Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาและขอคำนะนำครับ  (อ่าน 10908 ครั้ง)

ออฟไลน์ remotecontrol

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
รบกวนปรึกษาและขอคำนะนำครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:51:52 AM »
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ

ผมมีเรื่องมาปรึกษาเกี่ยวกับการผันตัวเองมาทำงานด้าน graphic design ครับ จะขอเริ่มจากการเล่า background คร่าวๆนะครับ

ผมจบการศึกษาคณะสถาปัตย์สาขาการวางผังเมืองเมื่อปี 52 โดยหลังจากจบนั้นหางานนานมากเนื่องจากว่า งานด้านผังเมืองในไทยนั้นค่อนข้างมีน้อยถึงไม่มีเลย และผมเป็นรุ่นแรก หลักสูตรหลายๆอย่างก็ยังไม่นิ่ง ทำให้บางวิชาไม่ได้เรียน และไม่มีรุ่นพี่ให้ปรึกษาด้านการทำงานเท่าไหร่

หลังจากจบประมาณ 4 เดือนผมก็ได้งานที่นึงซึ่งตรงกับที่เรียนมาเลยครับคือด้านผังเมืองซึ่งตอนนั้นเค้าต้องการคนพอดีและติดต่อไปที่อาจารย์ผม ผมเลยได้ทำ แต่เป็นสัญาจ้างแค่ 6 เดือนเป็นโปรเจ็คๆนึง (งานผังเมืองส่วนใหญ่จะกินเวลานานมากครับ 6-24 เดือนเป็นส่วนใหญ่) ก็ทำได้ดีโดยไม่ติดขัดอะไร หลังจากจบโปรเจ็คไป

เดี๋ยวมาต่อครับ....

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: รบกวนปรึกษาและขอคำนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:01:50 AM »
มาต่อครับ

พอจบโปรเจ็คนั้นไปผมก็ต้องว่างงานไปถึง 4 เดือน เนื่องจากหางานด้านวางผังเมืองตามที่ตัวเองถนัดไม่ได้ ก็ทำพอร์ทไปเรื่อย จนไปเจออยู่ที่นึงซึ่งเป็นงานด้านผังเมืองเหมือนกัน ผมจึงตัดสินใจไปทำ(เงินเดือนลดลงไปประมาณ 20% แต่ก็ยอมทำเพราะดีกว่าอยู่เฉยๆ) โดยบริษัทที่2นี้จะแตกต่างจากที่แรกคือ ที่แรกจะเน้นด้านดีไซน์ จะตรงกับหลักสูตรที่ผมเรียนมาชัดเจนและเป็นแนวที่ผมชอบและสนุกกับมัน เพราะได้ออกแบบและดีไซน์ ส่วนที่ใหม่คือจะเน้นด้านวิเคราะห์ เขียน report ทำแผนที่เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งผมก็ทำได้แต่ในใจก็รู้ตัวว่าจะชอบงานด้านดีไซน์พื้นที่มากกว่า ก็ทำอยู่ที่นี่ได้ปีครึ่งจนจบโปรเจ็คที่รับผิดชอบ ผมก็ออก สาเหตุที่ออกเพราะรู้ตัวว่าตัวเองชอบการทำงานที่ได้ออกแบบ ได้ดีไซน์มากกว่า

เดี๋ยวมาต่อครับ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: รบกวนปรึกษาและขอคำนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:07:58 AM »
พอออกจากที่ที่ 2 มานั้น ก็ว่างงานอีกประมาณ 2เดือนเลย ระหว่างนี้ตัวเองเริ่มคิดแล้วว่า คงจะหางานด้านออกแบบเมืองที่ตัวเองถนัดไม่ได้แน่ๆด้วยปัจจัยหลายๆอย่างคือมีความคิดนึงแล่นเข้ามาในหัว คือ ผมเริ่มอยากเห็นงานที่ตัวเองออกแบบสร้างขึ้นมาจริงๆ ได้จับต้องจริงๆ ซึ่งงานในสเกลผังเมืองนั้นเป็นสเกลที่ใหญ่ที่สุดในบรรดาทุกสาขาของสถาปัตย์ การที่จะเกิดการสร้างเมืองใหม่ หรือพัฒนาเมืองขึ้นมาจริงๆนั้นเป็นไปได้ยากมากกว่างานสเกลเล็ก (เฉพาะที่ไทยนะครับ ถ้าที่เมืองนอกนักออกแบบเมืองเป็นที่ต้องการมาก จะสังเกตได้ว่าตามประเทศที่คนไปท่องเที่ยวต่างๆนั้นมีการวางระบบเมืองและมีการออกแบบเมืองที่ดีมาก มีการวางแผนการพัฒนาเมืองมาตั้งแต่ต้นไม่เหมือนประเทศไทย)

ความคิดที่อยากเห็นงานตัวเองจับต้องได้เริ่มรุกเข้ามาในสมองผมมากขึ้น กอรปกับการที่งานด้านผังเมืองในประเทศไทยค่อนข้างมีน้อยมาก ผมจึงเริ่มหันมาจับงานกร๊าฟฟิกดีไซน์มากขึ้น ทั้งๆที่ไม่ีได้จบมาโดยตรง แต่....

พักแป๊ปนึงครับ เดี๋ยวมาต่อ...

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:19:46 AM »
ผมไม่ได้จบด้านกร๊าฟฟิกมาโดยตรง แต่ผมจบสถาปัตย์มาซึ่งมีพื้นฐานด้านการออกแบบมาพอสมควร เรื่องสี การจัดวาง lay-out composition และอื่นๆ โปรแกรมที่สามารถใช้ได้ก็มี Photoshop illustrator 3DSketchup Powerpoint สำหรับการพรีเซ้น โดยโปรแกรมที่ว่ามานี่ผมถนัดทุกโปรแกรมยกเว้น illustrator ที่ใช้น้อยมากถึงไม่ได้ใช้เลย (เนื่องจากตอนเรียน ตอนทำโปรเจ็คก็ต้องใช้ฅโปรแกรมเหล่านี้ตลอดในการทำ board สำหรับพรีเซ้นงานอยู่แล้ว)

ผมจึงลองสมัครเข้าไปทำงานด้านกร๊าฟฟิกดีไซน์ครั้งแรกที่บริษัท event organize แห่งนึง(เงินเดือนลดไปอีก 10% เหมือถอยหลังเ้ข้าคลองเรื่อยๆ แต่ก็ต้องยอมเพราะอยากได้ประสบการณ์ หลายคนบอกผมโง่ ไม่พัฒนาตัว แต่ผมกำลังพัฒนาตัวอยู่ถึงได้ยอมถอยเพื่อก้าวไปข้างหน้า) ซึ่งบริษัทนี้เป็นบริษัทเล็กๆ มีพนักงานไม่ถึง5คน แต่ละคนทำหน้าที่ของตัวเอง ผมเป็นกร๊าฟฟิกดีไซน์คนเดียวที่เข้าไปทำแทนคนเก่า งานที่ได้รับมอบหมายก็มีตั้งแต่ออกแบบโปสเตอร์ โบรชัวร์ ออกแบบกรอบทีวีพลาสม่า ออกแบบบู๊ทสำหรับออกงาน (ออ ผมเคยรับงานออกแบบโลโก้กับเพื่อนตอนเรียนด้วยครับ) ซึ่งการทำงานที่นี่ก็ทำให้ผมมีพอร์ทงานด้านกร๊าฟฟิกดีไซน์เพิ่มมากขึ้น แต่ก็ยังไม่เยอะมาก (ปกติผมมีพอร์ทเล่มนึงเป็นงานด้านการออกแบบวางผังซึ่งเยอะมาก 40-50 แผ่น เพราะโปรเจ็คนึงก็มากกว่า 5 แผ่นอยู่แล้ว)

หลังจากทำมาได้ 3 เดือนก็เกิดเรื่องขึ้นอีก....

