HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: Corel Draw X5 สั่งตัดไม่ได้ มองไม่ห็นเครื่องเลย  (อ่าน 7157 ครั้ง)

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
Corel Draw X5 สั่งตัดไม่ได้ มองไม่ห็นเครื่องเลย ทำไงคัรบใช้กับเครื่องkingcut 630 เครื่องผมลง วิโดว์ 8 ทั่ง PC./Notbook ลองทั้ง USB /RS เเล้วยังใช้ไม่ได้
คำถาม..
1.เป็นที่ตัวโปรแกรม Corel Draw X5  ไม่สมบูรณ์หรือไม่?
2.เป็นที่ไดเวอร์เครื่อตัด kingcut 630 หรือไม่?
3.ต้องลงอะไรเพิมเติมหรือไม่

ออฟไลน์ gapang

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: Corel Draw X5 สั่งตัดไม่ได้ มองไม่ห็นเครื่องเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:34:43 PM »
ได้แค่Win XP ครับลุง

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
Re: Corel Draw X5 สั่งตัดไม่ได้ มองไม่ห็นเครื่องเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:54:04 AM »
มาตอบอีกรอบครับ..วันนี้ สั่งตัดแล้วตัดไม่ครบ..นั่งงงเหมือนกัน ว่ามันเกิดจากอะไร หมดติ๊กเกอร์ไป 4 แผ่นใหญ่ รีตาร์ท 3 รอบ ยังตัดไม่เต็มเหมือนเดิม ..หาสาเหตุไม่เจอ..เหมือนๆตอนตัดด้วย king cut 630 วันแรกตัดได้ปกติ วันที่สองมาตัดอีกที แต่พรีวีวก่อนตัดกลับหลัง ตัดออกมาก็กลับหลัง  ..งง กะเครื่องจีน แต่ละสาเหตุหาที่มาไม่ค่อยได้ แต่ต้องใช้เพราะมีปัญญาซื้อแค่นี้..เดี๋ยวขอลุยต่อก่อนครับ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 02:12:55 PM »
อีกรอบครับ..หลังจากแก้การตัดไม่ครบแล้วน่ะครับ (ใบมีดหลวม) ทีนิคือการตัดแล้วเส้นไม่ค่อยบรรจบกัน หมายถึง วงกลมในหัวฟ้อนท์น่ะครับ เส้นจะไม่กลมสนิท มีความเหลื่อมหน่อยๆครับ (ตัดจากยี่ห้อ King cut และ JVT น่ะครับ) มีใครมีวิธีแก้ป่ะคร้าบ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 04:26:33 PM »
เมื่อก่อน ใช้LiYU ก็เป็นบ่อยตัดไม่จบเริ่มตัดใหม่ คิดว่าน่าจะเป็นที่ Buffer มันรองรับได้น้อย เช่น 3 หรือ 8Mb.แต่ก็ไม่เสมอไป มันอยู่ที่ไฟท์ ด้วย หากมันซับซ่อน คอนเวสไปมาบ่อยมันก็เสียได้ และบางครั้งก็อยุ่ที่ความเหนียวของสติดเกอร์ ด้วยผมเคยตัดคนละยี้ห้อไฟท์ตัวเดียวกันอีกยี่ห้อตัดจบอีกแผ่นหยุดไม่ตัดแล้วยังขึ้น Witting ...ที่เครื่องตัดให้รอจนหลับ จึงต้องRestart คอมทุกครั้ง ปิดโปรแกรมไม่ได้เลยเสียเวลามาก คุณแก้ยังไง
ส่วนการแก้ ตัดไม่จบ
1.เพิ่มหน้าชิส
2.คัดลอกงานทั้งวางสองหน้าในตำแหน่งเดียวกัน
3.คร๊อบ งานออกเป็นสองส่วน หน้า1ครึ่งล่าง หน้า2ลบครึงบน คือให้มันตัดที่ละครึ่ง ซึ่งมันจะตัดจบกันพอดี (เครื่องLIYUนะ)
*ส่วนปัญหาตัดไม่จบกัน สำหรับ kingcut ปัญหาอยุ่ที่มัน ปรับระยะ( Curve) แก๊บ หรือน๊อต มันน้อยเกินไปปทำให้มันไม่เหลือน๊อต ทำให้มันหลุดออกมา สังเกตุมันจะตัดรอบนอกนอกก่อน จากนั้นมัจะตัดวงในมันไม่มีจุดยึด ตัดเลยทำให้มันลอกออกมา ทีนี้เล่ะเลย
การแก้ใข
ผมเข้าไปปรับค่าเส้นโค้ง ของมัน 0.4 เป็น0.9 ทั่งสองค่าทำให้มันเหลือนอ๊ต นิดๆมันจะไม่หลุดล่อน ตัดงาน ขนาด 1 เซนได้พอได้อยู่
*ปัญหาของผม จัดเส้นตรง แล้วตัดไม่ขาด เป็นแค่รอบปรุ ต้องใช้คัตเตอกรีดซ้ำ เป็นปัญหามาก ต้องปรับยังครับ ยังแก้ไม่หาย ตัดเส้นโค้ง เช่นตัวอักษร มันตัดปกติแต่เส้นกรอบ มันตัดขาดไม่สม่ำเสมอ และมันวิ่งเร็วมาก แต่ตัดอกษร วิ่งช้ามาก แก้ยังไง?
*เรื่อง วินโด้หมายความว่า ผมต้องลงใหม่กลับไปใช้ XPใช่ใหม แต่เขากำลังเลิกใช้กันแล้วจะเป็นปัญหาใหม แต่น่าจะจริง ที่บริษัทก็ใช้ XP 2002 สั่งตัดได้ตามปกติ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:43:06 AM »
อ่า..ถ้าสติ๊กเกอร์ไม่ขาด ลุงลองปรับค่าแรงกดดูยังครับ  ลองปรับทีละอัน ทั้งยึดใบมีดให้แน่น ค่อยๆปรับแรงกดเพิ่มไปทีละน้อยลองดูครับ..ส่วนเครื่องรอตัดนาน ลุงลองกะเครื่องอื่นดูยังครับ..เผื่อเป็นกับระบบปฏิบัติการก็มีน่ะครับ..
ส่วนเรื่องวินโดว์..ก็คงอย่างนั้นแหละครับ..อาจจะต้องมีซักเครื่องที่ลง XP สำรองไว้ ไม่ต้องต่อเน็ต..เอาไว้ตัดงานอย่างเดียว..อย่าว่าเครื่องตัดสติ๊กเกอร์ราคาหลักหมื่นเลยครับ เครื่องINK JET ราคาค่อนล้านก็รองรับได้แค่ XP ครับ..(หลายยี่ห้อที่ผมเคยเห็นน่ะครับ)..อ่อ..ใบมีดวิ่งเร็ววิ่งช้า ผมขอให้ลุงลองลดสปีดลงครับลองดูให้มันตัดช้าๆครับ(ไม่แน่ใจว่าKING CUT มันจะมีชื่อโหมดว่า move speed หรือเปล่า)..ลองดูครับ ค่อยๆกด..ค่อยๆแก้ทีละอัน ลองตัดเล็กๆดูครับ..เราไม่มีปัญญาหายี่ห้อญี่ปุ่น ตัดนิ่งๆ เงียบกริบ เร็วปรี๊ด..ก็เอาเท่าที่เราหาได้น่ะครับ..ตัดได้เหมือนกันครับ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 11:43:50 AM »
เคยลอง ลดเหลือ100 ทั้งสองแกน มันช้าจนใจหายเรียกว่าคลานดีกว่า เลยต้องปรับลักษณงาน  เช่นงานเส้นตรงมากๆ ปรับให้ช้าลง สัก 150 เเรงกด 100 ส่วนตัดตัวอักษร 250 กด 94-96 ก็โอเค และหลังจากที่ปรับเข้าโค้งที่ 0.9 ตัดตัวเล็กตัวน้อยได้หมด
แต่ที่ยังเป็นปัญหาคือ Erer ตัดไปหยุดซะงั้น ส่วนหนึ่งคงเป็นที่เราไปใช้หน้าตัดงานไปทำอย่างอื่นและเปิดหลายโปรแกรม
แต่ที่แก้ได้แล้งคือหลังจากที่มันErer แล้วปกติ มันจะค้าง ปิดไม่ได้ต้องรีสตาดสคอมอย่างเดียว ผมลองแก้โดยถอดสาย ลิ้งด้านเครื่องตัด ออกมันปิดได้เอง ใช้ครับ
คงมีเรื่องได้คุยกันอีกนานอย่าเพิ่งเบื่อนะเพราะเพิ่งเคยใช้ยี้ห้อนี่ ดูๆไปมันใช้ยากกว่า Liyu นะ

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 05:54:34 AM »
เอ่..ผมว่าลุงลองถามปัญหากับตัวแทนจำหน่ายเค้าดีป่ะครับ..KING CUT เนี่ย..ลุงซื้อจากเซียนป้ายป่ะครับ..คุณสันทัดเค้าให้คำแนะนำดีนาครับ..เพราะปัญหาของลุงเนี่ย ผมไม่เจอน่ะ แต่ถ้าถามผมตอนผมใช้King cut (เครื่องยืม) ผมว่ามันก็ดีน่ะครับ แค่งงตอนใช้ทีแรก สั่งตัดอีกที่ไปตัดอีกที่

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 06:04:18 AM »
อีกแระกันลุง..ผมคิดว่าบางกรณี..ลุงแก้ปัญหาได้ขั้นเทพน่ะผมว่า..ขนาดตัดทีละครึ่ง ครึ่งบนครึ่งล่าง มาต่อกันพอดี แม๊....ขั้นเทพ..ผมว่าลุงลองปรึกษาตัวแทนจำหน่ายเค้าดูก่อนดีกว่า..เผื่อว่ามันมีปัญหาเฉพาะเครื่องครับ..แล้วลุงจะไม่ต้องใช้พลังมากมายในการแก้ปัญหา

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 12:59:02 PM »
ตอนไปซื้อทางตัวแทนจำหน่าย เขาก็บอกว่าเขาไม่เคยใช้ เวอชั้น X5 เขาก็บอกใช้ตัวนี้แหละ(x2) เจ๋งที่ร้านเขาไม่มีเวอชั่นX5 อีกอย่างตัวที่ผมใช้ที่บริษัท มันใช้ X5 สั่งตัดปกติได้ไงเลยคิดว่าเดี่ยวกลับไปที่ร้านเอาX5ลงเอง  แต่มันไม่เป็นไปตามที่คิดมันดันสั่งตัดไม่ได้ เลย มองไม่เห็นเครื่องเลย ตอนผมลงก็มีซีรี่นะ หรือว่ามันจะเป็นที่ ไดรเวอเครื่องตัดหรือเปล่า และตัวที่คุณใช้ สั่งจากเวอชั่นใหนตัด และสังตัดแบบสั่งพิมพ์ปกติ หรือ สั่ง Run macro จนด้วยเกล้า

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 06:09:07 AM »
เอางี้ลุุง..ผมก็ยังไม่มีคำตอบชัดเจนน่ะว่า X2 หรือ X5 เพราะผมก็เคยโทรไปถามเค้าเหมือนกัน..เค้าก็บอกว่าX2  แต่ผมก็ใช้X5 น่ะ ตัดได้ปกติ ..แต่ในขณะเดียวกันผมก็เคยส่งงานตัดไปที่ร้านป้าย โดยออกแบบด้วยX5 เค้าก็บอกให้ผมออกแบบโดย X2 เพราะเครื่องตัดไม่รองรับ(มิมากิ เชียวนา)
 หรือออกแบบโดย X5 แต่เซฟเป็น X2 และต้องคอนเวิร์สไฟล์ด้วย...
...1. ลุงลองหายืมใครซักเครื่องที่ลง XPอยู่ มาลองก่อนดีมั๊ยครับ
..2. ถ้าเค้าบอก X2 เราใช้ X5 ก็ลงมันทั้งสองตัวเลย (ผมเคยลงมาแระ) ทำจากX5 สั่งตัด X2 ลองดู
..3. ผมยังงงกับลุงนิดนึง ว่า มองไม่เห็นเครื่อง แล้วที่ผ่านมาลุงสั่งตัดมันได้ไงหล่ะ ที่บอกตัดได้ครึ่งนึง ตัดเร็ว ช้า ไม่เท่ากันอ่ะครับ
..4. ตอนนี้ลุงลงระบบปฏิบัติกการอะไร ระหว่าง W8 กะXP
..5. อันนี้ตอบลุงน่ะ ผมตัดจาก X5 ครับ(ถึงตัวแทนมันจาบอกX2ก็ตาม)..เปลี่ยนเป็น X5 เพราะดูลุงรงค์สอนครับ
..6. สั่งตัดแบบสั่งพิมพ์ปกติหมายถึงสั่งในช่องปริ้นท์เตอร์หรอครับ (ของผมหาไม่เจอ)
...7. ผมสั่งจาก RUN macro คร้าบบ
..มีไรอีกลุง เอามาคุยกัน อิอิ ใช้เครื่องจีน ต้องอดทน...

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 08:53:28 AM »
ยาวเลย-คืองี้ ตอนนนี้นะผมลง
X2
X5
X7
*สองตัวหลังนี้ผมแค่เอามาทดสอบว่ามันจะสั่งตัดได้ใหมแค่นั้น มันก็เหลวทั้งคู่
*ตอนนี้ผมลง วิน8สองเครื่อง(สมมุตว่าเป็นA-B)
*ตัวที่ลงXPเป็นตัวที่ใช้ที่บริษัท(สมมุตว่าเป็นC) สามารถสั่งตัดด้วยX5ได้โดยการสั่งพิมพ์ปกติ โดยไม่ต้องใช้ Macro ใดๆทั้งสิ้น ใช้กับเครื่อง Liyu ไต้หวัน
*ตอนนี้สังตัด กับเครื่องตัวที่บ้าน A-B ผมทำงานด้วย X5 แล้วคอนเวิส เป็นX2 เพื่อสั่งตัด ใช้คำสั่งMacro เหมือนคุณนั่นแหละ
*จุดประสงของผม คือ ต้องทำงานด้วย และสั่งตัดด้วย X5 โดยใช้คำสั่งพิมพ์ปก นี้แหละที่ต้องการ เพราะงานของผมส่วนใหญ่เป็นงาน ออกแบบโลโก้ ซึ่งต้องใช้การ ดร๊าปเส้น ซึ่งX2 ทำแทนไม่ได้ หรือตัวหนึ่งหลายชั่วโมง ได้เส้นแข้งทื่อ ไม่โค้งสวย
พี่เขาก็แนะนำผมนะว่าให้ใช้โปรแกม เมจิกโพโต้ ซึ่งมันแทคเส้นได้เร็วจริง แต่นั่นมันคอลอกงานเขาทั้งดุ้นเลย ซึ่งไม่ใช่ทางของผม และเส้น เป็นเวคเตอแล้ว แก้ใขได้ยาก สู้ผมดร้าปเส้นเองง่ายเร็วกว่า (บางอย่าง)

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:55:15 AM »
ง้านของลุงดีก่าผมน่ะ
1. ลุงตัดกะวิน8 ได้ ..แต่ผมแค่วิน7 ยังหาเครื่องไม่เจอเลย
2. X7 เพิ่งออกมาขาย ตอนลุงรงค์บอก มันคงยังไม่รองรับมังครับ (อันนี้คิดเอาน่ะ)
3. ลุงสั่งตัดได้แบบปริ้มท์เตอร์..แต่ผมหาไม่เจอน่ะ ต้องสั่งรัน มาครอ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 12:01:39 PM »
x5&x7 ไม่สามารถสั่งตัดได้สักแบบ ไมาว่าจะสังปกติ หรือMacro มันมองไม่เห็น ต้องคอนเวิสไปเป็น x2ทุกครั้งที่สั่งตัด มีวิธีจัดการใหมครับ เมื่อคืนก็แฮ้งหยุดตัดไปรอบหนึ่ง หยุดตัดไปเฉยๆซะงั้น ช่วยฝากถามเฮียแกหน่อยว่าต้องทำไงให้มันไม่แฮ้ง ผมก็ไม่ทำอะไรนะปล่อยให้มันตัด ต้องคอยลุ้นตลอด เครียดครับ

• Level 2
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 04:31:33 PM »
วันก่อนถามคนขาย คนละคนกับเจ้าที่ซื้อเครื่องมา "คานาอัน แสตมป์เปอร์"โฆษนาให้หน่อย ใจดีมากแนะนำยาวเลย ท่านบอกว่า x5ตัดได้สำหรับรุ่นนี้ แต่ต้องมีลายเส้น ถึงบางออ้เลย เอาเป้นว่าเข้าใจในระดับหนึ่ง ท่านใดพอจะมีแนะนำแหล่งจำหน่ายราคาชาวบ้านก้กริ้ง.กร้างมาบอกด้วยครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved