HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง fonts thai ใน CorelDraw 12 ครับ  (อ่าน 3544 ครั้ง)

ออฟไลน์ poseidon99

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
ถามเรื่อง fonts thai ใน CorelDraw 12 ครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 12:01:05 PM »
ทำไมฟร๊อนไทยบางตัวถึงใช้ไม่ได้ครับ แสดงเป็นสีเหลี่ยมครับ ทั้งที่ในคอมก็แสดงได้ตามปกติ แต่ในโน๊ตบุ๊คบางฟร๊อนใช้ไม่ได้ซะงั้น รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ // ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
Re: ถามเรื่อง fonts thai ใน CorelDraw 12 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:37:26 AM »
ขอความนี้ ผมนำมาจาก font.com

Q : ทำไมลงฟอนต์แล้วมันพิมพ์ไทยไม่ได้ในโปรแกรม Microsoft Office 2000/XP/2003 ล่ะครับ
A : เพราะฟอนต์ดังกล่าวเข้ารหัสโดยใช้ ASCII ซึ่งแทนที่ในส่วนของอักขระที่มีการเน้นเสียงและอักขระพิเศษ (หรือที่เราเรียกๆ กันว่าภาษาต่างดาว) ด้วยภาษาไทย ทำให้เวลาพิมพ์ออกมาในโปรแกรมที่ไม่สนับสนุนภาษาไทยแล้วแทนที่จะเป็นภาษาต่า งดาว กลับเป็นภาษาไทยแทน

Q : ทำไมลงฟอนต์แล้วมันไม่เห็นไม่ได้ในโปรแกรม Adobe Photoshop/Illustrator/InDesign/PageMaker/  :32: ล่ะครับ
A : เพราะฟอนต์ที่คุณมีอยู่ เข้ารหัสด้วยยูนิโคด ซึ่งสามารถใช้ได้ในโปรแกรมที่สนับสนุนยูนิโคดเท่านั้น ลักษณะสำคัญของยูนิโคดคือ มีภาษาต่างๆ ครบถ้วนและมีการแบ่งเขตภาษาชัดเจน ทำให้มีตัวเลือกในการจัดตำแหน่งวรรณยุกต์หรืออักขระในภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษาไ ทยมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
Re: ถามเรื่อง fonts thai ใน CorelDraw 12 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 08:00:22 AM »
คือเรื่องของเรื่อง font แต่ล่ะยุคมันเป็นการเข้าระหัสที่แตกต่างกันครับ
อันดับแรกเลย Coreldraw 12  วางแผงครั้งแรกเมือปี 2003
คือผ่านมาแล้ว 12ปี ในวงการคอมพิวเตอร์  12ปีนี่ไม่น่าจะใช้ได้แล้วน่ะครับ

แต่ถ้าเราจะฝืนใช้ เราต้องการหาfont ไทยในยุคเก่าๆ ที่เกิดใกล้เคียงกันมาใช้ครับ
และต้องใช้ กับ windows XP เท่านั้น

มาใช้กับ window ใหม่ๆ ก็เกิดปัญหาสลับซับซ้อนขึ้นไปอีก
คือไม่ใช่แค่ font ไทยน่ะครับ fontฝรั่งบางตัวก็ไม่โชว์ดื้อๆ
ด้วยเหตุผลข้างต้น
มีเพื่อนสมาชิกบางคน ใน Ver12 บน xp ใช้ได้ปรกติ พอย้ายไป windows 7  CorelDRAW ver12 fontชุดเดิมที่ใช้งานได้  กลับใช้งานไม่ได้ ซะงั้น

เรื่องนี้ผมไม่อยากฟันธงแน่นอน  เพราะผมไม่มีเครื่องจะทดสอบ หลายๆ เวอร์ชั่นในหลายๆwindows

โดยสรุปผมยืนยันแน่นอนว่า ผมใช้ XP กับ CorelDRAW ver 14
fontไทยใน Font.com ใช้ได้ทุกตัว (พอดีผมไม่ได้ทดลองfont เสียตังน่ะครับ เลยไม่รู้)
fontในตระกูล JS  ที่ปรับปรุงใหม่ ใช้ได้ทุกตัว
fontในตระกูล DSN โบราณมากๆ กลายเป็น สี่เหลี่ยม แต่เมื่อลง outline ก็กลับมาเป็น fontไทยปรกติใช้งานได้ เหมือนเดิม

window อื่น corelDRAW verionอื่น ผมไม่รู้
ตอนแรก ผมก็กะว่าจะรวมรวบว่า font ไหนใช้กับ CorelDRAW รุ่นไหน เวอร์ชั่นไหน กับ windowsรุ่นไหน
แต่พอคิดไปคิดมา ถ้าทำจริงๆ ก็คงมีคนขอไฟล์ font กันอีก คือ เราไม่มีสิทธิ์ไปจ่ายแจกfont ครับ ถึงมันจะฟรีก็ตามคือ หาเจ้าของตัวจริงไม่ได้ครับ มันเก่ามาก  ใช้โหลดเอาจาก font แจก ของ f0nt.com  ที่มีระบุผู้สร้างสรรค์แน่นอน แล้วเค้ายืนยันว่าแจกฟรี   หรือซื้อเอาจากบริษัทครับ สบายใจ เขาจะดูแลให้เราใช้งานได้ (คิดเอาน่ะว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 08:27:07 AM โดย rong »

©HardcoreGraphic.com All rights reserved