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:29:49 AM »
ทำไปได้ 3 เดือนครับ น้ำท่วมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม อ๊อฟฟิตปิดและย้ายไปอยู่ ตจว.ทันที พนักงานทุกคนต้องโดนพักงานอย่างไม่มีกำำหนด จนถึงปัจจุบันนี้ผมก็ยังว่างงานอยู่ได้ประมาณเดือนนึงแล้ว ก็ได้แต่สั่งสมประสบการณ์ ตามอ่านเทคนิคต่างๆเพื่อเพิ่มพูนความรู้ในสาขาที่เราไม่ได้จบมาโดยตรง และก็พยายามหางานที่ใหม่ไปด้วย จบแล้วครับ เรื่องราวการทำงานของผมอาจยาวไปนิดนึง แต่ก็อยากระบายให้หลายๆคนเพื่อเป็นกำลังใจหรือเป็นแรงผลักดัน ช่วยแนะนำความรู้วิชาต่างๆครับ โดยผมมีคำถามอยากปรึกษาเพื่อขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1.ผมตามอ่านในเว็บสมัครงานส่วนใหญ่เห็นต้องการกร๊าฟฟิกที่ใช้โปรแกรมได้หลากหลายมาก บางที่เห็นต้องการทำเว็บไซท์ด้วย ซึ่งอยู่ในตำแหน่งกร๊าฟฟิก ผมควรไปเรียนเรื่อง website designer ภาษา css, html เพิ่มเติมมั๊ยครับ เห็นหลายประกาษรับสมัครบอกถ้ามีพวกนี้จะรับพิจารณาเป็นพิเศษ

2.Indesign จำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ผมทำได้หลักๆก็ photoshop กับ 3d ซึ่งงานออกแบบตั้งแต่ตอนเรียนจนถึงปัจจุบันแม้กระทั่งการทำพอร์ทเป็นเล่มๆของผม ผมก็ใช้แต่สองโปรแกรมนี้ ไม่เคยแตะ indesign เลย ผมเคยสนใจงานพวก จัดหน้าหนังสือ แต่คุณสมบัติที่ผมไม่มีคือ indesign นี่แหละึครับ แต่ผมก็เคยทำงาน guidebook สำหรับเมืองตอนเรียนด้วยโปรแกรม photoshop นะครับ ทำเป็นหน้าๆ งานตอนนั้นประมาณ 10-15 หน้า ก็ออกมาได้ไม่มีอะไร จำเป็นไหมครับที่จะต้องใช้ indesign ทำหนังสืออย่างเดียว

ตอนนี้ตื้อๆมากครับ ไว้นึกคำถามออกจะมาถามอีกนะครับ หรือถ้าสงสัยอยากถามผมตรงไหนถามมาได้เลยนะครับ บางทีผมย่นรายละเอียดเพื่อไม่ให้มันเป็นดีเทลมากเกินไป

ขอบคุณที่สละเวลารับฟังและให้คำแนะนำครับ จิตตกมากช่วงนี้ เริ่มท้อครับ แต่ยังไม่ยอมถอย

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 11:52:29 AM »
พอจะเข้าใจครับ ผมจะเล่าให้ฟังนิดนึง(อาจเยอะ)
บริษัทที่ผมทำเดิมทีจะรับสมัครพนักงานมีหน้าที่โดยตรง
คือเอาเฉพาะผู้ที่มีความสามารถโดยตรงต่องานนั้นๆ
แต่มาในช่วงหลังๆนี้ ในประกาศรับสมัครงาน
มีรายละเอียดของความสามารถเยอะขึ้น
ผู้สมัครต้องมีความสามารถมากมายหลายโปรแกรม

นั่นคือ คนไทยเก่งเกินไปหรือเปล่า
คนเดียวมีความสามารถทำได้ 4-5 โปรแกรมขึ้นไป
ฝรั่งเลยชอบ เพราะได้กำไรในตัว
กลายเป็นอยู่ในข้อกำหนดการสมัครงานซะเลย
(ผมยังแอบคิดว่า เรากำลังทำให้ฝรั่งนิสัยเสีย)

ฉะนั้น..อย่าคิดว่าเป็นเรื่องไม่สำคัญ
คุณทำไม่ได้ แต่คนอื่นทำได้ เสียเปรียบมากมาย

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 12:03:35 PM »
กราฟฟิคแบบไทยๆ
ต้องใช้โปรแกรมได้ครอบจักวาล  แม้ว่าโปรแกรมนั้นๆมันจะไม่เกี่ยวกับงานกราฟฟิคก็ตาม....หึหึ
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 11:56:01 AM »
2.Indesign จำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ผมทำได้หลักๆก็ photoshop กับ 3d ซึ่งงานออกแบบตั้งแต่ตอนเรียนจนถึงปัจจุบันแม้กระทั่งการทำพอร์ทเป็นเล่มๆของผม ผมก็ใช้แต่สองโปรแกรมนี้ ไม่เคยแตะ indesign เลย ผมเคยสนใจงานพวก จัดหน้าหนังสือ แต่คุณสมบัติที่ผมไม่มีคือ indesign นี่แหละึครับ แต่ผมก็เคยทำงาน guidebook สำหรับเมืองตอนเรียนด้วยโปรแกรม photoshop นะครับ ทำเป็นหน้าๆ งานตอนนั้นประมาณ 10-15 หน้า ก็ออกมาได้ไม่มีอะไร จำเป็นไหมครับที่จะต้องใช้ indesign ทำหนังสืออย่างเดียว

คุณต้องเข้าใจว่า Software แต่ละตัวมีคุณสมบัติเหมาะสมกับงานแบบใด...
  • Photoshop ใช้ตกแต่งรูปภาพ Bitmap จึงไม่เหมาะอย่างยิ่งกับงานที่ต้องการความคมชัด...
  • Illustrator ใช้วาดภาพ Vector แต่ก็มีคุณสมบัติที่เอื้อในการทำงานจัด Layout ที่จำนวนหน้าไม่เยอะได้...
  • Indesign ใช้จัด Page Layout มีความสามารถในการทำงานที่บริมาณหน้าเยอะๆ ได้ดี...
โดยการทำงานส่วนใหญ่เราจะใช้ร่วมกันทั้ง 3 ตัว ตกแต่งภาพใน Photoshop วาดภาพประกอบต่างๆ ใน Illustrator แล้วเอามาจัด Layout ใน Indesign หรืออาจจบอยู่แค่ตกแต่งภาพใน Photoshop วาดภาพประกอบต่างๆ และจัด Layout ใน Illustrator...

ที่คุณใช้ Photoshop ในการจัด Layout นั้นถือว่าใช้ Software ทำงานผิดประเภท ถ้าชอบและอยากทำงานจัดหน้าหนังสือจริงๆ อย่างน้อยก็ต้องใช้ Software 3 ตัวนี้เป็นครับ...

ที่ถามว่า Indesign จำเป็นมากน้อยแค่ไหน? ตอบได้เลยว่าจำเป็นมาก...ยิ่งถ้าทำงานกับงานที่มีปริมาณหน้าเยอะๆ อย่างหนังสือ นิตยสารครับ...

ส่วนคำถามข้อแรก ผมว่าคุณควรให้ความสำคัญ และเจาะลึกลงไปเรื่องในเรื่องนึงมากกว่า ส่วนที่เหลือพอมีเวลาก็ค่อยหาเป็นความรู้ไว้ประดับตัวพอให้เอาตัวรอด และเราก็ไม่จำเป็นต้องทำได้ทุกอย่างที่เจ้านายต้องการครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:14:17 PM โดย BBTaro »

ออฟไลน์ nattapon

• Level 1
  • *
  • Like 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:30:43 PM »
ถ้าอยากทำดีไซน์ ก็จงเน้นที่ดีไซน์

อย่าเน้นที่โปรแกรมครับ

-----เพิ่มเติมครับ-----

ไม่ได้จะดูถูกหรืออะไรนะครับ จากที่คุณบอกว่าพอร์ทมีเป็นสี่ห้าสิบหน้านั้น จะมีพอร์ทที่มีคุณภาพจริงๆทุกหน้ามั้ย?

ฉะนั้นเวลาจะส่งพอร์ทงานไปไหน ให้คัดเฉพาะงานที่คิดว่าดี และงานที่เราคิดว่า "ชอบ" เท่านั้นก็พอ ส่งพอร์ทเยอะชิ้นแต่ไม่มีคุณภาพไปก็เสียเวลาเปล่า

เพราะเวลาผมดูพอร์ทคนก่อนเรียกเข้าสัมภาษณ์ เชื่อมั้ยว่าหลายคนส่ง "ห่าเหว" อะไรมาก็ไม่รู้ ไม่ได้สากกะเบืออะไรซักอย่าง น้อยคนนักที่จะมีพอร์ทที่เข้าตาจริงๆ แล้วส่วนใหญ่คนที่ส่งงานที่ "เข้าตา" มาก็ส่งมาแค่ไม่กี่ชิ้นหรอกครับ ฉะนั้นเลือกงานที่ดี เก็บงานกลางๆไว้ให้ดูวันที่เค้าเรียกจะดีกว่าครับ เค้าจะได้มองว่าคุณทำได้หลากหลาย ไม่ได้ทำงานได้จับฉ่าย

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 11:51:26 PM »
ถ้าเราเลือกใช้เครื่องมือให้ถูกกับงานจะช่วยลดปัญหาในขั้นตอนการทำงานไปได้เยอะครับ แทนที่จะเสียเวลากับสมองมาคอยนั่งแก้ปัญหาสู้เอาไปใช้สร้างสรรค์ผลงานดีกว่า...

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 03:37:58 AM »
@dan / tomza ขอบคุณที่แชร์ความคิดเห็นครับ ผมดูเว็บรับสมัครหลายๆที่เป็นอย่างที่คุณบอกว่าต้องการนู่น นี่ นั่น ซึ่งคนที่ได้โปรแกรมเยอะและหลากหลายได้เปรียบจริง แต่บางทีผมก็เห็นว่าบริษัทเหล่านี้ต้องการเยอะภายในคนคนเดียว แต่ cost ที่จะให้ไม่ได้เยอะตามไปด้วย เค้าจะได้เซฟ cost ที่สุดและได้คนที่มีความสามารถเยอะที่สุดในคนเดียว ซึ่งถ้าคนที่มาสมัครเห็นแล้วเกิดคิดว่า เรามีความสามารถเข้าตาหมด แต่ค่าจ้างนั้นเรารับไม่ได้จริงๆ เพราะถ้าไปสมัครที่ที่เป็นเฉพาะทางอาจจะได้เยอะกว่านี้ 2-3 เท่า ถ้ากรณีอย่างนี้ ควรทำอย่างไรดีครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

@BBTaro / nattapon ผมเห็นด้วยครับว่าโปรแกรมทั้ง 3 เป็นโปรแกรมหลักๆในการทำงาน graphic ซึ่งปัจจุบันผมก็พยายามลองผิดลองถูกกับ indesign อยู่ แต่อยากทราบว่า เวลาเราทำงานให้เจ้านายหรือลูกค้านี้ เค้าสนใจเรื่องโปรแกรมหรือป่าวครับ หรือสนผลลัพธ์ตอนสุดท้ายของงาน อันนี้ถามจริงๆนะครับไม่ได้กวน เพราะผมไม่รู้ว่าคนทีทำกร๊าฟฟิกจริงๆแล้วเจ้านายเค้าซีเรียสเรื่องนี้หรือป่าว ส่วนเรื่องพอร์ท 40-50 แผ่นนั้น ผมว่าถ้ามองในด้านกร๊าฟฟิกผมว่าคงไม่เข้าตากร๊าฟฟิกครับ แต่ถ้ามองด้านที่ผมเรียนมา (ออกแบบด้านผังเมือง) ผมว่าค่อนข้างเข้าตาครับ (ชี้แจงเฉยๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาต่อต้านอะไร)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าเราจะพยายามผลิตผลงานออกมายังไงดีครับ เช่น ลองตั้งโจทย์ให้ตัวเอง หรือว่าลองหางานประกวดแบบทำ สมมติว่าถ้าคนๆนั้นไม่เคยทำงานกร๊าฟฟิกโดยตรงมาก่อน ประมาณนี้อ่ะครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่างานที่เราผลิตออกมานั้นดีหรือไม่ดี เข้าตาหรือไม่เข้าตา เพราะในสายตาเรา เราอาจจะคิดว่าดีแล้ว สวยแล้ว เราชอบแบบนี้ แต่ถ้าให้คนอื่นดูอาจจะตรงกันข้ามอะไรประมาณนี้อ่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ผมยังไร้ประสบการณ์นัก ถ้าตรงไหนที่ผมพูดผิดหรือไปขัดกับความคิดของใคร ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอแสดงความนับถือทุกๆท่านที่เค้ามาตอบและชี้แนะครับ  :)

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:38:27 AM »
เจ้านายหรือลูกค้าสนใจแต่ผลลัพธ์แหละครับ และส่วนใหญ่เขาค่อยไม่รู้เรื่องทางเทคนิคหรือขั้นตอนการทำงานหรอก ดังนั้นในฐานะ Graphic Designer อย่างเราๆ ต้องรู้ว่าต้องทำงานชิ้นนี้ขึ้นมาอย่างไรให้ได้ผลงานดีที่สุด ตั้งแต่ความคิดสร้างสรรค์จนผ่านขบวนการผลิตออกมาเป็นชิ้นงานจริงๆ อย่างที่ผมบอกไปควรเลือกใช้เครื่องมือให้ถูกกับงาน และที่สำคัญควรรู้ด้วยว่าเราจะส่งต่อชิ้นงานไป Output แบบไหนถึงจะได้ผลลัพท์ที่ดีที่สุดด้วย...

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:52:18 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ สาขาที่คุณจบมายอดเยี่ยมมากครับ อ่านยังไม่ทันจบในช่วงแรกผมก็ฉุดคิดเลยว่า ถ้าคุณไปอยู่เมืองนอกคงรุ่งแล้วครับ เพราะฝรั่งมักให้ความสำคัญกับระบบผังเมือง ส่วนประเทศไทยคงไม่มีพื้นที่ให้วางผังแล้วมั้งครับ ยกเว้นจะเกิดโครงการหมู่บ้าน นิคมฯ หรือ job เล็ก ๆ ต่าง ๆ

เรื่องโปรแกรม ทุกวันนี้กระผมถนัดเพียง 2 โปแกรมเท่านั้น คือ Illustrator และ Photoshop ส่วน InDesign นั้นได้เพียงแค่พื้น ๆ แต่กระผมเห็นด้วยเช่นกันกับหลาย ๆ ท่านที่แนะนำให้ศึกษาโปรแกรมต่าง ๆ ไว้บ้าง แต่ควรเน้นหลัก ๆ คือ 3 โปรแกรมนี้ ซึ่ง 3 โปรแกรมนี้ก็ไม่ได้มีใครเก่งขั้นเทพหรอกครับ กระผมเชื่อว่าแทบทุกท่านยังต้องศึกษาโปรแกรมในเชิงลึก ยังต้องเปิดตำราศึกษายามลืมการใช้งานบางอย่าง ยังต้องเปิดเว็บไซต์เพื่อหาเทคนิคต่าง ๆ ที่เราไม่สามารถทำได้ ยังต้องขอคำปรึกษาตามบอร์ดต่าง ๆ (ถึงไม่ได้ขอก็ยังแอบอ่าน) เชื่อเถอะครับ ถ้าใจอยากไปตามที่เราต้องการเดี๋ยวก็ต้องดีเอง เรื่องท้อแท้ไม่มีใครไม่มี อยากให้คุณศรัทธากับความเชื่อของตัวเอง โชคดีครับ ขอบพระคุณครับ

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:24:08 PM »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าเราจะพยายามผลิตผลงานออกมายังไงดีครับ เช่น ลองตั้งโจทย์ให้ตัวเอง หรือว่าลองหางานประกวดแบบทำ สมมติว่าถ้าคนๆนั้นไม่เคยทำงานกร๊าฟฟิกโดยตรงมาก่อน ประมาณนี้อ่ะครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่างานที่เราผลิตออกมานั้นดีหรือไม่ดี เข้าตาหรือไม่เข้าตา เพราะในสายตาเรา เราอาจจะคิดว่าดีแล้ว สวยแล้ว เราชอบแบบนี้ แต่ถ้าให้คนอื่นดูอาจจะตรงกันข้ามอะไรประมาณนี้อ่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ผมยังไร้ประสบการณ์นัก ถ้าตรงไหนที่ผมพูดผิดหรือไปขัดกับความคิดของใคร ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอแสดงความนับถือทุกๆท่านที่เค้ามาตอบและชี้แนะครับ  :)

อืมมมมมมมมมมม~ เอาง่ายๆ ที่ทำได้เรื่อยๆ ให้ลองกำหนดโจทย์จากสิ่งที่ขัดหูขัดตาใกล้ๆ ตัวเราก็ได้ครับ อะไรที่ไม่ถูกใจคิดว่ามันแย่ก็ลองทำให้มันดีขึ้น ในโจทย์อย่าลืมใส่รายละเอียดสินค้า เจ้าของสินค้า กลุ่มเป้าหมายเป็นใคร และต้องการจะสื่ออะไร เพราะ Graphic Design เป็นเครื่องมือสื่อสารการตลาด ถ้าทำผลงานออกมาแล้วไม่มีใครเข้าใจ สื่อสารข้อมูลการตลาดอะไรไม่ได้ก็ไม่ต่างอะไรกับขยะชิ้นนึง...

ส่วนเรื่องจะรู้ได้ไงว่างานดีไม่ดียังไงก็คงต้องพยายามเอาคนอื่นดูเยอะๆ ครับ อธิบาย Concept ที่มาที่ไปของงาน และทำใจรับฟัง... อาจจะ Post ใน Board นี้ก็ได้ครับ...

บางทีและส่วนใหญ่เราไม่อาจทำตามใจเราได้ทั้งหมด เราต้องเอาความต้องการของลูกค้าเป็นหลัก ให้คำปรึกษา แนะนำ และเสนอทางเลือกที่คิดว่าดีกว่า ถ้าเจอลูกค้าที่เปิดใจรับ กล้าลอง กล้าเสี่ยงนี้ก็สวรรค์เลย...

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:29:20 PM »
เรื่องโปรแกรม ทุกวันนี้กระผมถนัดเพียง 2 โปแกรมเท่านั้น คือ Illustrator และ Photoshop ส่วน InDesign นั้นได้เพียงแค่พื้น ๆ แต่กระผมเห็นด้วยเช่นกันกับหลาย ๆ ท่านที่แนะนำให้ศึกษาโปรแกรมต่าง ๆ ไว้บ้าง แต่ควรเน้นหลัก ๆ คือ 3 โปรแกรมนี้ ซึ่ง 3 โปรแกรมนี้ก็ไม่ได้มีใครเก่งขั้นเทพหรอกครับ กระผมเชื่อว่าแทบทุกท่านยังต้องศึกษาโปรแกรมในเชิงลึก ยังต้องเปิดตำราศึกษายามลืมการใช้งานบางอย่าง ยังต้องเปิดเว็บไซต์เพื่อหาเทคนิคต่าง ๆ ที่เราไม่สามารถทำได้ ยังต้องขอคำปรึกษาตามบอร์ดต่าง ๆ (ถึงไม่ได้ขอก็ยังแอบอ่าน) เชื่อเถอะครับ ถ้าใจอยากไปตามที่เราต้องการเดี๋ยวก็ต้องดีเอง เรื่องท้อแท้ไม่มีใครไม่มี อยากให้คุณศรัทธากับความเชื่อของตัวเอง โชคดีครับ ขอบพระคุณครับ

ผมก็ 1 ในนั้น ใช้งานบ่อยสุดๆ ก็ Illustrator กับ Photoshop ครับ...

ออฟไลน์ thanawat12000

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:34:18 AM »
ยังกับตัวผมอีกคนแฮะแต่ต่างกันเยอะระหว่าคุณกับผม ถ้าเทียบภาษีแล้วคุณดีกว่าผมเยอะ เดียวเล่าให้ฟัง

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:00:24 PM »
ผมอายุ 36 ปี ตกงานมาเกือบ 1ปีสายงานเดิมไม่เกี่ยวอะไรกับงานกราฟฟิตเลย
1.จบแค่ ม3
2.สายงานเดิน ส่งเอกสารวิ่งธนาคาร ออกสินค้าด่านศุลากร
และประสาทหูผมเสื่อม ทั้ง 2 ข้าง และผมเพิ่งได้ทำงานพวกกราฟฟิต ประมาณ ปลายเดือน 6 ปีนี ถูกให้ออกจากงานเก่าประมาณ กุมภาพันธ ปีก่อน ช่วงออกจากงานเก่าช่วงแรกไม่เท่าไรยังพอมีเงินใช่แต่พอเงินใช่ ลองลงทุนมีแต่เจ้ง เงินเริ่มหมด ต้องพึงพาพี่น้อยอาศัยเงินเขาพอยาใส้ระหว่า หางานทำใหม่ ผมนึกในใจไหนก็ตกงานลองเปลี่ยนเข็น ชีวิตใหม่เลย หัด รีทัชภาพ อาศัยถามไถ่จากผู้รู้เพราะเวลาแต่งภาพให้คนอื่นดูเขาชมว่าสวย อีกอย่าเราชอบงานศิลปมาแต่เด็ก แต่พอส่งผลงานไปให้คนที่เป็น อ. สอนระดับมหาลัย งานผมสอบตกหมด T_T พยายามแก้งานใข พยายามทำให้ดีที่สุดหนังสือเกี่ยวการใช่โฟโต้ช้อปถูกเอามาอ่านใหม่  เทดนิดต่างๆถูกผสมกันใหม่ พอเข้าที่เข้าทางเลยส่งภาพไปสมัครงาน ไม่ผ่านซะที่ บางที่บอกพาแต่ไม่เป็นโปรแกรม AI เขาไม่เอา

