Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องการ resize หน้ากระดาษหน่อยค่ะ  (อ่าน 5671 ครั้ง)

newbydesign

• บุคคลทั่วไป
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า... เราส่งงานหนังสือไปให้โรงพิมพ์ซึ่งตอนแรก เค้า spec มาที่ a5 เราก้อทำ size ไปถูกต้อง แต่ปรากฏว่าพี่คนที่รับงานจากลูกค้ามาอีกทีนึง เค้าต้องการลด size ให้เล็กลงจาก a5 ประมาณ 6 มิล
เราก้อลองไป ตั้งที่ document setting ก้อลดหน้ากระดาษได้ แต่!..... Art work มันไม่ลดตามไปด้วยนี่สิ กลุ้มจาย  :-[  รบกวนพี่ๆที่โปรๆบอกทีนะค๊ะทำไง ถึงจะ resize ได้ทั้งหมดเลย (ถ้าไม่มีวิธีเราก้อต้องมานั้ง rescale เองตั้ง 600!! หน้าแน่ะ)

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
Re: รบกวนเรื่องการ resize หน้ากระดาษหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:14:59 PM »
อยากลดทั้งหมด แล้วไม่คิดห่วงขนาดตัวอักษรเลยเหรอ?

ออฟไลน์ x86roseta

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
Re: รบกวนเรื่องการ resize หน้ากระดาษหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:11:04 PM »

newbydesign

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:34:40 PM »
ตอบ คห.ที่ 1 ไม่เป็นไรค่ะเรื่องขนาดตัวหนังสือ เพราะทำ digital proof ออกมาใน size แรกแล้วปรากฏว่ายังเล็กลงได้อีก
ตอบ คห.ที่ 2 มันใช้ยังไงหรอค๊ะ? ลองเข้าไปแล้วรู้สึกต้องจ่ายตังซื้อหง่ะ - -"

ปล.ขอบคุณทั้ง 2 คห. มากเลยนะค๊ะ แต่ยังไม่ได้วิธีการ resize เลยอ่าาา T^T

ออฟไลน์ ultraman_kk

• Level 1
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:22:34 AM »
หากไม่มีปัญหาเรื่องขนาดของตัวหนังสือก็ยิงย่อตามขนาดที่ต้องการเลยครับ

หรือใช้ความสามารถของ ID to ID โดยการสร้างไฟล์ใหม่ตามขนาดที่ต้องการ
แล้ว place file InDesign ที่ต้องการย่อเข้ามาว่าง
แล้วย่อตามขนาดที่ต้องการ จากนั้นจึงจบงานที่ PDF ครับ

newbydesign

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:55:53 AM »
แล้วมีวิธีการย่อพร้อมกันทั้งหมด มั๊ยค๊ะ? แบบว่าหน้ามันเยอะ ย่อทีละหน้าไม่ไหวอ่ะ

sumrittv

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 12:39:54 PM »
แค่ 6 mm. (ล่าง 3 บน 3) ไม่น่าจะกระทบถึง Layout นะ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:19:35 PM »
ตอน Output ก็สามารถช่วยกำหนดขนาดได้อีก
แต่บอกตามตรงว่าเรื่องนี้ควรเป็นหน้าที่ของต้นทาง
และควรเก็บตังค์ค่าแก้งานจากลูกค้าเพิ่มครับ

ไม่ว่าจะง่าย หรือยาก (ลูกค้ามักอ้างว่าง่าย หรือแค่นี้เองเสมอ)
แต่ยังไงเสียก็เกินจากเงื่อนไขที่ได้ตกลงกันไว้แต่แรก

ออฟไลน์ ultraman_kk

• Level 1
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 04:50:56 PM »
ตามที่คุณ museum_13 บอกครับต้องเก็บเงินลูกค้าเพิ่ม

การย่อพร้อมกันทุกหน้า ทำได้โดยสร้าง object frame ไว้ที่หน้ามาสเตอร์ทั้งสองด้าน แล้วย่อขนาดให้ได้ตามที่ต้องการ แล้วสั่ง Fitting เป็น Fit content to frame
จากนั้นก็ place file ID เข้ามาในหน้าปกติลงใน frame ที่สร้างไว้ได้เลยครับ จะได้ขนาดตามที่สร้างไว้ครับ

sumrittv

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 04:31:20 AM »
กรณีนี้ จะเกิดกับอาร์ตทุกคน

อยากให้ตระหนักให้มั่น ว่า “ให้ขอขนาดงานจากโรงพิมพ์ก่อน เริ่มออกแบบทำงาน”

เพราะว่ามีความไม่ตรงกันในเรื่องขนาด เช่น... A4 ที่โรงพิมพ์ใช้กัน คือขนาดที่เซฟกระดาษ = 21.3 x 29.2 cm. จะไม่ใช่ A4 มาตรฐานของโปรแกรมในเครื่อง 21 x 29.7 cm. เป็นต้น

และอีกหลายๆ Size เป็นระมัดระวังกันให้ดีครับ

newbydesign

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:28:34 PM »
ขอบคุณทุกๆ คนที่เข้ามาตอบ และช่วยแก้ปัญหาให้ข้อแนะนำ ดีๆกับเรามากๆๆ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

pongpops

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:26:39 AM »
กรณีนี้ จะเกิดกับอาร์ตทุกคน

อยากให้ตระหนักให้มั่น ว่า “ให้ขอขนาดงานจากโรงพิมพ์ก่อน เริ่มออกแบบทำงาน”

เพราะว่ามีความไม่ตรงกันในเรื่องขนาด เช่น... A4 ที่โรงพิมพ์ใช้กัน คือขนาดที่เซฟกระดาษ = 21.3 x 29.2 cm. จะไม่ใช่ A4 มาตรฐานของโปรแกรมในเครื่อง 21 x 29.7 cm. เป็นต้น

และอีกหลายๆ Size เป็นระมัดระวังกันให้ดีครับ
ขอบคุณความรู้ครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved