Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: การทำลายเส้น Illustratior ทำยังไงครับ  (อ่าน 8646 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawat12000

• Level 1
  • *
  • Like 4
การทำลายเส้น Illustratior ทำยังไงครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:38:37 PM »
พอดีผมส่งผลงานเกี่ยวกับโฟโคต้ช้อปไปสมัคร งานเค้าบอกทุกอย่า โอเค ติดตรงผมโปรแกรม Illustrator ไม่ได้ ผมเลยอยากสอบถามผู้รู้ครับว่า การทำลายเส้นทำยังไงครับ ยากกว่า โฟโต้ช้อปเปล่าครับ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: การทำลายเส้น Illustratior ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:36:15 PM »
ผมเลยอยากสอบถามผู้รู้ครับว่า การทำลายเส้นทำยังไงครับ ยากกว่า โฟโต้ช้อปเปล่าครับ

"ทำลายเส้น" ในที่นี้หมายถึงอะไรครับ!?!...
ใช่การวาด Path หรือ Stroke รึป่าว... ถ้าใช่ก็ง่ายกว่าเยอะครับ...
วิธีใช้งานก็อ่านเอาใน Help หรือซื้อหนังสือมาอ่าน...
Search ใน Google หรือ Youtube ก็มีเยอะแยะครับ...

ผมไม่ทราบว่าคุณสมัครงานสายอะไรนะครับ...
โปรแกรม Photoshop (Bitmap) และ Illustrator (Vector) มักจะเป็นพื้นฐานของงาน Graphic เกือบทุกสาย...
ทั้ง 2 โปรแกรมมักใช้งานเกื้อหนุนกันจึงควรเป็นทั้ง 2 โปรแกรมครับ... แต่จะเป็นมากน้อยแค่ไหนก็อีกเรื่องนึง...

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
Re: การทำลายเส้น Illustratior ทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:01:33 PM »
ก็สรุปง่ายๆว่า ต้องไปเรียนรู้ โปรแกรม Illustrator นะครับ
เพราะงานสายนี้จำเป็นที่สุด

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:47:02 PM »
ในเมื่่อผลงานที่เขาเห็น แล้ว ok ผมว่า ฝีมือคุณก็น่าจะผ่านนะครับ
คุณควรเร่งเรียนรู้ Illus ในเร็ววัน ไม่เกิน 1 อาทิตย์ ก็น่าจะได้นะครับ
โชคดีครับ

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 10:02:20 PM »
ขอบคุณครับ ผมต้องเรียนรู้เพิ่มเติม งานใน Fhotoshop ผมต้องระวังแสงเงาน้ำหนักภาพมมาก ใช่เวลาเยอะว่าจะได้ซะภาพ
http://thanawat12000.multiply.com/ ผมเก็บผลงานที่ทำไว้อาจะไม่เยอะ
ภาพด้านขวามือสุดลองซื้อหนังสือแล้วทำตามเขา เหตุผลที่ผมซื้อคือต้องการเทคนิดและแนวคิด งานด้านซ้ายมือ เป็นงานจากแนวคิดความเข้าใจของตัวเอง ผมมี cd ดิจิตอลคาเมร่า เยอะเลยลองเอาทำใหม่ผสมไป ผสมมา เพื่อให้เกิดงานในแนวทางผมเองครับ

POPZA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:43:10 PM »
เชี่ยวชาญ แต่ PhotoShop  อย่างเดียว ก็น่าจะได้นะครับ
ผมหมายถึงบางที่ ที่เขารับงานเฉพาะด้าน...
ในเมืองนอกเขาก็เป็นอย่างงั่น (เดาเอาอ่ะ และก็ยังไม่เคยไป 555)...

nakarin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 04:45:30 PM »
ai กับ ps เป้นโปรแกรมพื้นฐานที่สุดของนักออกแบบกราฟฟิค ผมว่าสองโปรแกรมนี้เกื้อหนุนกันได้ดีถ้าคุณรู้จักที่จะใช้มัน
ควรจะเป้นทั้งสองโปรแกรมครับ จะได้มีเครื่องมือในการสร้างสรรค์ เวลาคิดงานจะได้มีหลายทางเลือกครับ

ไม่ต้องเชื่อผมหลอกครับเชื่อ อาgoogle ดีกว่าครับ

ruxstudio

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:53:38 PM »
เอาใจช่วยละกันครับ หนังสือไม่พอ
อาจจะต้องหาคนสอนอีกนิดหน่อย

ไม่เกี่ยวกัน แต่ขอบ่น
ตอนนี้มองไปทางไหน ก็เรียกความสามารถทางโปรแกรม เยอะเกิ้นนน
photoshop
illustrator
indesign
flash
Dream
3D Max
Sketch UP
เงินเดือน 12000 เคยเจอมาและ งงเลย
เหมือนมัน บนบาน เทพเจ้า ด้วย ส้ม ลูกเดียว....