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:10:01 PM »
เลยต้องสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับทำลายเส้นคืออะไร คนในเว็ปนีใจดีบอกว่าไม่ยากถ้าได้ photoshop โปรแกรมai ก็ง่านครับ ลองหัดเอามาเล่นกว่าจะมีคนยอมรับก็เล่นแทบท้อ เกือบจะไปสมัครเป็นพนักงานล้างจานแล้ว
เพราะ
1.วุฒิก้ไม่มี
2.ประสบการณ์ก็ไม่มี
3.อายุก็มากแทบหูไม่ดีอีก
พอมาทำตรงนนีแล้วเข้างานกราฟฟิตมากขึ้น เริ่มหาเวลาไปดูงานที่หอศิลปกรุงเทพมากขึ้น ศึกษาแนวคิดมากขึ้น เพราะแค่การวางตัวอักษรก็บ่งบอกถึงรสนิยมของเจ้าของงาน รวมถึงภาพลักษณต่างๆแต่บางครั้งลูกค้าชอบแบบนีต้องตามใจเขาเพราะเขาเป็นคนจ้าง แม้ว่างานดูขัดๆกัน 

ปล.ถึงเจ้าของกระทู้ ถ้าตั้งใจจริงกล้าที่จะล้มต้องกล้าลุกขึ้นสู้ครับ ภาษีคุณดีกว่าผมเยอะนะ พูดตามภาษา มวย คุณ สดกว่าผมเยอะถ้ายอมแพ้ง่ายๆควรย้อนกลับมาอ่านกระทู้นีใหม่นะ อาจจะช่วยจุดไฟให้คุณได้

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:12:05 PM »
ลืมไป
ขอบขอคุณทุกท่านชาวฮาร์คอกราฟฟิตครับ ช่วยแนะนำทำให้ผมได้มีวันนี แม้ว่าจะเป็นแค่ลูกเจียบในวงการ

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:33:29 PM »
โอ๊ว!~ สู้ๆ ครับ เคยลองเข้าไปดูงานที่ www.ffffound.com บ้างรึยัง...

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:32:17 AM »
โอ้วแต่ละท่าน วิถีชีวิตใช่ขี้หมูขี้หมา มีทั้งล้มลุกคลุกคลาน สุดยอดครับ
นี่ถ้าเกี่ยวกับความรักล่ะก็ ประสบการณ์ของผมไม่เป็นรองใครแน่ ๆ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:00:48 PM »
ทำไมถึงไม่มีใครมาตั้งกระทู้ปรึกษาเรื่องบนเตียงบ้างน่ะ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 12:16:27 PM »
เจออุปสรรคแต่เนิ่นๆ ก็ดีแล้ว จะได้รู้จักวิธีแก้ปัญหา ได้เปรียบกว่า
พวกที่เดินทางเรียบมาตลอด พอถึงจุดที่มีปัญหาก็มักจะไปไม่เป็น

leko

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:50:18 PM »
ขอผมตรงกันข้าม บริษัทน้ำท่วม พนักงานหนีหมดแล้วครับ ตอนนี้ไม่มีคนทำงาน
ถ้าสนใจมาทำด้วยกันก็โทรมาคุยได้นะครับ บริษัทผมทำกราฟฟิกดีไซน์มีงานสนุกให้ทำเยอะ
ลองเข้าไปดูตาม link นี้ครับ http://www.portfolios.net/profile/cheetahworks
โทร. 087-035-7289 เล็ก

• Level 1
  • *
  • Like 4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 04:25:45 PM »
ผมว่าหลักสูตรสมัยก่อนสอนแบบเป็ด มันทำให้ผมเอารอดครับ เพราะเราจะได้คล่ำทางที่เราคิดว่าดี่ที่สุดตอนเรา เจอปัญหาใหญ่

©HardcoreGraphic.com All rights reserved