Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียมารยาทตั้งหัวข้อใหม่อีกครั้งนะครับ  (อ่าน 3046 ครั้ง)

creation08

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ว่าไปกดโดนอะไร ออกมาเป็นมนุษย์ต่างดาวเชียวครับ  แหะ ๆๆ เ :Pอาเป็นว่าตั้งใหม่ละกันนะครับ
ผมอยากปรึกษาพี่ ในนี้ครับ
ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆพี่ ๆ ในนี้โชว์ผลงานตัวเอง ยังไงครับ
ที่ไม่กระทบต่อตัวเราในเรื่องลิขสิทธิ์ต่าง ๆ
ในกรณีที่เรา รับงานเขามาทำ และอยากเอางานที่เรารับทำ
มาโชว์เป็นผลงานใน Blog หรือ หน้า ผลงานของเราใน IE นะครับ
คือทุกวันนี้ผมรับงานมาทำแต่ไม่เคยได้โชว์ผลงานตัวเองเลยอะครับ
เพราะผลงานส่วนใหญ่ จะมีผู้ว่าจ้างเป็นหลัก ซึ่งเป็นองค์กร เสียส่วนใหญ่
บางครั้งก็อยากเขียน Blog เพื่อนสื่อสารและโปรโมทตัวผมเองให้คนอื่นได้เห็น
ฝีมือบ้างจะได้ไหมครับ ขอคำแนะนำด้วย ขอรับ

ออฟไลน์ beetofent

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
Re: ขอเสียมารยาทตั้งหัวข้อใหม่อีกครั้งนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 04:12:34 PM »
ถ้างานเยอะก็ crop เอาครับผม แล้วมาแปะในสไตล์เท่ๆสวยๆของเราไป ให้คนที่ดู ดูเป็นภาพรวมของทุกๆงาน

ถ้าเป็น motion graphic มันก็คือ showreel นั่นละครับ
เอาแล้ว~~

creation08

Re: ขอเสียมารยาทตั้งหัวข้อใหม่อีกครั้งนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 04:24:09 PM »
ถ้างานเยอะก็ crop เอาครับผม แล้วมาแปะในสไตล์เท่ๆสวยๆของเราไป ให้คนที่ดู ดูเป็นภาพรวมของทุกๆงาน

ถ้าเป็น motion graphic มันก็คือ showreel นั่นละครับ
ขออภัยครับผมลืมบอกไปว่าผลงานส่วนมากที่ผมทำจะเป็นภาพนิ่งมากกว่าครับ เช่นสื่อสิ่งพิมพ์ ธีมเลย์เอาท์เว็บไซต์ ประมาณนั้นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beetofent

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:22:00 AM »
ที่ผมบอกไป ก็รวมไปถึงงาน print นั่นนั่นแหละครับ แต่ยืมคำของงาน production มาใช้อ่ะครับ

คือคุณ crop ในส่วนที่คุณคิดว่ามันดีที่สุดมา จะครอปมาเป็น สามเหลี่ยม แนวทะแยงมุม วงกลม คือเอาว่างานชิ้นนึง มันต้องมีมุมสวยของมัน ไอตรงส่วนของข้อความเนื้อหาก็ไม่ต้อง crop ไปโดนมันมาก เอาแค่เฉียดๆ เอามาจัดวางใหม่ ในสไตล์ของคุณ รวมๆกันไป อาจมีข้อความบรรยายคาดไว้ ก็ตามใจคุณ ทำให้งานเก่าหลายๆชิ้น มารวมกันเป็นงานใหม่อ่ะครับผม..  ;D
เอาแล้ว~~

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:39:24 AM »
ลองนำเสนอแนวๆ นี้ก็ได้ครับ... โชว์ทั้งชิ้นรูปนึงแล้วค่อยเจาะโชว์ในรายละเอียดเป็นจุดๆ ไป...

ที่มา www.behance.net/ritacruzneves

creation08

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 06:36:28 PM »
รบกวนถามอีกได้ไหมครับว่า
พี่ ๆ ทุกท่านนำเสนอผลงานกันแบบไหนครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:49:27 PM »
1.หาพื้นที่ฟรี ๆ ทาง net เช่น blogspot , blog ต่าง ๆ ,เฟสบุค (ก็ใช้ดี) , tumblr.com (อันนี้คนไทยไม่ค่อยนิยมแต่ผมชอบมาก) ฯลฯ
2.เปิด website ของตนเอง
3.ทำเป็นสิ่งพิมพ์ซักชุด (เหมือนคุณ BBTaro ยกตัวอย่าง) จะเป็นเล่ม,แผ่นพับ,ใบปลิว ฯลฯ เอาแบบดีไซน์กิ๊ฟเก๋ ให้สมราคาอาชีพ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 03:31:53 AM »
ผมทำเป็น Blog นะ... แต่ก็ไม่ได้มี Update งานใหม่ๆ เพราะลูกค้าก็กลุ่มเดิมซะส่วนใหญ๋ ลูกค้ากลุ่มใหม่ๆ ที่แนะนำกันมาก็มีบ้างเล็กๆ น้อยๆ เวลาเขาขอดูงานก็ส่ง Portfolio แบบย่อที่ทำเป็น .pdf ไป คิดว่าสดวกแบบไหนก็ทำแบบนั้นแล้วกันครับ...

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 10:35:25 PM »
ลองดูครับ ผมว่าธีมที่เขาให้ใช้สวยดี
ผมก็ใช้บริการที่นี่เหมือนกันครับ

http://carbonmade.com/examples

design31

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:20:20 PM »
ช่วง High Season นี้งานเยอะจริงๆ :-\

ตอบเหมือนคุณ nragorn น่ะ..
ผมเองก็ใช้ครับ.. :)

creation08

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:11:01 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved