Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกน้อยใจในสายงานอาชีพเราจังเเฮะ indy เกินไปมั้ยเนี่ย  (อ่าน 4784 ครั้ง)

ออฟไลน์ fatradio

• Level 1
  • *
  • Like 3
ผมนั่งเล่นface อยุ่ก็เผอไปเห็นกลุ่มในfacebook กลุ่มหนึ่งเค้าคุยกันว่า งานกราฟฟิกไม่จำเป็นต้องเรียนเลยแค่สือหนังสือมาอ่านมีโปรแกรมก็ทำได้แล้ว แล้วก็มีคนเค้ามาเสริมกันมากมายบ้างก็ว่าเป็นคนทำงานการตลาดก็ทำแบนเนอร์ได้ทำแผ่นพับได้ไดคัดรูปได้ บางคนจบบริหารทั่วไป แต่ผมยอมรับในฝีมือการถายภาพนะว่าพวกเค้าถ่ายกันสวยและก็มีคนหนึ่งบอกว่าขนาดพวกกราฟฟิกยังมาโหลดภาพของพวกเราไปให้เลย และก็มีคนหนึงบอกว่าจริงๆแล้วกราฟฟิกไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ทั้งที่พวกเราก็ทำได้ พอผมอ่านที่เค้าคุยกันแล้วถึงกับอึ่งเลยทีเดียว จริงๆมีคามคิดเห็นเป็นร้อยเลยครับแต่ผม่ได้กล่าวไม่หมดเอามาแค่ย่อๆเท่านั้น มันทำให้ผมรู้สึกว่า น้อยใจแฮะกับการที่ใครเป็นโปรแกมก็คือกราฟฟิกได้เหมือนกัน แต่ในขณะที่เราไม่สามารถไปทำงานแทนที่คนพวกนี้ได้เลยผมไม่สามารถไปทำบัญชี วางแผนการตลาด หรือฝ่ายบุคลอย่างพวกเค้าได้หรอก กลุ่งนี้เค้าเรียกตัวเองว่าผู้ขายงานศิลปะออนไลน์

นี่สายงานกราฟฟิกไม่จำเป็นต้องเรียนมางั้นหรอครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
ช่างภูธร (น้าผม,ลุงผม) ไม่ต้องจบสถาปัตย์หรือวิศวะ ก็สามารถสร้างบ้านได้ สร้างเรือประมงได้ เป็นช่างไม้ได้
พ่อค้าแม่ค้า ไม่ได้เรียนการขายมา ก็ขายของกันได้
แม่ครัว พ่อครัว ร้านอาหาร ไม่ได้เรียนจบเชฟจากเมืองนอก ยังทำอาหารให้เราซื้อทานได้
-----------
หลาย ๆ อาชีพ อาจไม่ต้องเรียน แต่ศึกษาจากประสบการณ์ ความชอบ และการดำรงชีวิต บางคนอาจมีพรสวรรค์มาเป็นพลังในการขับเคลื่อน
-----------
สู้ ๆ ครับ กระผมก็อาชีพดีไซน์คนหนึ่ง

ออฟไลน์ sarawud

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
  • makamstories.com รับวาดภาพเหมือน
    • makamstories.com รับวาดภาพเหมือน
เรายึดมั่นในเส้นทางของเราเป็นดีที่สุดครับ
สมัยเรียนอาจารย์ผม มีคำพูดหนึ่ง ท่านบอกเอาไว้ว่า

จะทำสิ่งใด ต้องรู้ลึกรูจริง เค้าถึงจะเรียกว่า เป็นคนอาชีพนั้นจริงๆ

ผมว่า ถ้าแค่การออกแบบป้ายโฆษณาตามข้างทาง อะไรพวกนี้ ถูกต้องครับใครๆ ก็ทำได้ แค่พิมพ์ๆๆๆ ให้ตัวใหญ่ๆ ไว้ก่อน จบ

แต่ผมว่าพวกเค้าเหล่านั้น ไม่มีไอเดีย ที่จะทำงานใหญ่ๆ ที่เฉพาะเจาะจงได้อย่างกับคนที่เรียนและทำงานมาโดยตรงแน่ครับ ผมเรียกอาชีพ ที่เค้าออกแบบตามร้านป้ายว่า "นักตัดแปะ" นะ
และผมก็มั่นใจด้วยว่า ผู้ว่าจ้าง ที่เป็นแบรนด์จริงๆ หรือมีการตลาดที่ดีพร้อมจริงๆ เค้าคงไม่เลือก ทำงานกับ "นักตัดแปะ" แน่นอน

เรื่องจริงๆ ที่ประสพพบเจอจริงๆ ก็คือ จะให้เค้าเหล่านั้น มาครีเอทไอเดีย ตั้งแต่ชิ้นงานยังเป็น เพียงลม อากาศธาตุ และจับมา สร้าง สเก็ต ร่างโครงร่าง ออกแบบงานจริง จนถึงขั้น Present ผมยังไม่เคยเจอ "นักตัดแปะ" ที่ไหน ทำได้ซักราย ตายตั้งแต่ งานสเก็ตแล้ว จริงๆ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
มันก็จริงนะครับ แต่องค์ประกอบศิลป์ทั้งหลายเขาคงไม่ทราบ
สิ่งที่แตกต่างกันระหว่างคนอ่านหนังสือมากับคนที่เรียนมามันต่างกันนะครับ

อย่าน้อยใจไปเลย ผมก็เคยเจอคนที่เรียนสายอาชีพอื่นมาเป็นกราฟฟิค
แล้วเป็นได้ดีถึงขนาดไปเปิดบริษัทเองเลยด้วย งานของเขาแตกต่างครับ

แต่อย่างว่าละคนเราความพยายามมันมี ถ้ามันมีมากจนถีบตัวเองให้สูงขึ้นมาได้โดดเด่น
จบอะไรมาก็ไม่สำคัญหรอกแค่คุณทำได้และทำได้ดีก็โอเคแล้วครับ
ผมไม่ค่อยได้เข้ามาในบอร์ดนานมากแล้วกระทู้นี้ทำให้กลับเข้ามาอีกครั้งในรอบหลายปี

ออฟไลน์ weena_dd

• Level 2
  • *
  • Like 10
สิ่งที่ดีไซน์เนอร์ทุกคนต้องมีติดตัวไว้คือความเข้าใจในเรื่อง "การตลาด" นะ
ถึงจะต่อยอดหรือทำงานต่อไปได้โดยไม่โดนกลืนกินหรือเป็นลูกกระจ๊อกของคนอื่น สรุปคือ
คิดและทำงานได้ ขายงานเป็น พรีเซนท์งานได้ด้วยยิ่งดีใหญ่
ศึกษาและนำมาเป็นอาวุธติดตัวซะ  ;D

ออฟไลน์ JAJAHAPPY

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
จับปลา ผมก็จับเป็น ถึงผมไม่เคยจับอ่ะครับ แต่ถ้าทำไงให้จับได้เยอะๆ ได้นานๆ ผมไม่แน่ใจว่าทำเป็นหรือเปล่า
ผมก็เลย หันไปจับไก่ แทน ...  ;D

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
ไม่เคยชวนกันมั่งเลยนะ
 :o
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ thanawat12000

• Level 1
  • *
  • Like 4
ผมเองก้หัดงานกราฟฟิต จากการอ่านหนังสือและไปสมัครงานทำ ผมอยากทำเพราะผมรักไม่ใช่เงินดีและเท่ ผมหลงใหลงานไทโป เพราะเพื่อนที่อยู่รอบๆตัวเป็นนักกราฟฟิตระดับมืออาชีพคอยบอกคอยแนะนำ พูดก็พุดเถอะลูกค้าอยากได้งานสวยแต่ราคาถูก

ออฟไลน์ CHucKTuNa

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
ซามูไร มีดาบตั้งหลายเล่มครับ

เราก็ควรมีดาบไว้หลายๆเล่ม

เผื่อเล่มใดมันสึก หรือมันขึ้นสนิมไป แม้มันไม่คมเหมือนดาบเล่มโปรดของเรา

ขอให้มันฟันให้ขาดก็พอครับ
ชีวิตของเรา เราก็ต้องเป็นพระเอก/นางเอกเอง

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Software ใครๆ ก็หัดใช้ได้ครับ แต่ Taste ทางศิลปะมันสอนกันไม่ได้... ถ้าเรายืนอยู่ถูกที่เรื่องพวกนี้มันไม่ใช้ปัญหาครับ...

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
Taste ทางศิลปะ   ลูกค้าไม่ค่อยสนใจครับน้า สนใจแต่ราคา.......
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
อย่างนั้นคงต้องเลือกลูกค้าหน่อยล่ะครับ...

©HardcoreGraphic.com All rights reserved