Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆที่ตัดสติกเกอร์หน่อยคับ  (อ่าน 5511 ครั้ง)

cyy_suphan

• บุคคลทั่วไป
รบกวนพี่ๆที่ตัดสติกเกอร์หน่อยคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 06:44:55 PM »
รบกวนพี่ๆที่ตัดสติกเกอร์โดยใช้โปรแกรมcoreldrwa x4 หน่อยคับ
คืออยากสอบถามว่าเวลาเราสั่งตัด(คำสั่งprint)ทำไมถึงตัดที่เป็นสี่เหลี่ยมสามเหลี่ยมไม่ได้อะคับช่วยหน่อยคับ

AlphaII

Re: รบกวนพี่ๆที่ตัดสติกเกอร์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 05:00:15 PM »
ใช้เครื่องตัดยี่ห้ออะไรครับ ลองปรับขนาดเส้นให้เล็กๆ ประมาณ 0.5 หรือเป็น hairline ถ้ายังไม่ได้ก็ลองใช้คำสั่ง Ctrl + Q ลองดู (เส้นที่จะตัดต้องเป็นเส้นธรรมดาไม่เอฟเฟกใดๆนะครับ)

cyy_suphan

Re: รบกวนพี่ๆที่ตัดสติกเกอร์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 07:54:37 PM »
แต่ที่ผมลองนะเวลาถอดแบบลายเส้นมาสั่งตัดมันก็ไม่ตัดให้นะคับแต่ถ้าใช้coreldraw12มันตัดได้อะคับแต่ผมชอบx4มากกว่าอะคับงานมันดูแล้วออกมาดีกว่าอะคับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:56:09 AM »
ลองตรวจสอบการ setup ปลั๊กอิน หรือโปรแกรมที่ใช้ร่วมกับ corel draw ดูซักนิดนึงครับว่าปรับจูนเข้าที่เข้าทางรึยัง

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 02:21:54 PM »
สถานการณ์ถึงไหนแล้วบางเนาะ รายงานหน่อยสิครับ

cyy_suphan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:14:24 PM »
ได้แล้วคับ ขอบคุณคับ

cyy_suphan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:19:12 PM »
ตอนนี้ผมอยากรู้วิธีถอดแบบจากรูป จะไว้ตัดสติกเกอร์ต้องทำยังไงคับถึงจะเนียนสวยเหมือนแบบอะคับ

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 07:45:18 AM »
ก็ต้องหัดดร๊าฟให้เก่งๆครับ ปรับแต่งโหนดยิ่งเนี้ยบเท่าไร เส้นก็ออกมาสวยเหมือนแบบเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:58:02 AM »
x5 ดร้าป เส้นได้ เนี้ยบแน่นอน x2 ด้ราฟเส้น ยาก ไม่น่าใช้ ส่วน x5  เลือกเครื่องมือ B-spilne แน่นอนนักแล ไม่มี นอ๊ต เส้นโค้งสวยงาม x4 มีหรือเปล่า จำไม่ได้ ลองดู ผมก็ฝึกมาจาก x2 ,4,5 

cyy_suphan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:51:59 PM »
ดร๊าฟยังไงอะคับ
แล้วคำสั่ง B-spilne นี่มันอยู่ตรงไหนของตัวX5หรอคับ
ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็มี 12 x4 x5 อะคับ มือใหม่จิงๆหาซื้อหนังซื้อก็ไม่มีเลยอะ

cyy_suphan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 03:56:07 PM »
ช่วยหน่อยคับ
ดร๊าฟยังไงอะคับ
แล้วคำสั่ง B-spilne นี่มันอยู่ตรงไหนของตัวX5หรอคับ
ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ก็มี 12 x4 x5 อะคับ มือใหม่จิงๆหาซื้อหนังซื้อก็ไม่มีเลยอะ

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 05:04:57 PM »
ยังอยู่หรือเปล่า ขอโทษที่ไม่ได่เข้ามานาน เข้าใจว่าทำได้แล้ว นำเม้าไปชี้ที่ Freehand tool จะอยู่แถบเครื่องมือ ของผมอยุ่ด้านซ้าย จะเป็นรูปลูกศร มีหางขดหยักไปมา (ผมลงรูปให้ดูไม่ได้) ชี้ไว้ จะมีเส้นให้เลือก แล้ว B- Spilne เส้นนี้คลิกจุดเริ่มเเล้วลาก ไปตามเส้นแบบที่เราจะก๊อบ ไปเรื่อยๆ คล้ายสมัยเด็กผมจะเลือกว่าทับรูป คือเอาสมุดเราซ้อน รูปที่เราต้องการเเล้วใช้ดินสอ กดไปตามเส้นรูปต้นแบบหนักๆมันก็จะเกิดเป็น รอยกดเป็นเส้น ที่สมุดของเราด้านล่าง ก่อนจะนำเส้นไปลงเส้นดินสอ หรือปากกา ดร้าปก็ใช้หลักการเดียวกัน มันเป็นการกอ๊ปปี้งาน แบบหนึ่งแต่มันจะได้เป็นลายเส้น มันไม่ได้ทั้งหมด แต่มันต้องบวกจินตนาการ และทักษะของผู้ด๊ราปด้วยครับ มีผมลงรูปให้ดูไม่ได้ หรือแจ้งเมย์ส่วนตัว ไว้ก็ได้ ผมจะส่งรูปวิธีการทำให้

©HardcoreGraphic.com All rights reserved