Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: : อยากทราบวิธีทำเว็บแบบนี้ครับ...  (อ่าน 3795 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoO

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
: อยากทราบวิธีทำเว็บแบบนี้ครับ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:07:20 AM »
ผมอยากทำเว็บขายของที่มีชื่อโดเมนเป็นของตัวเองครับ โดยไม่ไปใช้พื้นที่ของ weloveshopping เนื่องจากชื่อยาวจำยากและลงรูปสินค้าได้เพียงรูปเดียวเท่านั้น (ในกรณีที่ไม่เสียค่าจ่าย)

เลยไปเจอเว็บนึงดูแล้วทำค่อนข้างง่าย อยากทำบ้างแต่ทำไม่เป็นครับ

1. http://www.chootawee.com/ctwracing/index.htm << อยากทำรูปให้เลือกเป็นหน้าเยอะๆ แบบนี้ เมื่อกดเข้าไปก็จะเป็นรายละเอียดและรูปมุมต่างๆ รวมถึงมีเมนูด้านบนให้เลือก, ฝัง youtube, และมีรูปเลื่อนแบบเอาเมาส์ไปวางแล้วหยุดครับ....ไม่ทราบว่าทำอย่างไร

2. http://www.chootawee.com/ctwracing/picture/muffler/251153/gd.htm << รูปที่กดเข้ามาแล้ว ลงไปข้างล่างมีรูปให้ดูหลายมุมจนกว่ารูปของสินค้าชิ้นนั้นจะหมด

เห็นแล้วไม่น่าจะยาก ดูง่ายด้วยครับ แต่ทำไม่เป็น แฮ่ ๆ  ;D

ผมมีพื้นฐานกราฟฟิกเช่น Illustrator และ Photoshop แต่ไม่รู้เรื่องเว็บเลยครับ

ของที่ผมจะขายเป็นเอฟเฟ็กต์กีตาร์ประมูลจากอีเบย์ เลยอยากถ่ายรูปหลายๆ มุมโดยใช้หน้าเพจแบบนี้ เคยโทรไปถามเจ้าของเว็บนี้แล้วเค้าบอกว่าทำเองโดยใช้ Dream (บอกแบบปัดๆ เหมือนไม่ค่อยอยากพูด เลยไม่รู้ว่าจริงเท็จอย่างไร)

แต่เท่าที่ดูคงไม่ได้ใช้ php มั้งครับเพราะไม่เห็นคำว่า php ปรากฎ (เดาเอา) และคงไม่ใช้บริการของ weloveshopping

รบกวนพี่น้องทุกท่านช่วยให้ความรู้ด้วยนะครับ ผมตั้งใจแน่วแน่เลยล่ะงานนี้  ;)

ออฟไลน์ CrazyBankZ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: : อยากทราบวิธีทำเว็บแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:23:16 AM »
ถ้ามีพื้นฐานกราฟฟิกอยู่แล้ว ก้อหา Dreamviewer มาใช้เลยครับ พร้อมหนังสืออีกซักเล่มสองเล่ม
หรือหาลิงก์สอนตามเวปต่างๆ ทำทีละอย่าง ทีละส่วนไป เข้าใจเร่ืองตารางก้อทำเวปเจ๋งๆ ได้แล้วครับ

ปล. ถ้าจะหาคนที่คอยอธิบายให้ทุกขั้นตอนคงยากน่ะครับ

สู้ๆ นะครับ ตั้งใจแล้วต้องทำให้ได้
!!YaKnowDiZZiD!!

โชจิ

• บุคคลทั่วไป
Re: : อยากทราบวิธีทำเว็บแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:47:22 AM »
ใช้ welove ก็เท่านั้นแหละครับ มันจำกัดอะไรเราหลายๆ อย่าง ในขณะที่เราจ่ายแพงกว่า แต่ได้คุณภาพเว็บด้อยกว่า ถ้าอยากทำเว็บต้องเข้าใจหลายภาษา หลายโปรแกรม ตอนนี้คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากทำเว็บหรืออยากขายของกันแน่ ถ้าอยากทำเว็บก็ต้องอ่านตำราหนักมาก ถ้าอยากขายของ ผมแนะนำให้ไปซื้อสคริปต์พวก e-commerce ทั้งหลาย ( บางสคริปต์ก็ฟรี เช่น opencart, virtualmart ) มีขายเยอะแยะ จ่ายเงินทีเดียวจบ ขายของได้อย่างไว ระบบหลังบ้านใช้งานง่าย แถมสวยและ function เยอะกว่าเว็บตัวอย่างของคุณอีกครับ

