Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือก printer หน่อยค่ะ  (อ่าน 8777 ครั้ง)

tonomure

• บุคคลทั่วไป
ช่วยเลือก printer หน่อยค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 10:16:46 PM »
เพื่อนเปิดร้านสปา และต้องพิมพ์สติ๊กเกอร์ติดสินค้า แต่จำนวนไม่มากมาย
พอไปสั่งพิมพ์ร้านใหญ่ ก็ต้องพิมพ์จำนวนมากเกินไป
พอไปร้านเล็ก คุณภาพการพิมพ์ก็ไม่ค่อยดีค่ะ (ออกแบบด้วย illus ค่ะ)
เลยคิดว่า จะไปซื้อ printer มาพิมพ์เองไปเลย
แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ อยากได้คำแนะนำ ว่าใช้รุ่นไหนดี

งานพิมพ์ส่วนใหญ่ ก็จะเป็น ad ใบปลิว ขนาดไม่เกิน a4
กับสติ๊กเกอร์ลายละเอียดสินค้า
ส่วนใหญ่สินค้าจะมีช้ินเล็ก รายละเอียดของตัวหนังสือก็จะตัวเล็กมากๆ

ใครมี printer ดีๆ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ :)

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
Re: ช่วยเลือก printer หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:52:39 PM »
ดูจากงาน แนะนำเป็นอิงค์เจ็ด รุ่นเล็กๆยี่ห้อไหนก็ได้ครับ  ราคาประมาณเครื่อง 3500-6000บาท (พันกว่า-สองพันไม่เอา)
ถ้าต้องการพิมพ์รูปถ่ายให้ชัดๆ แนะนำ รุ่นที่ มีตลับหมึก 6สีน่ะครับ  (4สีพิมพ์รูปถ่ายไม่สวย)

ถ้าพิมพ์จำนวนมาก 50แผ่น A4ต่อวันทุกวันขึ้นไป แนะนำให้ติดแทงค์ครับ  (จะช่วยให้ประหยัดค่าใช้จ่าย)
ถ้าพิมพ์ไม่มาก ห้ามติดแทงค์ ใช้หมึกแท้ดีที่สุด ปัญหาน้อย หรือใช้รุ่นติดแทงค์จากบริษัทเลย แล้วใช้หมึกแท้

เนื่องจากเป็นinkjet จึงไม่กันน้ำ แนะนำให้ซื้อเป็นแผ่นเคลือบครับ (เป็นแผ่นพลาสติกใส)

สติกเกอร์ที่ใช้ แนะนำเป็น โฟโต้สติกเกอร์ ครับ พิมม์ออกมาจะเหมือนรูปถ่ายเลย

Shoji_A

Re: ช่วยเลือก printer หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 02:02:00 AM »
ผมใช้ epson มาประมาณ 10 เครื่องได้ หัวตันตลอด เครื่องที่อายุสั้นที่สุดคือ 3 เดือน

ล้างหมึกแล้ว ล้างหมึกอีก จะหมดตัวเพราะหมึกหมดเนี่ยแหละ

พอ 3-4 ปีหลังมาเนี่ย เปลี่ยนมาใช้ Canon ก็สบายใจเรื่องหัวพิมพ์ ไม่ค่อยตัน ถึงตันก็ล้างได้

มีเงินเก็บก็เพราะใช้ Canon เนี่ยแหละ 555

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 06:30:02 AM »
ดูจากรายละเอียดแล้ว
คุณต้องใช้ใบปลิวไม่ต่ำกว่า 500 หรือ 1,000 ใบ
เพราะฉะนั้น คุณสามารถใช้งานพิมพ์ Print on demand
หรือที่เรียก ๆ กันว่า ดิจิตอลออฟเซ็ต น่าจะเหมาะสมกว่าครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อเครื่องพิมพ์ (แต่ซื้อก็ดี เพราะใช้ต่อ ๆ ไปได้)
พิมพ์จำนวน 500 ใบ ใช้กระดาษอาร์ต ซัก 80 แกรม ก็ไม่เกินใบละ 5 บาท (2,500)
ต่อราคาเก่งก็อาจจะได้ใบละ 3 บาท (1,500)
แถมคุณยังได้งานพิมพ์ที่ดีเทียบเท่างานโรงพิมพ์ออฟเซ็ตด้วยนะครับ

โชคดีครับ  ;)

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:14:14 AM »
ดูจากรายละเอียดแล้ว
คุณต้องใช้ใบปลิวไม่ต่ำกว่า 500 หรือ 1,000 ใบ
เพราะฉะนั้น คุณสามารถใช้งานพิมพ์ Print on demand
หรือที่เรียก ๆ กันว่า ดิจิตอลออฟเซ็ต น่าจะเหมาะสมกว่าครับ
ไม่จำเป็นต้องซื้อเครื่องพิมพ์ (แต่ซื้อก็ดี เพราะใช้ต่อ ๆ ไปได้)
พิมพ์จำนวน 500 ใบ ใช้กระดาษอาร์ต ซัก 80 แกรม ก็ไม่เกินใบละ 5 บาท (2,500)
ต่อราคาเก่งก็อาจจะได้ใบละ 3 บาท (1,500)
แถมคุณยังได้งานพิมพ์ที่ดีเทียบเท่างานโรงพิมพ์ออฟเซ็ตด้วยนะครับ

โชคดีครับ  ;)

เห็นด้วยครับ ทำตามแบบคำตอบด้านบน
งานสวยกว่าพิมพ์เองเป็นไหนๆ ไม่ต้องปวดหัวกับเรื่อง print หน้าหลัง
ว่าทำอย่างไรให้มันตรงกันด้วย แถมได้งานที่คุณภาพใกล้เคียงโรงพิมพ์อีกต่างหาก

honijiwa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:52:17 PM »
ปริ้นงานขนาดนี้แนะนำepsonนะครับ เพราะปริ้นสติ๊กเกอร์สินค้า ต้องการคุณภาพสีเยอะพอสมควร เพราะเรื่องความคมของภาพผมให้เอปสันที่1เลย ผมว่า epson จะปริ้นช้าหน่อยแต่ความอึดนี่ต้องยกให้เลยนะ ถ้าไม่ได้ปริ้นงาน แต่เปิดเครื่องให้ เครื่องทำงานบ้างบางครั้ง หัวก็จะไม่ตัน นะครับ ตอนนี้ผมใช้ ทั้ง L100 L200 อยู่นะ ราคา 4500-5500 บาทนะครับ แต่การเติมหมึกไม่ยาก และราคาหมึกต่อขวดก็ไม่แพง ต่อขวดราคาอยู่ที่ 250 บาท แต่ใช้ปริ้นงาน เพลินแน่นอน
มีอะไรสงสัยสอบถามได้นะครับ ยินดีให้คำแนะนำ ครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved