Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Notebook กับโปรแกรม Adobe CS 5.5 มั่งครับ  (อ่าน 7275 ครั้ง)

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
มีใครใช้ Notebook กับโปรแกรม Adobe CS 5.5 มั่งครับ
« เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:50:54 PM »
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ มีใครใช้ Notebook กับ Adobe CS5.5 หรือ CS5 หรือ CS4 มั่งครับ จะถามว่าใช้แล้วอืดมั้ย คือผมเคยลองทดสอบ Notebook สเปค CPU  i5 2410M แรม 4GB DDR3 การ์ดจอ AMD Radeon HD6650M 2GB DDR3 แล้วช้ากว่าเครื่อง PC ที่ใช้ CPU i5 750 การ์ดจอ AMD Radeon 512MB อย่างเห็นได้ชัด แถมตอนลง windows 7 หรือลงซอฟแวร์ Adobe cs suite หรือ Office2010 จะใช้เวลานานกว่า PC มากทีเดียว

มีใครใช้โนตบุค i7 เทสดูบ้างมั้ยครับ คืออยากรู้ว่าไวมั้ย พอจะสู้เครื่องเดสทอปพีซีได้มั้ยหน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
Re: มีใครใช้ Notebook กับโปรแกรม Adobe CS 5.5 มั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:58:10 PM »
ตอนนี้ลง CS5.5 (ตัวทดลองใช้) กับ MBP อยู่ แต่พอดีเปิดใช้โปรแกรมอื่นๆ เยอะ จนอืดเป็นปกติ
เลยยังแยกแยะไม่ออกครับ ไว้คงต้องปิดเครื่อง เปิดใหม่แล้วค่อยจัด Adobe เดี่ยวๆ ขึ้นมาทดสอบดู

• Level 3
  • **
  • Like 5
Re: มีใครใช้ Notebook กับโปรแกรม Adobe CS 5.5 มั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:59:34 PM »
Core 2 Duo เองครับ ลองทดสอบแล้วก็ไม่อืดน่ะ
อีกอย่างเครื่องนี้เคยลงอย่างต่ำก็แค่ CS5 เอง เลยไม่รู้ว่าจะเอาอะไรไปเทียบ

จะว่าไปเร็วๆ นี้ก็ได้ใช้งาน CS5.5 (ตัวทดลองใช้) บนโน็ตบุค PC ของลูกค้าอยู่บ้าง
ยี่ห้อ asus ส่วน CPU น่าจะเป็น i5 การ์ดจอ 1 GB รึเปล่าหว่า (ไม่แน่ใจ) แรม 4 GB
(เมื่อต้นปีเป็นคนเลือกรุ่นให้เอง) เทียบด้านการทำงานกันแล้ว ก็ไม่ค่อยต่างจากเครื่อง PC
ที่ใช้ i5 แรงๆ ไว้สำหรับเล่นเกมส์สักเท่าไหร่

ผมว่าลองบอกรายละเอียดการใช้งานมาดีกว่า บางทีอาจจะวัดกันที่ลักษณะงาน
ส่วนใหญ่ที่ทำอยู่มันก็แค่ภาพนิ่ง อะไรที่มองออกว่าเกินกำลังก็เลี่ยงมันเสีย
แต่ที่แน่ๆ โน๊ตบุค กับ PC ที่ว่านั้นเร็ว และแรงกว่าของผมเยอะ

• Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:29:35 AM »
จริงๆ แล้ว ผมแค่เทสการทำงาน การลงโปรแกรมต่างๆ หน่ะครับ เช่นลงระบบ windows7 รวมทั้งการโหลดโปรแกรมอย่าง Adobe CS4 (Trial เหมือนกันครับ) และเปิดไฟล์ PSD ขนาดใหญ่ๆ ประมาณ 60-100 MB และมีหลายๆ เลเยอร์ รู้สึกว่ามันช้ากว่าพีซีที่ใช้ CPU ต่ำกว่า แถมลง CS5.5 ค่อนข้างเยอะ เลยสงสัยครับ

เคยลองถามคนอื่น เค้าบอกว่า การ์ดจอของโนตบุคมันเทียบกับการ์ดจอของเครื่องพีซีไม่ได้ แม้สเปคเท่ากัน เพราะตัวการ์ดมันใหญ่กว่าของโนตบุคเยอะ

