Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: help me plsss ... ไม่สามารถเซฟเป็น PDF ได้แบบสมบูรณ์  (อ่าน 3492 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatsuda

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
เป็นงานที่ทำในเวิร์ด + ตารางเอ็กเซล + กราฟเส้น สกุล wmf + กราฟแท่ง
เอาข้อมูลข้างต้นมาเลย์ในindesign ค่ะ
ปัญหาคือ ไม่สามารถเซฟเป็น PDF ได้แบบสมบูรณ์ คือเจ้าตัว กราฟเส้น wmf จะมีไม่ครบ
เช่น เซฟ pdf หน้าคู่ไป จะต้องมีรูปกราฟ 4 รูป หน้าละ 2 รูป มันจะเห็นแค่ 1 รูปเท่านั้น
เวลา overprint preview มันก็จะหายเช่นกัน แต่ข้อความและรูปอื่นๆ อยู่ครบค่ะ
ไฟล์สกุล wmf เป็นไฟล์ที่ได้ต่อมาอีกทีค่ะไม่ได้ทำเอง เครื่องที่ทำคือเครื่องพีซี
แต่ลองให้เพื่อนทำเครื่องแมค เพื่อนจะเอากราฟนี้ไปเปิดในai ก่อน แล้วก๊อบมาใส่ในind.
เราก็ทำตามแล้ว แต่ก็เซฟยังไม่ติดกราฟที่บอก เวลาเซฟที่ว่าไม่ได้คือมันจะบอกว่าติด background task อะไรนี่แหละค่ะ เหมือนจะเซฟได้ ขึ้นไอค่อนที่เราเซฟแล้วแว้บนึง แล้วก็หายไป - -
ลองแก้ปัญหาดูหลายๆอย่างแล้ว ไม่ว่าจะลองแปลงไฟล์จาก wmf เป็น pdf/jpg/png ลองเอามาเลย์ใหม่ก็ไม่สำเร็จค่ะ พอดีจะต้องส่งงานให้ตรวจและงานจริงเป็น pdf ซ๊ะด้วย อ้อ.... แล้วเซฟเปน idml ก็ไม่ได้เหมือนกันค่ะ
เลยลองหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตดู ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกัน script หรือ acrobat distiller อะไรนั่นป่าว แต่ก็ยังไม่เข้าใจสองตัวนี้เท่าไหร่ค่ะ /// ลองลงโปรแกรมใหม่ก็แล้ว -*- สุดปัญหาจริงๆ ค่ะ งานก็เลยกำหนดมาหมาดๆ
รบกวนท่านผู้รู้ปัญหาเหล่านี้ช่วยบอกวิธีทางแก้ไขทีนะคะ

ออฟไลน์ chatsuda

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: help me plsss ... ไม่สามารถเซฟเป็น PDF ได้แบบสมบูรณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:15:47 PM »
ลืมบอกว่าใช้ v.5.5 ค่ะ

ออฟไลน์ ultraman_kk

• Level 1
  • *
  • Like 1
Re: help me plsss ... ไม่สามารถเซฟเป็น PDF ได้แบบสมบูรณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:22:12 PM »
เอารูปมาดูหน่อยได้ไหมครับ นึกภาพไม่ออก

ออฟไลน์ Yellowman

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:15:02 AM »
ผมขี้เกียจอ่านมาก  ขนาดคห.ข้างบนยังไม่เห็นภาพ  เอาเป็นว่า ผมสะดุดตรงที่  overprint preview  ของคุณละกัน    เป็นไปได้ไหมที่ เส้นตารางคุณเป็นสีขาวแล้วมีแบ็คกราวอยู่ด้านหลังพอ overprint เลยมองเส้นตารางไม่เห็น

http://www.thaimuse.com/knockout-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-overprint/

ออฟไลน์ thinkwidedesign

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
    • thinkwidedesign.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 12:40:30 AM »
ไม่รู้มาตอบช้าไปรึเปล่า แต่แนะนำให้เอาไฟล์ WMA ไปเปิดในอีลาส แล้วเซฟเป็นไฟล์อีลาสเลย
นำมาเพลส ในอินดีไซน์อีกที น่าจะแก้ปัญหาได้นะครับ
ได้ไม่ได้ยังไง ช่วยมาบอกด้วยนะครับ
Thinking made visual : เปลี่ยนความคิดให้เป็นความจริง

https://www.facebook.com/thinkwidedesign
www.thinkwidedesign.com

©HardcoreGraphic.com All rights reserved