pongpops

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:23:45 AM »
ใช้ welove ก็เท่านั้นแหละครับ มันจำกัดอะไรเราหลายๆ อย่าง ในขณะที่เราจ่ายแพงกว่า แต่ได้คุณภาพเว็บด้อยกว่า ถ้าอยากทำเว็บต้องเข้าใจหลายภาษา หลายโปรแกรม ตอนนี้คุณต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากทำเว็บหรืออยากขายของกันแน่ ถ้าอยากทำเว็บก็ต้องอ่านตำราหนักมาก ถ้าอยากขายของ ผมแนะนำให้ไปซื้อสคริปต์พวก e-commerce ทั้งหลาย ( บางสคริปต์ก็ฟรี เช่น opencart, virtualmart ) มีขายเยอะแยะ จ่ายเงินทีเดียวจบ ขายของได้อย่างไว ระบบหลังบ้านใช้งานง่าย แถมสวยและ function เยอะกว่าเว็บตัวอย่างของคุณอีกครับ

เห็นด้วยครับ เคยใช้ ตัวนี้ virtualmart ดีมากครับ ครอบคุมแบบที่คุณต้องการเลยแหล่ะ ไม่สนใจ พวก Blogger หรือครับ ทำได้มากกว่าที่คุณต้องการอีกนะ ที่สำคัญ ฟรีด้วยอ่ะในเบื้องต้นคุณอาจจะใช้ blog ก่อน แล้วคุณก็ศึกษาจากการปรับแต่งบล็อกนี้แหล่ะ ระหว่างนี้คุณก็ศึกษาเรื่องภาษา HTML เพราะมันเป็นเรื่องพื้นฐานของการทำเว็บเบื้องต้นที่คนทำเว็บต้องรู้ เมื่อเข้าใจแล้ว จึงเรียน ภาษาอื่นๆ เพิ่มเติม เช่น จาวาฯ PHP ฯลฯ ซึ่งเป็นขั้นสูง ต่อไป หากบล็อคของคุณโอเคแล้ว ค่อยลงทะเบียนโดเมน ยังได้เลย แถมได้พื้นที่ฟรีๆ จาก กูเกิล ไม่ต้องเช่า โฮสด้วย
หรืออีกแบบ หากมีตังค์ ก็ลงทะเบียนโดเมน เช่าโฮส แล้วบอกให้เค้าลง app. ให้ จบ.ข่าว สู้ๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:37:27 AM โดย pongpops »

ออฟไลน์ NoO

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:10:56 PM »
อยากขายของด้วย อยากทำเว็บเป็นเพื่อขยายช่องทางได้เงินด้วยครับ

Dream เคยไปเรียนแต่ไม่เข้าใจจนตอนนี้ลืมไปแล้ว หนังสือก็มีนะ  :'(

เลยคิดว่าหาเว็บต้นแบบในใจก่อนดีกว่า จึงค่อยเจาะลึกเข้าไปว่าใช้อะไรทำหรือทำอย่างไรครับ 

โดยผมรู้สึกถูกใจกับเว็บตัวอย่าง เลยอยากทราบวิธีทำและโปรแกรมที่เขาใช้เท่านั้นเอง ;D

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:28:32 PM »
ดูจากเวปต้นแบบก็ไม่มีอะไรยากนี่ครับ ทำจากดรีมก็ถูกของเค้าที่บอก
แบ่งหน้าเป็นตารางธรรมดาเอง ด้านบนก็ยัดโค้ทยูทูปลงไป

หนังสือดรีมเล่มเดียว "เอาอยู่"

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:30:11 PM »
อ้อลืมบอกไป เวปผมก็จากดรีม (ตามลายเซ็น)
เรียนรู้จากหนังสือจริงๆ
อยู่ที่ความตั้งใจครับ

ออฟไลน์ notty32

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 02:27:51 PM »
ดรีม + ความรู็ HTML ครับ ส่วนสคริปอื่นๆ ก็ลองหาตามเนตดูครับ ไม่ยาก ถ้าเป็นพวก แกลลอรี่รูปภาพ ก็พวก jquery มีให้ใช้เยอะครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved