Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการประเมิณราคาออกแบบค่ะ  (อ่าน 6417 ครั้ง)

sainump

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องการประเมิณราคาออกแบบค่ะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:29:14 PM »
รบกวนพี่..ช่วยแนะนำหน่อยค่ะคือเพิ่งรับงานออกแบบ พวก ฉลากสินค้า ใบปลิว โบร์ชัวร์.....สื่อสิ่งพิมพ์
อะไรทำนองนี้แต่คิดราคาค่าออกแบบไม่ถูกจริงๆ
อย่างเมื่อวานมีคนจะให้ทำ อาร์ทเวร์ค ให้ และก็ออกแบบฉลากสินค้า
อยากทราบว่าพี่ๆคิดราคากันยังไงค่ะ เพราะเปิดๆดูในเว็บ บางคนก็คิดถูกกกกกมาก 500 ก็มี
350 ก็มี บางคนคิด 1,000-3,000

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: สอบถามเรื่องการประเมิณราคาออกแบบค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:54:00 PM »
ดูตามความเหมาะสม กับความสบายใจเลยครับ~ Brochure แผ่นนึงคุณอาจคิดสามสี่พันหรือถึงหมื่นก็ยังได้ถ้าทำให้ผู้ว่าจ้างเรารู้สึกว่า "คุ้มค่า" ที่จะจ่าย อยากให้เน้นคุณภาพของงานและบริการมากกว่าที่จะมาเน้นเรื่องราคา การตั้งราคาให้ต่ำ-ตัดราคากันเองจะทำลายทั้งตัวเองกับเพื่อนร่วมสายอาชีพครับ...

ส่วนพวกที่ตั้งราคาต่ำมากๆ ผมมองว่าเป็นแค่คนที่ใช้ Software ได้...ไม่ได้เป็น Designer ครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวอาจจะแรงไปหน่อย~)...

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
Re: สอบถามเรื่องการประเมิณราคาออกแบบค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:04:05 PM »
ประเภทงาน 4 สี 300-500 ให้หนีไปไกลๆ
ไม่ต้องไปเสียดายอะไรทั้งนั้น ไม่อดตายหรอกครับ
นอกจากจะทำให้ลูกค้าประเภทนี้เสียนิสัย
และยังจะทำให้เพื่อนร่วมอาชีพลำบากไปด้วย

ราคาต้องเป็นหลัก 1,000 ขึ้นไป แล้วแต่ยากง่าย
อย่าคิดแต่ค่าแรงอย่างเดียว อาชีพนี้ไม่ใช่กรรมกร
ต้องบวกความคิดสร้างสรรค์ลงไปด้วย
และมีองค์ประกอบในชิ้นงานมากน้อยแค่ไหน
เช่นต้องมีภาพประกอบ หรือสัญญลักษณ์ด้วยหรือไม่
รายการเหล่านี้ควรคิดเพิ่มหรือแยกต่างหาก

กำหนดมาตรฐานตนเองไว้ อย่าให้สูงหรือต่ำเกินไป

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 03:02:19 PM »
ส่วนพวกที่ตั้งราคาต่ำมากๆ ผมมองว่าเป็นแค่คนที่ใช้ Software ได้...ไม่ได้เป็น Designer ครับ

เห็นด้วยครับ

sainump

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:24:34 AM »
 ;Dขอบคุณพี่ๆ ค่ะ...เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 08:53:32 AM »

ส่งภาพนี้ให้ลูกค้าดูครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NoO

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 12:11:38 PM »
^
^
ขอยืมมาแปะคอมนะครับ มันช่างโดนนน  ;D ;D ;D

โชจิ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:35:44 AM »

ส่งภาพนี้ให้ลูกค้าดูครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ชอบตรงคำว่าไอ้ควายเนี่ยแหละ ขอยืมส่ง mail ไปให้พวกลูกค้าดูมั่ง 555

ออฟไลน์ aebaboo

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
    • http://www.facebook.com/harnns
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:38:40 AM »
ชอบภาพนี้จัง ขอแชร์หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:46:30 PM »
คุณ BuDDha ภาพโดนมาก เห็นโพสใน FB อยู่พักนึงแล้ว
ว่าแต่ไม่ใส่เครดิตให้เจ้าของภาพหน่อยหรือครับ ?

pongpops

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:56:49 AM »

ชอบอ่ะ ให้ 1 บวก

• Level 2
  • *
  • Like 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:46:13 AM »
คุณ BuDDha ภาพโดนมาก เห็นโพสใน FB อยู่พักนึงแล้ว
ว่าแต่ไม่ใส่เครดิตให้เจ้าของภาพหน่อยหรือครับ ?

ขอบคุณมากครับที่แย้งมา ภาพนี้ไม่ใช่กระผมทำครับ ผมเอามาจากเฟสบุคเพื่อนน่ะแหละครับ แต่ต้นฉบับน่ะ กระผมหาต้นตอไม่ได้จริง ๆ
เครดิตให้ต้นตอของเจ้าของภาพเลยครับ แต่ขออภัยจริง ๆ ครับไม่ทราบจริง ๆ
ขอบคุณครับ

• Level 2
  • *
  • Like 10
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:56:17 AM »
อันนี้เป็นต้นฉบับที่กระผมพอหามาได้ครับ

เครดิต : http://9gag.com/gag/63018
ยังไงก็ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตักเตือนมา รู้สึกผิดเป็นอย่างยิ่งที่บกพร่องมาก ส่วนผู้ที่ออกแบบงานนี้ จะพยายามหาต่อไปครับ  :)
ขอบพระคุณครับ

สิงห์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:16:44 AM »
อันนี้เป็นต้นฉบับที่กระผมพอหามาได้ครับ
เครดิต : http://9gag.com/gag/63018
ยังไงก็ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตักเตือนมา รู้สึกผิดเป็นอย่างยิ่งที่บกพร่องมาก ส่วนผู้ที่ออกแบบงานนี้ จะพยายามหาต่อไปครับ  :)
ขอบพระคุณครับ

เป็นงานของ Colin Harman ครับ เป็นงาน Print Design ออกแบบไว้เมื่อปี 2010 ครับ
http://colinharman.com/how-would-you-like-your-graphic-design/

©HardcoreGraphic.com All rights reserved