Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ความผิดผลาดทางงานพิมพ์ ขอระบายหน่อยเถอะว่ะ  (อ่าน 3574 ครั้ง)

bank1027

• บุคคลทั่วไป
ขอความเห็นหน่อยว่าคนผิดคือผมหรือใคร

ผมได้รับงานออกแบบการ์ดแต่งงานมาครับ ราคาก็ไม่ได้มากมายอะไร หลังจากออกแบบเสร็จเจ้าของงานวานให้หาร้านพิมพ์ให้ด้วย พอดีมีร้านที่ผมใช้บริการอยู่บ่อยๆ อยู่ร้านนึงผมก็บอกได้พี่ ผมรู้จักอยู่ร้านนึงบริการดี ราคาโอเค ไม่แพง ก็จัดการ ไปอำนวยความสะดวกให้เฉยๆ ไม่ได้บวกไม่ได้อะไรเลย ช่วยๆ กันไป เพราะโรงพิมพ์ เราก็สนิท แล้วก็อยากช่วยลูกค้า เลยเป็นคนกลางประสานงานให้ แล้วก็สำรองจ่ายไปก่อน 4500 บาท งานพิมพ์มาผมก็เอามาดู 300 แผ่น สีสวยดี โอเค เลยเอาไปส่งให้ลูกค้าแล้วจะให้ทางนั้นโอนเงินมาให้ ทางนั้นไม่ยอมรับของสิครับซวยเลย เพราะงานพิมพ์ โรงพิมพ์ตัดเบี้ยวไป 1มิลลิเมตร 1มิลลิเมตรจริงๆ เรียกว่าผมเองมองด้วยตาป่าวไม่รู้อะ ว่ามันเบี้ยวแต่ลูกค้าดันรู้ สงสัยใช้ไม้บรรทัดวัดเลย แล้วมัน 1มิลผมก็ไม่กล้าไปขอเงินจากโรงพิมพ์คืนกลัวเค้าว่าบ้าเพราะเราช่วยเหลือกันบ่อยๆ เวลาเขามีงานอะไรถ้าเขาไม่ทำหรือ ทำไม่ได้ก็จะส่งให้เรา เลยไม่กล้าไปขอเงินคืน
อยากรู้จังครับว่างานพิมพ์ที่ตัดผลาดไป 1มิลลิเมตรนี้ปกติแล้วมันปกติไหมครับ หรือมันผิดปกติ เฮ้อ สรุปงานนี้ผมรับเละคนเดียว  :'( :'( :'(
ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ

ไม่นะครับ ลูกค้าก็ไม่ได้ บอกว่างานต้องเป็ะๆ ผมก็ยังงงว่าทำไม เพราะมันเป็นการ์ดแต่งงานเฉยๆ นะครับ

คงคงต้องรับค่าโง่ไปคนเดียวล่าสุดตอนนี้มีลูกค้าอีกรายให้ช่วยดูโรงพิมพ์ให้ผมเลยบอกปัดไปเลย เงินก็ไม่ได้ ไม่ได้อะไรสักอย่างยังต้องมารับผิดชอบให้อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 11:20:05 AM โดย bank1027 »

sumrittv

Re: ความผิดผลาดทางงานพิมพ์ ขอระบายหน่อยเถอะว่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:56:30 PM »
ผมเข้าใจ และน่าเห็นใจมากครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่รับพิมพ์ ขอออกแบบอย่างเดียว
เพราะการจัดการควบคุมคุณภาพงานพิมพ์มีความสำคัญมาก ลูกค้าก็มักไม่มีค่าจ้างส่วนนี้ให้ ทั้งที่มันต้องใช้ skill ประสบการณ์สูง รวมถึง Power ในการสั่งงานและควบคุมคนให้ทำงานดังใจต้องการด้วย

นี่ยังไม่รวมถึงที่ลูกค้ามีระบบการบริหารคน เพื่อสอนงานให้เป็นงาน มาดิวงานกับเรานะครับ

อื่นๆอีกมากมาย

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
Re: ความผิดผลาดทางงานพิมพ์ ขอระบายหน่อยเถอะว่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:19:56 PM »
ทีนี้ท่องจำไว้เลยนะครับ
งานพิมพ์ โรงพิมพ์แนะนำให้ได้ ช่วยดูปรู๊พให้ได้
แต่ตังค์ต้องต่อรอง และจ่ายโดยตรงเอาเอง
เพราะมันเสี่ยงเกินไป ค่าออกแบบ 10,000 - 20,000 บาท
แต่ค่างานพิมพ์ เป็นแสน ลูกค้าปฏิเสธ ก็จบกัน เราจ่ายแทนแน่นอน
เพราะบางที่แค่อยากบวกแค่ 1-2 บาทต่อหน่วยเท่านั้นเอง

ถ้าไม่สนิทจริงๆอย่ารับนะครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:29:20 PM »
น่าเห็นใจครับ
คราวหน้าก็ให้เบอร์โทรประสานงานกันเองครับ จะได้สิ้นสุดตั้งแต่กระบวนการออกแบบเสร็จ  :)

number23

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:40:17 PM »
งานผิดพลาดก็คงต้องเจอกันทุกคนครับ โชคไม่มีเลยที่ต้องรับผิดชอบคนเดียว

แต่มีคำถามครับ
คุณรู้ก่อนหรือเปล่าว่าลูกค้าต้องการงานที่ 100 % มากๆ พลาดไม่ได้
และถ้ารู้ ได้แจ้งทางโรงพิมพ์หรือเปล่า
อย่าประมาทครับ เรื่องเงิน เรื่องงาน

ลูกค้าก็เป็นเงี่ย พองานผิด ก็หาเรื่องไม่เอาไม่จ่าย แบบนี่ก็เยอะ

เอาใหม่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

tik creative artwork

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 03:34:34 AM »
สู้สู้..

designshop

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 02:22:52 PM »
เอ...ปกติเวลาออกแบบ ผมจะเผื่อตัดขอบไว้ 3 มิล ทุกครั้ง
เพราะเวลาไดคัท มันก็จะไม่ได้เป๊ะๆ เสมอไปนะครับ

แค่ 1 มิล ทำไมลูกค้าถึงต้องการสเกล ที่ละเอียดขนาดนั้น

แล้วลูกค้าได้ย้ำไว้ก่อนหรือไม่ว่า ขนาดต้องเป๊ะมากๆ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 10:52:59 PM »
เป็นผม..ผมก็คืนซิครับ ลูกค้าไม่รับงานให้ทำไงอ่ะ
หรือไม่งั้นต้องแจ้งลูกค้าไปตรงๆ ว่าเราทำหน้าที่ประสานงาน
แล้วก็ไม่ได้คิดอะไรเพิ่มเติมเลย ฉะนั้นให้เขาไปเคลียร์กะโรงพิมพ์เอาเอง

แต่เป็นคราวเคราะห์เราที่จ่ายเงินไปซะเเล้ว ประสบการ์ณครับท่าน  8)

©HardcoreGraphic.com All rights reserved