Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: การจะทำไฟล์ link ไปให้โรงพิมพ์ทำยังไงครับ  (อ่าน 19615 ครั้ง)

kongpsychosis

• บุคคลทั่วไป
การจะทำไฟล์ link ไปให้โรงพิมพ์ทำยังไงครับ
ผมลองติ๊กทุกอย่างที่คอมแล้วแต่ทำไมไฟล์มันยังคงฝังอยู่ในตัวงานอะครับ
ช่วยบอกวิธีการแยก link file เพื่อส่งให้กับโรงพิมพ์หน่อยนะคร้บ
ขอบคุนพี่ๆ ล่วงหน้าด้วยนะครับ :D

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
Re: การจะทำไฟล์ link ไปให้โรงพิมพ์ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:39:12 PM »
ตอนที่เพทงานเข้ามาให้ติ๊กที่ลิงค์ก่อน
ถ้าผังแล้วจะแยกออกมาไม่ได้นอกจาก
จะทำงานเพทเข้ามาให้โดนไม่ฝัง
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

kongpsychosis

Re: การจะทำไฟล์ link ไปให้โรงพิมพ์ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:42:38 PM »
เกี่ยวกับเครื่อง mac และ pc มันจะต่างกันป่าวคับ เพราะผมทำตามวิธีแล้วมันไม่ได้อะคับ

• Level 3
  • **
  • Like 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:45:24 PM »
ไม่เกี่ยว
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

• Level 3
  • **
  • Like 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:51:26 PM »

ติ๊กตรงนี้เวลาเพทรูปเข้ามา

ถ้าฝังไปแล้วให้  รีลิ๊งค?ใหม่แล้วติ๊กที่จุดนี้เหมือนกัน

summaovespa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:41:24 AM »
ฝังเป็น .EPS for ai 10 ไปเลยครับ ใหญ่หน่อย สบายใจหายห่วงเพราะเดี๋ยวนี้ คอมโรงพิมพ์น่าจะสเปคแรงมากโขอยู่ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่คอมยังไม่เเรงทำงานหนักๆไม่ได้เลยต้องลิ้งค์ แต่เด๋วเนี้ย คอมทางโรงพิมพ์น่าจะเเรงกว่าของนักออกแบบอีก ผมว่านะ ยังไงโรงพิมพ์ต้องส่งแมส มาวิ่งแผ่นอยู่แล้วครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิอิ)

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:40:57 PM »
.pdf สบายใจกว่าครับ... :)

ออฟไลน์ x86roseta

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:11:21 PM »
ถ้าส่งเนทีฟไฟล์ก็ต้องเอาลิงค์ไปด้วย แล้วก็ package โดยใช้ script

http://www.interactivellama.com/blog/archives/package-links-for-output-adobe-illustrator-collection-script/

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:35:57 AM »
PDF อีกเสียง แต่ดูจากการตอบฝังภาพโดยแปลงเป็น EPS.
ผมว่าส่งเนทีฟแบบแนบลิ้งค์ไปดีกว่าสงสารคนรับงานต่อ  :P

prakaisak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:05:49 PM »
จากที่เคยทำงานมา ขอตอบว่าทุกคำตอบดีหมด ใช้ได้ แต่มีข้อดีและเสียต่างกัน
ผมแนะนำว่าการแนบลิ๊งค์ไปดีสุดครับ เพราะหากภาพมีปัญหาก็ยังสามารถเข้าไปแก้ไขที่ตัวต้นฉบับได้
แต่หากไม่ได้ส่งลิ๊งค์ไปก็มีวิธีแก้โดย เอ๊กซ์พอร์ทภาพนั้นๆ ออกไปเป็นไฟล์ก่อนแล้วค่อย Place ภาพมา
และให้ติ๊กเครื่องหมายถูกลงไปตรงช่อง Link นะครับ ภาพนั้นๆ ก็จะทำการมาแบบแค่ไฟล์ Preview เท่านั้น
หากไม่ติ๊กถูกในช่องlink ภาพจะทำการฝังลงในไฟล์งานนั้นๆ จะทำให้ไฟล์นั้นหนักเกินไป หากมีภาพมากๆ
จะทำให้ไฟล์ error หรือเสียหายไม่สามารถเซฟหรือถ้าเซฟได้ก็อาจไม่สามารถเปิดมันในภายหลังได้ครับ

ส่วนในกรณีการส่งไฟล์แบบ PDF ผมว่าเป็นวิธีการที่ดีที่สุดครับ ไฟล์จะเล็ก ภาพจะถูกฝัง
ฟ้อนท์ที่เครื่องอื่นๆ ที่เปิดไฟล์พีดีเอฟ จะไม่อ่านฟ้อนท์ อีกแต่จะพรีวิวครับ
การทำไฟล์พีดีเอฟ เพื่อการเอ้าท์พุทเพลท ให้ save as แล้วติ๊กเลือกนามสกุลให้เป็น PDF
เมื่อขึ้นไดอาล่อกมาแล้ว ให้เราเลือกไปที่ (PDF/X-3:2002) และให้เลือกด้านล่างถัดมาเป็น Acrobat 6
เพื่อว่าเมื่อเราทำอิลลาสแล้วมีการ์เดี๊ยนไล่โทน ซ้อนเงา สิ่งเหล่านี้มันจะยังคงอยู่ไม่ถูกแตกเป็นภาพย่อยๆ ครับ
จากนั้นให้ไปดูไดอาล่อกซ้ายมือแล้วติ๊กเลือกตรง Mark and Bleed ครับ
ให้ติ๊ก all mark ไปเลยครับง่ายดี แล้วด้านขวาตรง offset ให้เลือก 3 mm.
ต่อมาด้านล่างตรง bleed ให้ใส่ค่า 3 mm. ลงไปทุกช่องครับ
* ส่วนของบลีดนี้ เป็นค่าตัดตกออกไปนอกกรอบของงานครับ โดยปกติงานพิมพ์ควรเผื่อตัดตกออกไป 3 มิลเสมอครับ

จากนั้นก็เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการทำครับ เราก็กดปุ่ม Export ได้เลยครับ
งานก็จะออกมาเป็นไฟล์ PDF ไฟล์เดียว ไม่มีการอ่านฟ้อนท์อีก นำไปเปิดได้ทั่วโลก
ซึ่งจะแตกต่างจากไฟล์ EPS ถ้าหากไม่ครีเอทเอ๊าท์ไลน์แล้ว เวลาเปิดมาถ้าไม่มีฟ้อนท์มันจะถามหาฟ้อนท์ครับ

*วิธีนี้ใช้ได้ทั้งเครื่องแมคและพีซีครับผม

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:40:18 PM »
เมื่อขึ้นไดอาล่อกมาแล้ว ให้เราเลือกไปที่ (PDF/X-3:2002)
และให้เลือกด้านล่างถัดมาเป็น Acrobat 6

เพื่อว่าเมื่อเราทำอิลลาสแล้วมีการ์เดี๊ยนไล่โทน ซ้อนเงา
สิ่งเหล่านี้มันจะยังคงอยู่ไม่ถูกแตกเป็นภาพย่อยๆ ครับ

ส่งแบบนี้ไป เจอเครื่องรุ่นเก่าล่ะก็สวยเลยล่ะ

sumrittv

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:03:08 PM »
การจะทำไฟล์ link ไปให้โรงพิมพ์ทำยังไงครับ
ผมลองติ๊กทุกอย่างที่คอมแล้วแต่ทำไมไฟล์มันยังคงฝังอยู่ในตัวงานอะครับ
ช่วยบอกวิธีการแยก link file เพื่อส่งให้กับโรงพิมพ์หน่อยนะคร้บ
ขอบคุนพี่ๆ ล่วงหน้าด้วยนะครับ :D

ปัญหาคุณน่าจะอยู่ตอน Save ครับ

ถ้าติ๊กตรง “Include Link Files” ไว้ ยังไงมันก็ “ฝัง” ครับ

shooter

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 06:44:04 PM »
ตามข้างบน ถ้าส่งโรงพิมพ์ ถามดูว่าเขาต้องการไฟล์แบบไหน บางแห่งใช้ไม่เหมือนกัน

©HardcoreGraphic.com All rights reserved