แต่เพื่อปากท้อง เราคงต้องลองพยายามเป็นเทพเจ้า
เพื่อ เงินซื้อ ข้าวแกง ล่ะครับ สู้ๆ

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:27:25 PM »
ตอนนีกำลังพยายามเรียนรู้งาน Illusetor ยากแต่ก็ พยายามอยู่ครับ โปรแกรมหลักสองตัวนีแทบครอบคุมทุกงานเลย

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 05:15:44 PM »
ผมขอเสริมคุณ ruxstudio อีกมุมนึงครับ
หาจังหวะมานาน
คือการคิดราคางานในปัจจุบัน คิดกันถูกมากๆ
จนเสียราคาไปแล้ว จากผมที่คิดราคาเมื่อ 10 ปีที่แล้ว
ตอนนี้คิดราคานั้นไม่ได้แล้วกับลูกค้ารายใหม่
เสนอราคาไป หายเงียบไปเลย หลายรายแล้ว
ก็เดาได้อย่างเดียวว่ามีการเสนอราคาที่ต่ำกว่าแน่นอน
อาจมีปัจจัยอื่นๆด้วย แต่คิดว่าน่าจะเป็นประเด็นรอง

การทำราคาแบบนี้ ผมคิดว่าเป็นการทำลายอนาคตของอาชีพท่านเอง
ในระยะยาวจะอยู่ลำบาก กระทบถึงผู้ร่วมอาชีพท่านอื่นไปด้วย
ด้วยเทคโนโลยีที่ก้าวหน้าไปมาก ทำให้การรับส่งงาน
ไม่จำเป็นต้องพบปะกันซึ่งหน้า ตกลงราคากัน e-mail
หลายคนเพิ่งเข้ามาในวงการ ก็อยากมีอนาคตที่วาดฝันไว้
แต่บางท่าน ขอแค่ค่าขนมหรือมีเงินไปเที่ยวก็พอใจแล้ว
ไม่ต้องห่วงข้างหน้าว่าจะมีผลอย่างไร
เพราะคนจ้างก็ไม่ทราบหรอกว่า คนนั้นคนนี้เป็นอย่างไร
ถ้าราคาถูกก็อยู่ในเกณฑ์ที่จะได้งานไว้ก่อน
ลูกค้าคิดว่ามันก็ใช้โปรแกรมเดียวกัน ไม่เห็นจะต้องไปกังวลเลย
และทุกคนก็ให้รายละเอียดเหมือนกันว่า"ทำได้หลายโปรแกรม" :P

ก็ขอฝากน้องๆที่คิดว่าจะมีอนาคตทางด้านนี้
เริ่มต้นใหม่นะครับ เพื่ออนาคตของคุณเอง
ส่วนผมเองใกล้อำลาแล้วครับ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:26:50 PM »
ปัญหาแบบนี้แอบเซงประจำครับ...  ::)
ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรแต่เท่าที่เจอมาคุณภาพก็มักจะตามราคาจริงๆ ...

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:49:27 PM »
ผมเองก้ท้อใจครับ บางแห่งยังต้องการ 3 d ไม่ก็ดปรแกรม Flash เพิ่ม ประมาณว่าพนักงานใหม่ต้องเก่งทุกโปรแกรม นึกในใจ หาเทพได้ขนาดนั้นเขารับงานเองไม่ดีกว่ารึ ช่วงเล่นอีลายเตอร์เยอะ งง ไปหมดว่าจะพักสมอง ซะหน่อยงานไม่ไม่ค่อนออก

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:29:46 PM »
จากที่ท่านๆทั้งหลายตอบมาด้านบน คือสาเหตุนึงที่ทำให้ผมเปลี่ยนอาชีพนั่นเอง
เงินน้อย ทำงานอย่างกับกรรมกร ทำงานหามรุ่งหามค่ำ คิดว่า graphic design เท่ห์
ถ้าคุณไม่เจ๋งในสายงานนี้จริงๆ ผมว่าหาทางเกิดยากครับ

อีกอย่างบริษัทสมัยนี้ขอบอกตามตรง เขาบริษัทชอบรับ "เป็ด" ครับ
(ยืมคำนี้ลุง 13 มาใช้ เพราะเจอมากับตัว)
ผมคนนึงล่ะขอบาย เพราะสู้ราคาไม่ไหว เเข่งกันเยอะ

คอมพิวเตอร์ ทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้น แต่มันก็ไม่ได้เป็นทั้งหมด :(

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 11:31:44 PM »
อ้าว...ตอบนอกเรื่องซะงั้น เขาถามเรื่อง ทำ ....ลายเส้น ใน Illustrator อย่างไร
มาตอบเรื่องเงินเดือน เรื่องงานกันซะงั้น ฮ่าๆๆ

การทำ....ลายเส้นใน Illus ก็คือการวาดภาพนั่นล่ะครับ :)

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 11:37:10 PM »
สุดท้ายจาก "เป็ด" ก็มักจะจบลงที่ "ไอ้ห่า (น)" ครับ

bigga

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:46:57 PM »
ทุกโปรแกรมทำเป็นน่ะมันง่าย แต่จะให้ดีน่ะมันยาก

©HardcoreGraphic.com All rights reserved