะครับ อยู่ที่คุณจะไปตกลงกับเค้า

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 03:41:44 PM »
...ถ้าคิดว่าสะดวกที่จะทำก็ทำไปครับ
ทำได้อยู่แล้ว ตั้งหน้ากระดาษเท่าจริงเป็นคู่ๆ 60 หน้าเ่ท่ากับ 30 ไฟล์( 30 ชิ้น)
แยกเป็นไฟล์ๆกันเหนียวไว้ก่อน ถ้าพลาดพลั้งไฟล์เสีย ก็ไม่เสียหายทั้งหมด
จะเสียเวลามากหน่อย ดีกว่าทำในโปรแกรมที่ไม่ถนัด
ต่อไปค่อยศึกษาเอาใหม่ ถ้าคิดจะทำงานด้านนี้

creative_madz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 06:57:44 PM »
เคยเหมือนกัน รับงานต่อจากอีกคนมา เค้าทำงานใน อิลาส เป็นหนังสือ 100 กว่าหน้า
เกือบตาย แต่ก้อต้องทำ เพราะรับเค้ามาแล้วอ่ะ

ทำใน อิลาสได้เหมือนกันแต่จะนานหน่อย แนะนำให้วางเพลส หน้าคู่นะคะ อาจจะแมนนวลนิด แต่ก้อทำได้เหมือนกันค่ะ นานนิดนึงนะ
แต่งานหนังสือทำใน indesign ที่สุดค่ะ

noria

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:01:17 PM »
เคยทำนะ ที่บริษัทเก่า

เคร่งมาก ไม่ให้ทำใน InDesign

ทำใน Illus10 ยากมากเลยครับ

เครื่องมือไม่อำนวยครับ

หากทำใน ID ไม่พิจารณา

โหดไหม

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 05:41:19 PM »
ดูลักษณะโรงพิมพ์น่าจะเป็นโรงพิมพ์ยุคเก่า ไม่ยอมอัพเดทตัวเอง

ออฟไลน์ bird666

• Level 2
  • *
  • Like 0
  • ตรั่บ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 06:06:15 PM »
เคยไปทำความรู้จักกับ บก. นิตยสาร Spark

และได้ร่วมงานกันทำหนังสือการกุศลเล่มนึง

เป็นหนังสือแจก ซึ่งตอนประชุมวางแผนงานกัน

ก็เพิ่งรู้ว่าบริษัทแก ใช้ illus ทำหนังสือ จัดหน้าด้วย

ผลถึงกับอึ้งเลย สุดท้ายผมก็ปรับแก้จูนระบบใหม่เอง

ตอนนี้ก็ indesign แล้ว สะดวกสบาย ง่ายๆ อิอิ

;D คิดจะทำงานหนังสือ ไม่หัดฝึก indesign

ตายนะครับ  ;)
"เราไม่ควรโยนปลาให้คนที่หิว แต่เราควรพาเขาไปที่แหล่งน้ำเพื่อสอนเขาจับปลา" เพราะไม่เช่นนั้น...เขาจะไม่รู้จักการพึ่งพาตนเอง

ติดตามผลงาน พูดคุยเรื่องศิลปะ ดนตรีต่าง ๆ แบบไม่มีกรอบได้ที่
https://www.facebook.com/amonpon.eark

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:06:50 PM »
เคยไปทำความรู้จักกับ บก. นิตยสาร Spark

และได้ร่วมงานกันทำหนังสือการกุศลเล่มนึง

เป็นหนังสือแจก ซึ่งตอนประชุมวางแผนงานกัน

ก็เพิ่งรู้ว่าบริษัทแก ใช้ illus ทำหนังสือ จัดหน้าด้วย

ผลถึงกับอึ้งเลย สุดท้ายผมก็ปรับแก้จูนระบบใหม่เอง

ตอนนี้ก็ indesign แล้ว สะดวกสบาย ง่ายๆ อิอิ

;D คิดจะทำงานหนังสือ ไม่หัดฝึก indesign

ตายนะครับ  ;)

ทึ่งกว่า~ ที่จัดระบบยังไงให้ทำงานเสร็จทันเวลา...

warning_zx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:29:37 PM »
ผมว่าที่ต้องการเป็น ai เพราะต้องการ Create Outline พวกตัวหนังสือ
ผมตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ เพราะ indesign ผมไม่เคยใช้
ส่วนมากงานผมที่ส่งโรงพิมก็จะเป็นพวกแผ่นพับมากกว่า มันไม่กี่หน้า

:)

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:54:30 PM »
ซี้ซั้ว Create Outline = ทำงานไม่เป็น > เปลี่ยนอาชีพง่ายกว่า

warning_zx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 02:27:50 PM »
ซี้ซั้ว Create Outline = ทำงานไม่เป็น > เปลี่ยนอาชีพง่ายกว่า
ช่วยขยายความหน่อยครับ "Create Outline = ทำงานไม่เป็น > เปลี่ยนอาชีพง่ายกว่า"

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 02:45:22 PM »
ลืมไปเลยแฮะว่าข้อมูลเก่าๆ ที่เคยตอบในบอร์ดหายเกลี้ยง นี่ตูต้องพิมพ์ใหม่จริงๆ ดิ่ ="=

sumrittv

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 04:35:44 PM »
ตัวผมเอง......

นอกจากงานหนังสือแล้ว แม้แต่โบรชัวร์มาตรฐานพับง่ายๆ เดี๋ยวนี้ ผมก็หันมาทำใน InDesign หมด
เพราะจัดการกับพวก Text และ Table ง่ายมากๆและยังใส่ Effect ให้รูปได้ง่ายดาย สะดวกมากๆ

ส่วนเรื่อง Create Outline นั้น . . . ระยะหลังๆ นี้ ผมแทบจะไม่เคยใช้เลยครับ ส่งงานให้โรงพิมพ์ก็ไม่เคยมีปัญหาแก้อาร์ตเวิร์ค หรือขอไฟล์เลย

โรงพิมพ์แจ้งผ่านลูกค้ามาขอไฟล์ Ai Create Outline ....ผมส่ง PDF ให้ ก็จบ

โรงพิมพ์เขาป้องกันปัญหาต่างๆ จากอาร์ตที่ไม่ค่อยเป็นงานน่ะครับ เลยให้ Create Outline Font

สำหรับอาร์ตผู้ที่รู้เรื่องการ Output ดี จะ Create หรือไม่ Create มันไม่ใช่ประเด็นแล้ว

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 05:31:26 PM »
มาก็บความรู้ครับ เพราะปกติผมทำแค่แผ่นพับก็ทำในอิราสครับ

ออฟไลน์ JAJAHAPPY

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:39:50 PM »

มันก็ทำได้น่ะ แต่ก็อ้วกอ่ะครับ มีโปรแกรมอื่นที่เหมาะสมกว่า น่าจะง่ายและ เข้าท่ากว่าครับ

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:20:30 PM »
เข้ามาติดตาม :D

ออฟไลน์ pele

• เด็กใหม่
  • *
  • Like -1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 04:53:18 PM »
ปวดหัวอยู่เหมือนกานทำหนังสือในอีลาสเหมือนกันแก้ เป็น 10 รอบ ระหว่างทำก็พยายามศึกษา Indesign อยู่พยามเพลสลง indesign ก็เป็น Image ตลอด

©HardcoreGraphic.com All rights reserved