Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างงานในอิลาท เอาไปแก้ในโฟโต้ชอบยังไงครับ  (อ่าน 4294 ครั้ง)

picassonut

• บุคคลทั่วไป
คือผมสร้างฟร้อนในอิลาท อยากใช้คำสั่งwarpในการยืดฟร้อน และแต่งแสงเงา ผมใช้เป็นแตาโฟโต้ชอบ เลยเซฟเปนเฟล์PSD ไปแก้ในโฟโต้ชอบ กลับมาเปิดในอิลาท ภาพแตก ทำยังไงอะครับ  ทำงานในอิลาท เอาไปแก้ในโฟโต้ชอบ กลับมาเปิดในอิลาท ทำไงให้ไม่แตกอะครับ ขอบคุณมากนะครับ ผมมือใหม่หัดเล่น *-*

ปล ในอิลาท เวลาพิมฟร้อน จะยืดตัวอักษรและแต่งแสงเงา ทำยังไงหรอครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
Re: สร้างงานในอิลาท เอาไปแก้ในโฟโต้ชอบยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:08:17 AM »
ทำครีเอทเอ้าไลน์ฟร้อนก่อน

ปล.ไม่ค่อยมีใครเค้าทำแบบนี้หรอกนะ แต่ถ้าอยากให้ไม่แตกก็ตั้งค่าเลสฯในโฟโต้ช๊อปให้สูงหน่อยละกัน
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ bird666

• Level 2
  • *
  • Like 0
  • ตรั่บ ๆ ๆ ๆ
Re: สร้างงานในอิลาท เอาไปแก้ในโฟโต้ชอบยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:48:07 AM »
ตั้ง Resolution สูงๆนั้นแหละ

ส่วนใหญ่ Resolution มันจะ 72

มือใหม่บางคนไม่รู้ว่า Resolution

คืออะไร (แล้วมันคืออะไรวะ ฮี่ ๆ ๆ)

;D ทำแบบพี่ต้อมว่านั้นแหละ ผมก็มือใหม่ อิอิ
"เราไม่ควรโยนปลาให้คนที่หิว แต่เราควรพาเขาไปที่แหล่งน้ำเพื่อสอนเขาจับปลา" เพราะไม่เช่นนั้น...เขาจะไม่รู้จักการพึ่งพาตนเอง

ติดตามผลงาน พูดคุยเรื่องศิลปะ ดนตรีต่าง ๆ แบบไม่มีกรอบได้ที่
https://www.facebook.com/amonpon.eark

picassonut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:05:44 PM »
ขอบคุณครับ สัก 300 พอไหมครับ  :D

design31

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:31:19 PM »
ok ครับ  ;) 
ตั้งไว้สูงๆ ดีแล้วครับ เวลาปรับแต่งหรือลดขนาด ภาพจะได้ไม่แตก
...แต่ถ้าตั้งน้อยๆแล้วไปขยายใหญ่ (Image Size) ภาพจะแตกครับ.

saysatarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:53:59 PM »
ตอบแบบงูๆ ปลาๆนะค่ะ อาจจะเข้าใจ  :)

เพราะ ps เป็นการทำงานกับภาพบิตแมต (เป็นรูปแบบของภาพที่ขยายเข้าไปแล้วจะเห็นเป็น pixel เรียงๆกัน )

ดังนั้นเมื่อโอนภาพจาก Illustrator แม้ภาพจะเป็น vactor ไปยัง ps สถานะภาพก็จะเปลี่ยนเป็นบิตแบต ค่ะ

ปล. font ต้องทำให้เป็น fill ก่อนค่ะ โดยเข้าไปที่ object>expand

ส่วนการปรับรูปเข้าไปที่ object>enverlope>with warp  :P

sumrittv

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:56:54 PM »
อีลาสก็มียืดฟ้อนท์ แสงเงาก็สร้างสรรค์ได้ตามใจนึก

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:05:02 AM »
อีลาสก็มียืดฟ้อนท์ แสงเงาก็สร้างสรรค์ได้ตามใจนึก

กำลังอ่านไปนึกไป ว่าทำไมไม่ทำใน ai ซะเลย แบบท่าน sumrittv กล่าว

picassonut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 07:19:20 PM »
ขอบคุณมากครับ กำลังหัดๆเล่นอะครับ  แล้วแต่งภาพในโฟโต้ชอบ จะเอามาพิมข้อความในอิลาท อะครับ ภาพที่แต่งมาจะแตกไหมครับ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:36:32 PM »
ขึ้นอยู่กับการเตรียมขนาดใน Photoshop ครับ...
คือต้องมีการคิดไว้ก่อนแล้วว่าต้องใช้รูปขนาดประมาณไหนก็เตรียมไปอย่าให้น้อยกว่านั้น...
ถ้าเตรียมใหญ่เกินความจำเป็น File ก็หนักไป... เล็กเกินไปภาพก็แตก...

sumrittv

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:53:23 AM »
อยู่ที่ปลายทางด้วย ว่าเอาไปพิมพ์ลงที่ไหน วัสดุอะไร

ผมแบ่งให้เป็น 4 ระดับ

------------------------------------
Web = 72dpi
------------------------------------
Print หยาบ+ใหญ่ = 76dpi
Print ละเอียดชัด = 120dpi
Press วัสดุหยาบ = 150-200dpi
Press วัสดุละเอียดคุณภาพ = 300dpi
Film, Slide = 650dpi

***** จากประสบการณ์ตรงของผมนะครับ คนอื่นอาจต่างกันออกไปเล็กน้อย  ;D

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:12:49 AM »
ภาพโปรไฟล์เป็นสาวเกาหลีกันหมดเลย โฮ่ย น่ารักเชียว

©HardcoreGraphic.com All rights reserved