จริงแท้อย่างไร ผมก็ว่าอาจจะมีส่วนมั้งครับ  แต่ macbook ของคุณ museum บางทีผมว่าอาจจะไวกว่าโนตบุคของฝั่งวินโดวพวก i3 หรือแม้แต่ i5 บางรุ่นอีกนะครับ

ในใจว่าจะหาโนตบุค CPU i7 Gen2 และ Ram ไม่น้อยกว่า 4GB มาเทส แต่กลัวลงทุนไปแล้ว ดันช้ากว่าพีซี i5 750 อีก อาจจะหมดตูดได้ครับ

* CS4, CS5, CS5.5, Windows7, Office2010 ใช้ Trial ทั้งหมดครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:18:28 AM »
ถ้าจำไม่ผิดเร็วๆ นี้ได้เปิดไฟล์ psd ขนาดใหญ่พอๆ กันแต่มีเลเยอร์ไม่ถึงสิบ
บนโน๊ตบุคของลูกค้าก็ไม่รู้สึกว่าช้าอะไรน่ะ แต่ก็มองว่าจำนวนเลเยอร์นั้นส่งผล
ไม่ลองตรวจสอบ hdd ดูล่ะ แต่ก็น่ะถ้า hdd มีปัญหามันก็น่าจะส่งผลทั้งระบบ
ที่แน่ๆ ถ้าจำนวนเส้น path ในไฟล์ psd มีมากนอกจากไฟล์จะใหญ่แล้ว อืดแน่

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:37:17 PM »
เอาประสิทธิภาพของ Desktop กับ Notebook มาเปรียบเทียบกันคงไม่ได้มั้งครับ...

ออฟไลน์ x86roseta

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 01:11:32 PM »
ผมใช้อยู่ 2 เครื่องครับ เป็น notebook i5 ระบบปฏิบัติการณ์ windows 7 sp1 ไม่มีปัญหาครับ

ตอนติดตั้งโปรแกรมได้ทำการหยุดการทำงานของโปรแกรม antivirus ไหมครับ

รู้สึกว่าผมเคยอ่านบนความใน adobe forum เตือนไว้ในขณะติดตั้งโปรแกรมของ adobe ให้ปิดการทำงานของโปรแกรมตรวจสอบอย่างพวก antivirus ไปก่อน ไม่อย่างงั้นโปรแกรมที่ติดตั้งไป ลงได้ แต่อาจจะไม่สมบุรณ์ครับ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 01:23:11 PM »
จะว่าไป antivirus ที่นิยมใช้บน win ตอนนี้
มีผลทำให้ไม่สามารถเปิดโปรฯ Linotype ได้

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:31:29 PM »
เอาประสิทธิภาพของ Desktop กับ Notebook มาเปรียบเทียบกันคงไม่ได้มั้งครับ...

อันนี้เป็นเรื่องที่แน่นอนมากครับ

ออฟไลน์ x86roseta

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:47:47 PM »
อีกกรณีที่เห็นๆ คือรอบหมุนของฮาร์ดดิสครับ  notebook โดยทั่วไปรอบหมุนจะอยู่ที่ 5400 รอบ ช้ากว่าเครื่องตั้งโต๊ะที่ปกติใช้กันที่ 7200 รอบ ผลก็คือการบันทึกหรือส่งผ่านไฟล์ขนาดใหญ่จะช้ากว่าเครื่องตั้งโต๊ะ

ใน windows 7 สามารถเช็คได้ครับว่าตรงนี้มีผลมาก โดยเช็คได้จาก rate and improve your computer's performance

ในขณะที่เครื่องตั้งโต๊ะในสำนักงานผมใช้ core 2 quad, ram 4 Gb, การ์ดแสดงผล 1Gb, ฮาร์ดดิส 1 Terabyte กับเครื่อง notebook ที่ใช้ core i5, ram 4 Gb, การ์ดแสดงผล 1Gb, ฮาร์ดดิส 530 Gb ระบบปฏิบัตการณ์เดียวกัน windows 7 sp1 x86 ผลออกมาว่าเจ้าเครื่องตั้งโต๊ะได้ rate ที่สูงกว่า ทั้งๆ ที่ดู CPU สิครับ มันคนละเจน notebook รวมๆ น่าจะเสปคสูงกว่า

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:48:44 PM »
ปีหน้าถ้า nb i7 แรงพอกับ pc i5 ปัจจุบันได้ และราคาไม่เว่อเกิน ค่อยว่ากันใหม่หล่ะ (ตอนนี้ใช้ที่มีไปก่อน) :-B

++ แอบหวังว่า hardisk nb จะมาเล่นที่รอบ 7200 RPM เป็นค่ามาตราฐานใน NB ทุกรุ่นในปีหน้า++

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:52:50 PM »
และความต้องการของโปรแกรมใหม่ๆ ก็จะสูงตามมา
ทำให้ไม่เพียงกับความต้องการ ส่งผลให้ต้องซื้อใหม่

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:55:35 PM »
อีกกรณีที่เห็นๆ คือรอบหมุนของฮาร์ดดิสครับ  notebook โดยทั่วไปรอบหมุนจะอยู่ที่ 5400 รอบ ช้ากว่าเครื่องตั้งโต๊ะที่ปกติใช้กันที่ 7200 รอบ ผลก็คือการบันทึกหรือส่งผ่านไฟล์ขนาดใหญ่จะช้ากว่าเครื่องตั้งโต๊ะ

ใน windows 7 สามารถเช็คได้ครับว่าตรงนี้มีผลมาก โดยเช็คได้จาก rate and improve your computer's performance

ในขณะที่เครื่องตั้งโต๊ะในสำนักงานผมใช้ core 2 quad, ram 4 Gb, การ์ดแสดงผล 1Gb, ฮาร์ดดิส 1 Terabyte กับเครื่อง notebook ที่ใช้ core i5, ram 4 Gb, การ์ดแสดงผล 1Gb, ฮาร์ดดิส 530 Gb ระบบปฏิบัตการณ์เดียวกัน windows 7 sp1 x86 ผลออกมาว่าเจ้าเครื่องตั้งโต๊ะได้ rate ที่สูงกว่า ทั้งๆ ที่ดู CPU สิครับ มันคนละเจน notebook รวมๆ น่าจะเสปคสูงกว่า

ผมว่ารอบ HD มีส่วนครับ ราคา NB HD ที่ใช้รอบ 7200 ราคารู้สึก 30,000+ ล่อไปเกือบแสนก็มี พวกราคาที่ 50,000+ ส่วนใหญ่จะใช้ HD 2 ตัว จุ 1TB ผมว่าถ้ารอให้ราคาตกไปเรื่อยๆ ก็น่าลูบคลำอยู่เหมือนกันครับ ไม่งั้นถ้าโม HD เอง ผมไม่มั่นใจระบบระบายความร้อนของรุ่นล่างๆ ของ NB ว่ามันจะมีประสิทธิภาพดีพอมั้ย

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 03:59:37 PM »
ผมว่าถ้านำมาใช้กับเครื่องปัจจุบัน
นอกจากจะทำให้ความร้อนสูงขึ้น
แบตหมดไวแน่ๆ ล่ะ

ถ้าหิ้วไปไหนต่อไหน
ต้องคอยหาที่เสียบตลอด
แล้วมันจะต่างอะไรตั้งโต๊ะล่ะ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:01:33 PM »
ตกลงมันอืดแค่โปรแกรมของ Adobe หรือต้วมเตี้ยมไปทั้งระบบล่ะเนี่ย

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:05:15 PM »
ตกลงมันอืดแค่โปรแกรมของ Adobe หรือต้วมเตี้ยมไปทั้งระบบล่ะเนี่ย

สรุปในเคสผม adobe cs4 up ใน nb ช้ากว่าพีซีครับ
ส่วนทั้งระบบ windows เวลาคลิกนู่น คลิกนี่ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา เล่นเนท พิพม์เอกสารสบาย จะช้าก็ตรงเวลาลงโปรแกรมใหญ่ๆ หรือปัญหาตามข้างต้นใช้เวลานานเกินครับ 

©HardcoreGraphic.com All rights reserved