Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามราคางาน  (อ่าน 3251 ครั้ง)

Kittisak

• บุคคลทั่วไป
สอบถามราคางาน
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 12:06:11 PM »
สวัสดีครับ ผมอยากสอบถามราคางานทำรูปกราฟิกขนาดเล็ก

ไม่ทราบว่าจะตีราคาต่อรูปที่เท่าไหร่ดีครับ ผมไม่เคยรับงานแบบนี้ พอดีมีผู้ว่าจ้างให้ทำให้ เสนอไปทีแรก 250 บาท/รูป เค้าหัวเราะ บอกว่าแพงไปมาก ให้คิดแบบเป็นชุดแทน (อาจจะชุดละ 10 รูป) แล้วให้เสนอไปใหม่

ส่วนตัวผมว่าแม้จะเป็นงานเล็ก แต่ก็ใช้เวลาเหมือนกันถ้าต้องการงานละเอียด อีกอย่างถ้าถูกมากก็เหมือนไม่ได้อะไร เลยอยากสอบถามทุกท่านที่มีประสบการณ์ว่าจริง ๆ แล้วควรจะวางราคาต่อรูปไว้ที่เท่าไหร่ดีครับ 250/รูป นั้นแพงไปจริง ๆ ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1
Re: สอบถามราคางาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:56:40 AM »
ราคานี้ หาอย่างอื่นทำเหอะ ค่าแรงงานขั้นต่ำชัดๆ

ออฟไลน์ beetofent

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:27:57 AM »
เชื่อผมน่ะ งานฟรีแลนส์แบบนี้ คุณต้องดูผู้ว่าจ้าง ว่าเค้าเป็นคนกราฟฟิคจ๋ารึป่าว ถ้าคนที่กราฟฟิคจ๋าเค้าจะให้เราเรียกเงินตามต้องการ แล้วเค้าก็จะดูงานคุณก่อนแล้วประเมินว่าคุ้มมั้ย แต่เวลาให้ดูไม่ควรจัดเต็ม เพราะอาจจะโดนชวดงานได้

ส่วนอีกพวกนึงคือพวกไม่สนใจกราฟฟิค ขอให้ได้งาน ราคาถูก

ดูจากของคุณแล้วน่าจะเป็นประเภทหลังมากกว่าเพราะ ให้คิดราคาเป็นแพคเกจ แนะนำ คุณรับงานนี้ไว้ แต่ทำแบบกั๊กฝีมือไว้บ้าง เอาเวลาไปทำอย่างอื่น ทำงานตัวนี้ให้ออกมาแค่ พอดูได้ แล้วเป็นผม ผมจะคิดเค้าไป 10 ภาพ 1200-1500 แต่คุณภาพงานที่ผมจะทำก็จะอยู่ที่ประมาณ 50-60% ของความตั้งใจสุดๆ  วิธีง่ายๆถ้าทำแบนเนอร์แบบภาพตัวอย่างของคุณ คุณใช้ลูกเล่นเดิมๆไปเลยหลายๆอัน เปลี่ยนโทนสี ก็พอ รับรอง10ภาพ ไม่เกิน2-3 วันก็จบงนได้แล้วครับผม..
เอาแล้ว~~

Kittisak

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 12:39:03 PM »
ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับผม สรุปคือนายจ้างไม่ยอมครับ เลยไม่รับงานนี้ครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 01:36:32 PM »
ดีมากเลย ที่ไม่รับงาน ฮ่าฮ่า ขืนทำไปก็อึดอัด (แต่ก็เสียดายที่เสียลูกค้าไป)

ถึงจะเป็นงานเล็ก ๆ แต่ก็เป็นดีไซน์ 1 art เลยเชียวนะ  ;)

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 02:26:13 PM »
ถ้าไม่เดือดร้อนอะไรมากก็ต้องยอมปล่อยผ่านไปบ้างครับ... ขืนรับไว้จะทำให้ลูกค้าเสียนิสัย...
ครั้งต่อๆ และต่อๆ ไปก็ราคาก็จะอยู่ประมาณนี้หรือถูกกดให้ต่ำลงไปอีกด้วยข้ออ้างต่างๆ ...
ผลเสียทั้งหมดจะตกอยู่ที่เรา และรวมทั้งเพื่อนร่วมอาชีพสายนี้ด้วย...
เมื่อก่อน Artwork ราคาหลักหมื่นเดี๋ยวนี้ราคาหลักร้อยตัดราคาให้ตายๆ กันให้หมด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 10:45:11 PM โดย BBTaro »

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 10:38:57 PM »
กดราคาขนาดนี้..ผมว่าให้ชวดไปเถอะครับ
อยากได้งานราคาถูกขนาดนั้นฟังแล้วหงุดหงิดมาก
สายอาชีพนี้ราคามันตกต่ำจนน่าใจหายแย่จริงๆ

ออฟไลน์ JAJAHAPPY

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:12:00 PM »

ทุกวันนี้ฟรีแลนซ์จะตายกันอยู่แล้ว .. ลูกค้าส่วนใหญ่ให้
โรงพิมพ์ออกแบบพิมพ์เสร็จสรรพให้หมด .. เพราะ " เค้าทำฟรี " ..

พอเจองานนอกเรียกเงินไปมันบ่นว่าแพง ... โถๆ ..
ไปขายลามิเนต ตัดราคาแข่งกะ นรากรดีกว่ามั้ง ..

©HardcoreGraphic.com All rights reserved