Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำร้าน ป้าย สติกเกอร์ ขอคำชี้แนะด้วย  (อ่าน 19741 ครั้ง)

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
พอดีได้หุ้น สวนอีกสองท่าน เลยลงขันกัน ทุนประมาณ สิบหมื่น หน้าร้านอยุ่ไกล้มหาวิทยาลัย ชานเมืองชลบุรี ปกติผมสองคนทำงานบริษัท ด้านนควบคุมและออกแบบการผลิต ก้าเลยได้ออกแบบบ่อย เขาซื้อเครื่องตัด ลิยู หน้า60ซม.ให้เครื่องหนึ่งใช้มา3-4ปีพอปีกกล้าขาแข็งเลยอยากเปิดร้านทำเอง โดยให้เพื่อนอีกคนที่ว่างทำเราคอยช่วยวันว่าง ยังไม่มีประสพการด้านการตลาด วานพี่ๆเกจิที่ทำร้านอยุ่ช่วยเปิดคำภี ขีช่องให้น้องใหม่ในธุรกิจนี้ ได้อยู่รอดสักคนนะครับ เห็นว่าสมาชิกเราหลายท่านเป็นเจ้าของร้านมีสิ่งใดที่ต้องระวัง และมีเคล็ดลับการตลาด มาแบ่งปันบ้าง หวังว่าคงเมตตาน้องใหม่ ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ CrazyBankZ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: อยากจะทำร้าน ป้าย สติกเกอร์ ขอคำชี้แนะด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:56:09 PM »
ถ้ากล้าเปิดร้านแล้ว ก็ต้องกล้าเรียนรู้

ลองผิดลองถูกไปเลยครับ ประสบการณ์แต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ละที่ก็ไม่เหมือนกัน ลูกค้าก้อต่างกัน

เอาใจช่วยครับ
!!YaKnowDiZZiD!!

SEESAN

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากจะทำร้าน ป้าย สติกเกอร์ ขอคำชี้แนะด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:10:37 AM »
คนทำงาน งานสอนคน

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:55:01 AM »
ขอบคุณคำชี้แนะ ช่วงนี้กำลังรวบรวมทุนทรัพย์ เลือกทำเลที่ตั้งที่แน่นอน

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:26:57 PM »
อยากก้าวออกมาเหมือนกัน แต่ไม่มีทุน :o

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:04:11 PM »
ก็มีไม่มากหรอกแต่ทำเท่าที่มีก่อนส่วนจะให้มันอินเตอนั้นอนาคต ค่อยว่ากัน สำหรับทุนนั้นผมว่าต้องเริ่มลงมือทำอะไรสักอย่างอะไรลักอย่างที่ถูกกฎหมายให้ได้มาทีละเล็กละน้อย มันไม่มาหาเราเองแน่ สว่นผมได้แรงบันดาลใจจากเพลง แสงสุดท้าย ภาพยนต์เรื่อง วัยรุ่นพันล้านครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:44:11 PM »
ทำเล็ก ๆ แบบออนไลน์ก่อนก็ได้ครับ เหมือนผม
แต่ของผมที่ทำออนไลน์ก็เพราะทำงานประจำ แต่มีเครื่องตัดก็ดีกว่าปล่อยเฉย ทำไมถึงมีเครื่องน่ะหรอ ก็เพราะเคยเจ๊งมาจากธุรกิจมาก่อนน่ะสิครับ ฮ่าฮ่า ดีกว่าเก็บหรือขาย นำมันมาใช้งานดีกว่าเพราะใจยังรักที่จะทำ ทำแบบพอเพียงงานไหนยากมากจนเสียงานประจำก็ไม่รับ เน้นงานประจำมีเงินเดือนไม่เดือดร้อน งานประจำใช้ความคิดออกแบบค่อนข้างปวดหัว กลับมาบ้านตัดสติ๊กเกอร์ไม่ต้องใช้ความคิด ใช้แต่แรงและเวลา เหนื่อย+มีความสุขครับ

zeencool

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 05:16:04 PM »
ความคิดเห็นผมน่ะครับ  .....

1.แรก ๆ มีอยู่แล้ว แบบว่ามีคนเอางานมาให้ทำแต่ร้านคุณทำไม่ได้ อย่าเพิ่งปฏิเสธน่ะครับ เราสามารถไปจ้าง    ร้านอื่นทำก็ได้ สิ่งที่คุณต้องทำต่อจากนั้นคือ ไปหาร้านที่ชัพพอต กับร้านคุณอ่ะ คุณทำร้านป้ายใช่ป่ะ แล้วร้านป้ายต้องใช้อ่ะไรหล่ะ อย่างเช่น  ร้านสติ๊กเกอร์ ร้านตีตู้ไฟ ร้านขายวัสดุภัณฑ์ ร้านอื่น ๆ ไปสอบถามราคาไว้  สอบถามไว้เพื่ออะไรหรอครับ ก็เพื่อที่จะประมาณราคา ตอนเรารับงานอะครับ เวลาลูกค้ามาถามราจะได้ตอบเค้าได้ เวลาประมาณราคาก็ คิดไปสูง ๆ ไว้ก่อน ไม่ต้องกลัวเค้าไม่ทำหรอกครับ ทำถูกเหนื่อยฟรี แถมยังเข้าเนื้ออีก อย่างไม่ทำดีกว่าครับ
2.เปิดแรก ๆ ต้องประชาสัมพันธ์ ครับ  คือทำยังไงก็ได้ให้คนรู้จักเยอะ ๆ คุณทำป้ายอะไร ก็ต้องดูแหล่งลูกค้าของคุณ (ประมาณว่า ร้านน้ำปั่นยังไม่มีป้าย ก็ไปทำท่าซื้อน้ำเค้าแล้วก็น้ำเสนองานแล้วร้านคุณทำป้ายอะไรได้มั่ง) อันนี้ขนาดเล็ก ๆ ขนาดโตขึ้นมาหน่อย มีทุนชักหน่อย ไปเสนอพวกร้านอาหาร ทำป้าย ลดเท่านั้นเท่านี้แล้วแต่คุณจะกำหนดเสนอสูง ๆหน่อยเวลาลุดราคาจะได้ลดได้มาก ๆ ลูกค้าจะได้มีความรู้สึกว่าได้ของถูก แต่ท้ายที่สุดแล้ว คุณทำป้ายต้องได้กำไร

อันนี้แรก ๆ ครับ ที่เหลือคุณต้องลองเอง  ไม่ลองไม่รู้  ความรู้มันบอกกันได้แต่ประสบการณ์ไม่รู้จะบอกยังไง

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:52:41 PM »
ไม่ทราบว่า พอจะแนะนำ เครื่องพิมพ์สี-ตัดรอบวง ขนาด A3 ก็พอ ราคาของใหม่ ไม่เกิน3x,xxx บ.ยีห้อใหนน่าใช้ บ้างครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:41:38 AM »
ไม่ทราบว่า พอจะแนะนำ เครื่องพิมพ์สี-ตัดรอบวง ขนาด A3 ก็พอ ราคาของใหม่ ไม่เกิน3x,xxx บ.ยีห้อใหนน่าใช้ บ้างครับ

คุณหมายถึง Print & Cut หรือเปล่าเอ่ย
ถ้าใช่ ราคานี้แทบจะเป็นไปไม่ได้น่ะครับ อย่างต่ำจะมีเครื่องหน้ากว้าง 60 63 ซม. ราคาหลักแสน
หรืออาจจะพอมีท่านอื่นทราบบ้างนะครับ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 04:40:50 PM »

คุณหมายถึง Print & Cut หรือเปล่าเอ่ย
ถ้าใช่ ราคานี้แทบจะเป็นไปไม่ได้น่ะครับ อย่างต่ำจะมีเครื่องหน้ากว้าง 60 63 ซม. ราคาหลักแสน
หรืออาจจะพอมีท่านอื่นทราบบ้างนะครับ
ที่หน้ากว้างสัก 12 นิ้วม่ายมีเลยหรือครับเอาแบบมินิก่อน

ออฟไลน์ CrazyBankZ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 05:38:01 PM »
12 นิ้ว ก็คงต้อง พิมพ์เครื่องนึง ตัดอีกเครื่องนึงแล้วครับ
!!YaKnowDiZZiD!!

oesakofc

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:00:45 PM »
ไม่รู้ ได้มาหรือยัง เครื่องตัด แนะนำที่พันธ์ทิพย์ประตูน้ำ ชั้น สาม มั้ง ลองเดินดู มี 2 เกรด จีน กะ ญี่ปุ่น

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:33:10 PM »
ต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามานาน ตอนนี้ยังไม่มีร้านแต่งานก็มีเข้ามาเรื่อย ตัดสติกเกอร์ ทำป้าย กัดกระจก ออกแบบโลโก้ ตอนี้ได้งาน ยิงลาย อคริลิค มารู้ว่าจะหาที่ยิงได้ที่ใหนบ้างครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved