Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอัตราเงินกราฟฟิคว่ามันจะตันที่เท่าไหรครับ  (อ่าน 6558 ครั้ง)

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • Like 0
อย่างผมทำ สื่อสิ่งพิมพ์ ใช้ อิราส  โฟโตช๊อป  อินดีไซค์  ประสบการณ์ 5ปี  ทำบริษัทนี้ 2ปี  เงินเดือนขึ้นแค่950 บาท  มีกราฟิค2คน (รวมผมด้วย)   ตอนนี้เงินเดือนสองหมื่นต้นๆไม่ถึงเอง ไม่ถึง25,000ด้วย :'(
และอาจมีนโยบายเวินเดือนตัน  ผมเลยอยากทราบว่าปกติมันควรจะตันที่เท่าไหรครับ  ไม่งั้นผมจะได้หางานที่อื่นทำครับ 

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
ไม่เคยเห็นมีตันนะครับ ขึ้นอยู่กับบริษัทนั้นๆ มากกว่าว่าจะสามารถให้ได้เท่าไร ถ้ามากกว่านี้ต้องมีการปรับตำแหน่งเพิ่มความรับผิดชอบขึ้นหรือไม่!?! อะไรทำนองนี้นะ...
ลักษณะของธุรกิจก็มีความเกี่ยวข้องด้วยนะครับที่เขาจะให้คุณได้เท่าไร ถ้าตำแหน่งคุณเป็นลักษณะ support ไม่ได้มีหน้าที่หาเงินเข้าบริษัทเป็นหลักก็อย่าคาดหวังมากครับ...

• Level 2
  • *
  • Like 0
ไม่เคยเห็นมีตันนะครับ ขึ้นอยู่กับบริษัทนั้นๆ มากกว่าว่าจะสามารถให้ได้เท่าไร ถ้ามากกว่านี้ต้องมีการปรับตำแหน่งเพิ่มความรับผิดชอบขึ้นหรือไม่!?! อะไรทำนองนี้นะ...
ลักษณะของธุรกิจก็มีความเกี่ยวข้องด้วยนะครับที่เขาจะให้คุณได้เท่าไร ถ้าตำแหน่งคุณเป็นลักษณะ support ไม่ได้มีหน้าที่หาเงินเข้าบริษัทเป็นหลักก็อย่าคาดหวังมากครับ...
คือว่าบริษัทที่ผมมาทำ เพิ่งจะมีผมเป็นกราฟฟิครุ่นแรกและก็มีรุ่นเดียวคับครับ ทำสื่อสิ่งพิมพ์ทุกอย่าง แล้วงานแต่ละอย่างมาพร้อมกันตลอด แทบด่วนด้วย!!!  ที่สำคัญทางผู้บริหารไม่รู้เรื่องฐานเงินเดือนของตำแหน่งกราฟิคครับว่ามันควรจะได้เท่าไหร  ผมเลยกลัวว่าทางผู้บริหารจะคิดว่าแค่ 22,000ก็พอแล้ว (ผมทำที่นี้มา2ปีแล้ว แต่ที่อื่น3ปี ผมเรียกเงินเดือนที่นี้17,500  ผู้บริหารยังบอกว่าทำไมสูงจัง )
ตอนนี้ผมอายุ  32 แล้ว กลัวว่าถ้าอยู่ทีนี้นานไป แต่เงินไม่ปรับขึ้น มันจะสายไปกับการหางานใหม่ครับ  และงานผมลักษณะ support ไม่ได้มีหน้าที่หาเงินเข้าบริษัทครับ

• Level 4
  • **
  • Like 25
ด้วยอายุงาน + ผลงานที่มีก็น่าจะลองคุยดูน่าจะขึ้นได้อีกนะครับ...ได้ไม่ได้ยังไงก็ค่อยว่ากัน!

• Level 2
  • *
  • Like 0
ด้วยอายุงาน + ผลงานที่มีก็น่าจะลองคุยดูน่าจะขึ้นได้อีกนะครับ...ได้ไม่ได้ยังไงก็ค่อยว่ากัน!
คุยตอนนี้คงไม่ได้แน่เลยครับ เพราะตอนนี้มีนโยบายไม่ง้อพนักงานเอาพนักงานออกอย่างเดียว แล้วหาพนักงานใหม่ที่ค่าจ้างถูกกว่า เพื่อลดต้นทุนบริษัทครับ  :'(
แล้วปกติเงินเดือนควรอยู่ทีประมาณเท่าไหรครับ

ออฟไลน์ weena_dd

• Level 2
  • *
  • Like 10
คุยตอนนี้คงไม่ได้แน่เลยครับ เพราะตอนนี้มีนโยบายไม่ง้อพนักงานเอาพนักงานออกอย่างเดียว แล้วหาพนักงานใหม่ที่ค่าจ้างถูกกว่า เพื่อลดต้นทุนบริษัทครับ  :'(
แล้วปกติเงินเดือนควรอยู่ทีประมาณเท่าไหรครับ

อายุแค่ 32 เอง งานใหม่ดีๆ หาไม่ยากหรอกค่ะ แต่อาจต้องย้อนมาดูตัวเราก่อนจะไปที่อื่นว่า Portfolios เราพร้อมหรือยัง จุดขายของเรามีอะไรบ้าง มีอีกหลายสิ่งที่บริษัทไม่ได้จากตัว Designer คือความขยันค่ะ สู้ๆ นะคะ งานใหม่ไม่สิ้นไร้เท่าใบพุทรา  ;D

• Level 2
  • *
  • Like 0

อายุแค่ 32 เอง งานใหม่ดีๆ หาไม่ยากหรอกค่ะ แต่อาจต้องย้อนมาดูตัวเราก่อนจะไปที่อื่นว่า Portfolios เราพร้อมหรือยัง จุดขายของเรามีอะไรบ้าง มีอีกหลายสิ่งที่บริษัทไม่ได้จากตัว Designer คือความขยันค่ะ สู้ๆ นะคะ งานใหม่ไม่สิ้นไร้เท่าใบพุทรา  ;D
ปัญหาคือ เดี๋ยวนี้เด็กจบใหม่เยอะ แถมเรียกเงินไม่สูง แต่ทำได้เทียบเท่าคนที่มีประสบการณ์แล้วเรียกเงินสูงเนี้ยสิครับ :-[

• Level 4
  • **
  • Like 25
งงประโยคท้ายๆ ครับ!...

เด็กจบใหม่ได้ความสด...คนที่ทำมานานได้ประสบการณ์ เวลาที่ผ่านมาน่าจะบอกได้ว่าคุณมีจุดเด่นจุดขายเรื่องอะไร ลองวิเคราะห์ดูแล้วเอาไปขายให้ถูกที่ครับ ที่ๆ คุณอยู่ตอนนี้อาจจะยังไม่ใช่ที่ๆ ของคุณก็ได้!

เด็กจบใหม่พี่ผมเจอผ่านๆ มาสัก 90% ไม่ได้เป็นคู่แข่งที่น่ากลัวอะไรนะครับ เดี๋ยวนี้เด็กยุค Generation Me เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักวาลซะเยอะ ยังไม่ทันเก่งก็ไม่ค่อยสนใจอะไร และยังความอดทนต่ำอีกเป็นแบบนี้ซะเกือบครึ่ง (กำลังหลงทางแต่ไม่ค่อยอยากเดิน) ...ที่เหลือก็กลางๆ พัฒนาได้ ส่วนพวกเด็กที่เก่งก็เก่งๆ ไปเลยเค้ามีที่มีทางเดินของเค้าอยู่แล้วครับ...

ก็ลองดูแล้วกันครับ...มั่นใจหน่อย!~

• Level 2
  • *
  • Like 0
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ   :D

ออฟไลน์ solar22

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
    • logo3in1.com
ผมก็เพิ่งมีปัญหาเรื่องเงินกับออฟฟิต ผมประสบการณ์ก็ 5 ปีครับ ทำที่ปัจจบัน 3 ปี
ตอนแรกไปคุยกับหัวหน้าว่าไม่โอเคกับเงินเดือนที่เพิ่งขึ้น หัวหน้าก็ไปคุยให้ แต่สุดท้ายผมไม่ได้เงินขึ้น
ผมก็ใช้วิธีหางานใหม่ก่อนครับ แต่ยังไม่ลาออก ลองเรียกเงินเดือนที่เราคิดว่าน่าจะได้(เพิ่มจากเดิม 4500) กับเงินเดือนที่เราอยากได้(เพิ่มจากเดิม 6000 - 7000 ) 
เงินเดือนที่อยากได้นั้นไม่มีใครเรียกผมเลยครับ แต่ส่วนเงินที่น่าจะได้ มีเรียกไปสำภาษ 2 ที่
ซึ่ง 2 ที่นี้ผมเองก็ตั้งใจเลือกว่าอยากไปจริงๆ ถ้าผมได้สองที่นี้ก็ได้มากกว่าที่เก่า 4500 ครับ
บริษัทที่น่าจะได้เป็นบริษัทใหญ่ครับ คุยกันแล้วก็โอเคน่าจะไปกันได้ แต่เหมือนเขาจะรีบรับคน อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเหตุผลหรือเปล่าที่ผมไม่ได้งาน เพราะถ้าผมจะไปได้ต้องรออีก 1 เดือนครับ
ซึ่งจริงๆ แล้วในสายงานกราฟฟิกส่วนใหญ่ถ้าเป็นอินเฮาท์ ค่อนข้างจะรีบหา รีบรับคน อันนี้ไม่นับพวก เอเจนซี่นะครับอันนั้นผมไม่ค่อยรู้ แต่เคยไปสำภาษอยู่บ้างเหมือนว่าไม่ค่อยรีบ
สุดท้ายแล้วผมก็ไม่ได้ทั้ง 2 ที่ครับ แต่ก็เลยตัดสินใจลาออกก่อนเลย เพื่อเพิ่มโอกาศในการสมัครงานใหม่ให้มากขึ้น ที่ลาออกเพราะผมมีงานนอกนะครับ และมีเรื่องที่อยากจะลองทำดูในระหว่าที่อาจจะยังไม่ได้งาน และคิดแล้วมีมีที่เรียกเราไปสำภาษ 2 ที่แล้ว ถ้าเราหาต่อมันก็น่าจะมีที่อื่นอีกที่โอเคกับเงินที่เรียกไป

แต่ Port ผมค่อนข้างจะดูดีครับ(คิดเอาเอง) เพราะใช้เวลาทำนาน ไม่ใช่แค่เอางานมาแปะๆ รวมๆ และงานค่อนข้างหลากหลาย เพราะผมรับงานนอกมานาน และก็ค่อนข้างจะรู้เรื่องกราฟฟิกหลายเรื่อง ยิ่งเป็นงานที่ทำประจำก็ค่อนข้างจะหมั่นใจมากว่าเอาอยู่ แต่ที่อยู่ที่เก่ามานานเพราะ มีเวลารับงานนอกได้ และคิดว่าอาจจะทำอะไรข้างตัวเอง แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ทำครับ รับงานอย่างเดียวเลย T-T
สุดท้ายออฟฟิตขึ้นเงินให้ผมอีกครับ ผมก็ตัดสินใจอยู่ต่อ ไม่ได้เพราะเงินโอเคแล้ว แต่มีเหตุผลบ้างอย่างที่ต้องอยู่ต่อครับ แต่ถ้าเขาไม่ขึ้นให้ผมก็ออก แต่เพราะถ้ารวมกับเงินเดือนที่ขึ้นไปแล้วก็ถือว่าเยอะครับ
มืออาชีพคือคนที่เข้าใจงาน พอๆ กับความต้องการของลูกค้า
ออกแบบโลโก้

ออฟไลน์ aimbestdesign

• Level 1
  • *
  • Like 1
    • AimBestDesign รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์
เรื่องเงินนี่ ผมก็มองว่าอยู่ที่ ความสามารถ อายุงาน ประสบการณ์ และผลงานที่ผ่านมา ไม่ตันหรอกครับ
ถ้าบริษัทไหนทำซักพักแล้วไม่ค่อยโอเคเรื่องเงิน ลองคุยดูก่อน แล้วลองยื่นสมัครที่อื่นดูก่อนก็ดีนะครับ เผื่อๆ ไว้

ออฟไลน์ bird666

• Level 2
  • *
  • Like 0
  • ตรั่บ ๆ ๆ ๆ
ถ้าเราเก่งทำได้ทุกอย่างอย่ากลัว ผมก็ย่าง 32

ตอนนี้ออกจากงานกราฟิกปกหนังสือมาทำสายรีทัช
"เราไม่ควรโยนปลาให้คนที่หิว แต่เราควรพาเขาไปที่แหล่งน้ำเพื่อสอนเขาจับปลา" เพราะไม่เช่นนั้น...เขาจะไม่รู้จักการพึ่งพาตนเอง

ติดตามผลงาน พูดคุยเรื่องศิลปะ ดนตรีต่าง ๆ แบบไม่มีกรอบได้ที่
https://www.facebook.com/amonpon.eark

©HardcoreGraphic.com All rights reserved