Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Graphic Design ค่ะ [เรื่องรายละเอียดและการเรียนต่อ]  (อ่าน 1989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noon'nie Panatda

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
แจ้งให้ทราบก่อนค่ะว่าจขกท.ตั้งกระทู้นี้เป็นครั้งแรก ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ตัวจขกท.เองศึกษาอยู่ระดับชั้นมัธยมค่ะ กำลังจะขึ้นม.5 จขกท.ชื่นชอบการใช้โปรแกรม Photoshop ค่ะ เริ่มหัดใช้มาตั้งแต่ป.6 หัดเองไม่ได้เรียนมาจากไหน ก็มีเปิดเว็บเล็กๆในเด็กดีที่เรียกกันว่าร้าน Design ค่ะ ก็จะคอยแต่งรูปที่เรียกว่า Poster ประกอบฟิค และนิยายค่ะ ก็ถือว่าประสบความสำเร็จเลยทีเดียว แต่ก็ล้มเลิกไปเพราะไม่มีเวลาค่ะ (จขกท.อยู่สายวิทย์) และก็อยากทำงานต่อในด้านนี้ เลยอยากทราบว่า ถ้าอยากเป็น Graphic Design ต้องเรียนต่อทางด้านไหนคะ คณะไหน สาขาไหน มีมหาลัยไหนบ้าง และต้องฝึกด้านไหนเพิ่มอีกบ้าง ต้องฝึกDrawingด้วยไหม เคยทราบมาว่า Graphic Design ไม่ใช่ออกแบบด้วยคอมอย่างที่คิด ปี1ต้องเรียนDrawingหมดเลย อยากทราบว่าจริงรึเปล่าคะ และพอมีอาชีพอื่นๆที่ใช้ Photoshop อีกไหม และต้องเรียนต่อที่ไหนคะ และถ้าต้องเรียนพิเศษเสริมมีที่เรียนที่แนะนำบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

ปล. ลองหาข้อมูลในอินเทอร์เน็ตดูแล้ว กูลเกิลก็แล้ว แต่งงมากเลยค่ะ ไม่เข้าใจเลย สับสนมากๆ

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
ถ้าคณะที่เรียนสมัยนี้น่าจะเป็นนิเทศศิลป์หรือเปล่า ส่วนสาขาอาจจะแบ่งได้อีกตามแต่ละมหาวิทยาลัย (ไม่แน่ใจนะครับว่าเดี๋ยวนี้แบ่งเป็นกี่สาขากันแล้ว)

ส่วนเรื่องการ Drawing เป็นพื้นฐานหนึ่งในงานออกแบบ Graphic Design ครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
ที่ผมเรียนมาเรียกสาขานิเทศศิลป์ คณะศิลปศาสตร์นะ ปี 1-2 ก็ต้องเรียนพื้นฐานทางด้านศิลปะเหมือนสาขาอื่นๆ ในคณะศิลปศาตร์แหละครับ เรียน Drawing เรียน Sculpture เรียน Paint เรียน Compose ทฤษฎีสี แล้วก็อื่นๆ อีกบลาๆๆๆ แต่ก็ไม่ได้เน้นนักมากเท่าสาขาที่เป็นสายศิลปะตรงๆ

ส่วนเรื่อง Photoshop เป็นแค่ Software ส่วนเดียวที่ใช้ในการทำงานนะครับ ทำงานจริงๆ ยังต้องใช้ Software อีกหลายตัวตามแต่ละสายงานที่ทำ... สิ่งพิมพ์คงไม่พ้นต้องเพิ่ม Illustrator กับ Indesign หรือ CorelDraw ทำงาน Motion Graphic ก็ต้องเพิ่ม After Effect, Premiere Pro บลาๆ แค่ตัวอย่างครับ

Software เป็นเหมือนฆ้อน ซิว ตะปู ที่ใครๆ เรียนรู้นิดหน่อยก็เอาไปใช้งานได้ครับ ผมว่าที่สำคัญและเน้นจริงๆ จะเป็นพื้นฐานกับ Sense ทางด้านศิลปะมากกว่า... เอาฆ้อน ซิว ตะปูไปสร้างบ้านยังไงให้สวย แข็งแรง ถูกงาน และถูกใจผู้ว่าจ้างนั้นซิยากกว่า!

©HardcoreGraphic.com All rights reserved