Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: Mac สำหรับงานกราฟฟิกดีไซน์  (อ่าน 17555 ครั้ง)

Kittisak

• บุคคลทั่วไป
Mac สำหรับงานกราฟฟิกดีไซน์
« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:04:59 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอคำแนะนำในการเลือกซื้อเครื่อง Mac เพื่อผลิตงานกราฟิกทุกรูปแบบ ถ้าเป็นไปได้ขอรุ่นหรือสเปคเลยนะครับ งบไม่เกิน 5 หมื่นบาท ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: Mac สำหรับงานกราฟฟิกดีไซน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:29:07 PM »
Mac มีอยู่ไม่กี่รุ่นเลือกตามงบที่มีเลยครับ... >> Apple Store Thailand

Kittisak

Re: Mac สำหรับงานกราฟฟิกดีไซน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 02:05:04 PM »
Mac มีอยู่ไม่กี่รุ่นเลือกตามงบที่มีเลยครับ... >> Apple Store Thailand

ขอบคุณครับ

ruxstudio

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:49:38 AM »
งบ 50k ไม่เวิร์คที่จะซื้อแม็คครับ...
เพราะได้มาก็ พวกรุ่นต่ำ สเป็ค การ์ดจอไม่อำนวยเท่าไหร่
(ไม่สะดวกในเรื่อง การทำงานแบบหนักหน่วงจริงจัง ด้าน motion visual effect + 3D)

ลองดู สเป็ค แล้วเปรียบเทียบ PC ดู จะเข้าใจครับ

ปล.สิ่งที่ผมบอก ใช้ไม่ได้ผลกับ คนบูชา แม็คครับ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:37:17 PM »
ผมชอบสีของ Mac นะครับ เวลาทำงานสีสดดี แต่ใช้จริงๆใช้ PC ครับเพราะมันเร็วกว่าด้านงาน 3D อ่ะ

Kittisak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:21:36 AM »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

number23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:17:38 PM »
ใช้ทำงานออกแบบทุกชนิด อันนี้คงต้องถามใช้โปรแกรมอะไรเป็นหลักครับ
คำถามของคุณที่ว่าการเลือกซื้อเครื่อง Mac เพื่อผลิตงานกราฟิกทุกรูปแบบ
นั้นตีความได้หลายแบบ เช่น ไม่เคยใช้ mac มาก่อน เอ๋ รุ่นดีหนอให้คุ้มค่าราคาเงิน หรือ ว่าไม่เคยทำงานออกแบบมาก่อน ได้ยินเขาว่า mac โค ตะ ระ สุดยอดเรื่องกราฟฟิก เลยต้องซื้อมัน หรือ พึ่งเริ่มเรียนรู้งานออกแบบ ก็เลยกะว่าซื้อที่เดียวจะได้ใช้ให้นาน และคุ้มค่าในครั้งเดียว หรือ แหม ไฮโซ หรูล้ำต้อง mac เป็นต้น

ส่วนตัวผม แหม mac ถ้ามีโอกาสก็ต้องแจ่มๆ ซักตัว ให้สมกับที่เป็น designer ผมว่าเกือบทุกคนที่เดินทางสายนี้ ก็น่าจะเคยฝันถึงมัน ไอ้เจ้า mac เนี่ย

แต่เศรษฐกิจแบบนี้ ก็ต้องคิดเยอะ ถ้าเราพึ่งเริ่มก็ pc ถูกๆ แต่สเปกดีๆ ไปก่อน พอเชี่ยวขึ้น มีกำรี่กำไร มีเงินเก็บ พอ ก็ จัดไป mac แจ่มๆ โดยส่วนตัวไม่เลือกครับ อะไรก็ขอให้ทำงานได้ โปรแกรมมันคล้ายๆกัน ไม่จริงดอกครับ มันต้องอันนั้นอันนี้ สีสุดโคตร ประมวลผลสถงเสถียรนะ มีงานเข้าอะปาว ทำเงินก่อนเถอะครับ เหมือนที่เขาว่า ยอดนักรบไม่เลือกกระบี่ อะไรก็ใช้เป็นอาวุธได้ครับ

ถูกไม่ถูกก็ไม่รู้
number23
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 05:31:27 PM โดย number23 »

Kittisak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:42:37 PM »
ใช้ทำงานออกแบบทุกชนิด อันนี้คงต้องถามใช้โปรแกรมอะไรเป็นหลักครับ
คำถามของคุณที่ว่าการเลือกซื้อเครื่อง Mac เพื่อผลิตงานกราฟิกทุกรูปแบบ
นั้นตีความได้หลายแบบ เช่น ไม่เคยใช้ mac มาก่อน เอ๋ รุ่นดีหนอให้คุ้มค่าราคาเงิน หรือ ว่าไม่เคยทำงานออกแบบมาก่อน ได้ยินเขาว่า mac โค ตะ ระ สุดยอดเรื่องกราฟฟิก เลยต้องซื้อมัน หรือ พึ่งเริ่มเรียนรู้งานออกแบบ ก็เลยกะว่าซื้อที่เดียวจะได้ใช้ให้นาน และคุ้มค่าในครั้งเดียว หรือ แหม ไฮโซ หรูล้ำต้อง mac เป็นต้น

ส่วนตัวผม แหม mac ถ้ามีโอกาสก็ต้องแจ่มๆ ซักตัว ให้สมกับที่เป็น designer ผมว่าเกือบทุกคนที่เดินทางสายนี้ ก็น่าจะเคยฝันถึงมัน ไอ้เจ้า mac เนี่ย

แต่เศรษฐกิจแบบนี้ ก็ต้องคิดเยอะ ถ้าเราพึ่งเริ่มก็ pc ถูกๆ แต่สเปกดีๆ ไปก่อน พอเชี่ยวขึ้น มีกำรี่กำไร มีเงินเก็บ พอ ก็ จัดไป mac แจ่มๆ โดยส่วนตัวไม่เลือกครับ อะไรก็ขอให้ทำงานได้ โปรแกรมมันคล้ายๆกัน ไม่จริงดอกครับ มันต้องอันนั้นอันนี้ สีสุดโคตร ประมวลผลสถงเสถียรนะ มีงานเข้าอะปาว ทำเงินก่อนเถอะครับ เหมือนที่เขาว่า ยอดนักรบไม่เลือกกระบี่ อะไรก็ใช้เป็นอาวุธได้ครับ

ถูกไม่ถูกก็ไม่รู้
number23

ขอบคุณสำหรับแนวคิดทุก ๆ ท่านครับ

AlphaII

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:00:49 PM »
สนับสนุนแนวคิดที่ว่า ห้าหมื่นไม่ควรซื้อแมค ซื้อพีซีแรงเหลือๆในงบเท่ากัน

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:46:41 PM »
ถ้ามองเรื่อง Spec เครื่องงบประมาณขนาดนี้ PC คุ้มกว่าครับ...
แต่ถ้ามองเรื่องประสบการณ์ผู้ใช้ Mac ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ...
เพราะสิ้นค้าของ Apple จริง ๆ คือ "ประสบการณ์ผู้ใช้" ที่รวมหมด...
ทั้ง Hardware, Software, Services ต่าง ๆ และ Feeling ครับ...

eakyplanet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:58:51 PM »
ใช้อยู่ครับผม imac 27"  7 หมื่นบาท
ภาพสวยคมสุดๆ  หล่อมากๆ  แต่ไม่ได้ใช้งาน 3d อ่ะ
ใช้ทำงานสิ่งพิมพ์เป็นส่วนใหญ่

เห็นด้วยว่าถ้าจะ 3d จัดหนัก PC แรงขั้นเทพไปเลย
งบห้าหมื่นนี่สบายมาก

ออฟไลน์ nattapon

• Level 1
  • *
  • Like 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 11:24:22 AM »
MAC ได้เปรียบตรงที่คุณภาพ "จอ" ที่ได้มาด้วย ถ้าจะซื้อจอแยกในคุณภาพเท่าแมคที่พอจะเทียบเท่ากันได้ในตอนนี้ก็มีแต่ Dell U2410 ขึ้นไป ราคาอยู่ที่ประมาน 17,000 บาท

ให้มองตรงจุดนี้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องการใช้งาน ก็ไม่ค่อยต่างกันหรอก แต่ Mac ดีกว่าตรงที่การจัดการระบบและทรัพยากรเครื่องดีกว่า PC มากนัก

ในเครื่องที่สเป็กเท่ากัน ทำงานเดียวกัน จะเห็นเลยว่าแมคจัดการได้ดีกว่าเยอะ

ส่วนเรื่อง 3D นั้น ถ้าไม่ยึดติดกับ 3D Max หันไปใช้ 3D ตัวอื่นดีๆมีเยอะแยะครับ Modo ก็ได้ Cinema4D ก็ดี ใช้งานง่ายกว่าเยอะ

Kittisak

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 12:12:10 PM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ beetofent

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:39:23 AM »
ผมมาตอบช้าไปรึป่าว ป่านนี้คุณคงได้เครื่องที่ถูกใจไปแล้ว

แต่ผมจะมาเล่าให้ฟังเพราะผมนั้นก็ใช้ mac อยู่
ถ้าคุณต้องการหาคอมพิวเตอร์ซักเครื่อง ที่สามารถพกพาและไว้ใจได้ ไม่ทำให้เราน่าแหกหรือมีปันหากลางงาน ผมแนะนำเลย macbookpro  แต่ถ้าหากว่าคุณต้องการเครื่องไว้ทำงานที่บ้าน ตั้งบนโต๊ะทำงาน โดยไม่ต้องพกพาไปไหน แนะนำ PC ดีที่สุดแล้วจ้าาา

สรุปถ้าคอมเครื่องแรกในชีวิต แนะนำซื้อ PC ไป  และถ้าหากเก็บเงินได้ส่วนนึง และรับงานนอกต้องมีการไปทำงานนอกสถานที่ พรีเซนท์งาน  ค่อยจัด Macbook pro ซักเครื่องก็ยังไม่สายน่ะ
เอาแล้ว~~

marverix

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:39:59 PM »
ใช้ Macbook Pro มาเกือบสามปี ยังไม่เคยต้องลง OS ใหม่ ไม่เคยต้องลง Driver ใหม่

ถ้าใช้ PC ก็ลองประเมินดูเอานะครับ

ปล. ผมใช้มาหมดแล้วทั้งแม็คทั้งพีซี ใช้แม็คมาตั้งแต่ยังเป็น System 7, Windows 3.11

©HardcoreGraphic.com All rights reserved