Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆพี่ๆ ใช้เวลาในการทำงานต่อชิ้น นานแค่ไหนหรอครับ???  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ frodo0154

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
1.วันนี้ผมเพิ่งลองทำโบชัวรขึ้นมาชิ้นนึง  หารูป หาข้อมูลเอง   6หน้า  ใข้เวลาไปตั้ง 4 ชั่วโมงกว่าจะเสร็จ  อยากถามความเห็นพวกพี่ๆคิดว่า ผมทำงานช้ามากๆๆ  ช้าเกินไปเลยรึเปล่าวครับ  - -; 

2. พวกพี่ๆใช้เวลาทำนานแค่ไหน ไม่ใช่แค่โบชัวร  ทั้งโปสเตอร นิตยสารต่างๆอะครับ?? 

อ่อ แล้วทำงานในบริษัทออกแบบสื่อสิ่งพิมพ  เขาให้เวลาเราทำนานเท่าไรหรอครับ??  ผมรู้สึกว่าตัวเองทำช้ามากๆอะ   หัวไม่ศิลปด้วย  แต่ใจรักครับ  - -;

design31

• บุคคลทั่วไป
ตอบโดยรวมนะครับ
ของผมไม่ได้จัดรูปเล่มหรือโบชัวร์ ..แต่เป็นงาน silk screen ครับ

ผมว่ามันอยู่ที่งานครับ งานที่ยาก(ทีี่มีความละเอียดมาก)ก็จะช้าหน่อย ถ้างานง่ายก็จะเร็วครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 10:11:45 AM โดย Sk31 »

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
ไม่ช้าหรอกครับ... ปรกติผมก็ประมาณนี้นะไม่ห่างกันเท่าไร (หรือผมทำงานช้า?)...
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเนื้องาน... ความละเอียด... ความเนี๊ยบ...
ถ้าทำเอาแค่เสร็จ ๆ 10 นาทีใคร ๆ ก็ทำให้เสร็จได้ครับ...

ออฟไลน์ frodo0154

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
อยากทราบอะครับว่า  เวลาทำงานจริงในบริษัท  ส่วนใหญ่เขาจะให้เวลาเราทำกี่ชั่วโมงต่องาน 1 ชิ้นหรอครับ ????

nopasweet

เิงินดี     >>>>    งานเดิน
เงินเกิน   >>>>   งานวิ่ง
เงินวิ่ง     >>>>   งานสะดุด
เงินหยุด  >>>>   กุเล่นวินนิ่ง   

sumrittv

เมื่อวานทำ leaflet ภาษาจีน หน้าเดียว A4 มีไดคัท 5 รูป+graphic = 5 ชั่วโมง

sumrittv

อาทิตย์ที่แล้ว ทำ leaflet A4 มีรูปไดคัท + Graphic = 40 นาที

nobitaboyz1

แล้วแต่ความยากง่ายของงานครับ  ;D

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
ด่วน !!!!
คำนี้ผู้สั่งงานที่บริษัทใช้แทบทุกงานครับ

เลยไม่รู้ว่าใช้เวลาเท่าไหร่ ทุกครั้งที่ทำงาน

มึน!!!

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
บางทีนายสั่งมาได้แค่5นาที
เซลล์เดินมาตามแล้วว่าเสร็จยัง...........
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

oopsasi

ถ้าไม่มีอะไรมาฉุด หรือสะดุด...บรา บรา ก็ เต็มที่ 3 วัน เพราะต้องเช็ครายละเอียดงาน และทบทวนอีกรอบเผื่อตกหล่นอะนะ งานเร้วใช่ว่าจะดี เสมอไป งานช้า แต่มีคุณาภาพดีกว่านะ (ถ้ารอได้)
แต่ก็ขึ้นอยู่กับ บริษัทนั้น ว่า จะเน้นคุณภาพงานหรือเน้นแค่ ส่งงานออกไปให้เร็วที่สุดอะ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
ถ้าไม่มีอะไรมาฉุด หรือสะดุด...บรา บรา ก็ เต็มที่ 3 วัน เพราะต้องเช็ครายละเอียดงาน และทบทวนอีกรอบเผื่อตกหล่นอะนะ งานเร้วใช่ว่าจะดี เสมอไป งานช้า แต่มีคุณาภาพดีกว่านะ (ถ้ารอได้)
แต่ก็ขึ้นอยู่กับ บริษัทนั้น ว่า จะเน้นคุณภาพงานหรือเน้นแค่ ส่งงานออกไปให้เร็วที่สุดอะ

ได้เวลา 3 วัน ถือว่าบุญท่วมหัวแล้วครับ สำหรับกระผม  ;D

prakaisak

ต้องแยกกันระหว่างหาข้อมูลกับการออกแบบครับ

- งานหาข้อมูลบางครั้งอาจยาวหนึ่งถึงสองวันแล้วแต่ว่า หาได้ยากหรือง่าย หรือว่าจะตรงประเด็น มันก็ขึ้นอยู่กับคอนเซ็บท์ที่เราวางไว้ ครับ ถ้าวางคอนเซ็บท์ไว้ดี ชัดเจน ก็ย่อมหาข้อมูลได้ตรงและเร็วนั่นเอง
- งานออกแบบ ผู้ออกแบบควรมีแนวความคิดอยู่ในใจก่อน เมื่อได้ซอร์ทข้อมูลมาแล้ว ค่อยนำเอามาประกอบกันในใจก็จะทำงานได้รวดเร็วครับ

จากประสบการณ์ผม ผมเคยทำงานแบบเร็วสุด(รวมหาข้อมูล) ไม่เกินครึ่งชั่วโมงครับ และเคยนานสุดเกือบๆ อาทิตย์ ที่นานส่วนใหญ่จะเป็นเพราะงานออกมาแล้วเรารู้สึกว่ามันเหมือนเดิมๆ เหมือนกับของคนอื่นทำ มันดูตลาดเกินไป ไม่โดดเด่น แตกต่าง
วิธีการทำงานให้เร็วๆ ก่อนอื่นเราควรวางคอนเซ็ปท์ที่จะเล่นก่อนว่าจะไปในแนวทิศทางใหน จะจับเรื่องอะไร แล้วจะมีภาพ เนื้อหาประมาณใหน จากนั้นจึงค่อยเริ้มหาข้อมูล และนำมาประกอบการออกแบบครับ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
เิงินดี     >>>>    งานเดิน
เงินเกิน   >>>>   งานวิ่ง
เงินวิ่ง     >>>>   งานสะดุด
เงินหยุด  >>>>   กุเล่นวินนิ่ง   

ชอบบบบบ โดนนนนนน มากกกก ฮ่าๆๆๆ

nakarin

ถ้าเป็นสมัยก่อน 3เลย์เอ้า ใช้เวลา1ชั่วโมง เด๊่ยวนี้ เลย์ละ1วัน ให้ตายซิ

zelldish

แล้วแต่ความยากง่ายของงาน ถ้างานง่ายๆ ไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จแล้ว แค่จัด lay out กะใส่ตัวหนังสือ ไม่เกินครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ

pang

ผมสดๆเลยครับ โบว์ชัวส์ ภาษารัสเซีย 3พับ 4ตอน หน้า-หลัง ใช้เวลา 1 วัน ครับ พี่น้องๆๆๆๆๆ

greendevil

ส่วนใหญ่ ช้าตอนแรก ที่ต้องทำความเข้าใจงาน ตอนทำไม่เท่าไหร่
ประมาณว่า เป็นพวกความรู้สึกช้า และ เข้าใจอะไรยาก 555

somesense

งานโบว์ขัวส์ ผมใช้เวลาทำตั้ง 8 ชั่วโมง

ชั่วโมงที่ 1-2 ดูอีเมล อัพเดทข่าวสารบ้านเมือง
ชั่วโมงที่ 3-4 ดูเฟสบุ๊ค
ชั้วโมงที่ 5-6 ดูยูทูบ
ชั่วโมงที่ 7-8 ลงมือทำ

แสดงว่าผมเป็นคนทำงานช้ามากๆ :P

©HardcoreGraphic.com All rights reserved