Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเส้นพาทออกไม่เป็นรบกวนสอบถามครับ(มีรูปประกอบ)  (อ่าน 8255 ครั้ง)

pooh1669

• บุคคลทั่วไป

สอบถามเพี่อนสมาชิกทุกท่านครับ พอดีผมหัดดราฟ รูป แต่ติดปัญหาอยู่ตรงที่ลูกศรสีแดงครับ

ผมต้องจะเอาออก แต่เอาออกไม่เป็นต้องใช้เครื่องเมือชนิดใด รบกวนสอบถามด้วยครับ

เส้นดังกล่าวไม่ใช่พาทเดียวกันนะครับ

ขอบคุณครับ(มือใหม่ครับ)

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW

ใช้เครื่องมือ Smart Fill Tool ครับ หยอดสีลงตำแหน่งที่ชี้ (ลูกศรแดง 5ตำแหน่ง)
แล้วรวม 5ชิ้นเข้าด้วยกันด้วยคำสั่ง Weld ครับ แล้วลบเส้นเดิมทิ้งไป
ช่วงล้อก็ทำเหมือนกันน่ะครับ หยอดสีลงตำแหน่งซี่ล้อกับขอบ แล้วรวมเข้าด้วยกันเป็นชิ้นเดียว
ขอเสริมนิดครับ
ลูกศรเขียว
1. เส้นขอบตัวหนังสือเราไม่ต้องดร๊าฟครับ  ใช้วิธีทำเส้นขอบด้วย คำสั่ง Contour ออกด้านนอกครับ 
    เพราะว่าดร๊าฟมือประกบ ช่องไฟมันจะไม่เท่ากัน
2. ถ้าเป็นลักษณะ โล่หรืออะไรที่สองด้านเหมือนกัน เราจะดร๊าฟด้านเดียวครับ แล้วก๊อกปี้มาอีกชิ้น
    จับกลับกระจก แล้วเอามาเชื่อมกัน สองด้านจะได้มีระยะห่างที่เท่ากัน

-ดร๊าฟเส้นขอบขาดไปเส้นหนึ่งน่ะครับ  ระหว่างน้ำเงินกับแดง มีเส้นขาวอีกเส้นหนึ่งต้องดร๊าฟเพิ่มอีกเส้นครับ
เริ่มต้นได้ดีครับ ทำไปเรื่อยๆ เราจะค่อยๆจับทางได้ครับ แล้วจะยิ่งดร๊าฟได้เร็วและสวยงาม
ติดปัญหาตรงไหนสอบถามมาได้เรื่อยๆครับ มีสมาชิกแวะเวียนมาตอบให้
มีภาพประกอบแบบนี้ก็ยิ่งดีครับ จะได้ตอบได้ตรงจุด

pooh1669

ขอบคุณ คุณรองครับ เดี๋ยววันนี้จะกลับไปทำ
แล้วจะมารายงานผลครับ

pooh1669

ผมสุดปัญญาจริงๆครับ เอาไม่ออกเลย

• Level 2
  • *
  • Like 15
ส่ง file มาครับ ผมจะช่วยดูเส้นให้
rong2@windowslive.com
จะได้รู้ว่าคุณติดปัญหาที่ตรงไหน
เสริมเติมเรื่องเทคนิคการดร๊าฟน่ะครับ
-พาททุกเส้น จะต้องหัว-ชนปลาย (คือเราเริ่มดร๊าฟจากตรงไหน ต้องไปจบที่จุดเริ่มต้น)
 เครื่องมือ Smart Fill Toolจะช่วยให้เราสร้างเส้นพาท ชุดใหม่ขึ้นมาจะ โครงร่างเดิม
-ระหว่างการดร๊าฟเส้นหลายๆ เราควรเปลี่ยนสีเส้นให้มีสีต่างกันจะได้ไม่งง ว่าชุดไหนเป็นชุดไหน
-ในการดร๊าฟ ให้เราแยกเป็นสีๆเลย ตามตัวอย่างเราดร๊าฟสีทองก่อน เราไม่ต้องมองสีอื่นเลย มองแต่สีทองแล้ววิ่งไล่ไปตามเส้น
 ไม่ต้องไปสนใจว่าเส้นมันจะตัดกับสีอืน

pang

วิธีของผมนะ กับ X4 ลองดูนะครับเพื่อนสมาชิก

pang

ขั้นที่ 2.

pang

ขั้นที่ 3.

pang

ขั้นที่ 4.

จะได้เห็นเมนู Shsping ด้านบนขวามือ
เเล้วก็คลิ๊กเลือก Simplify ( ไอคอนลำดับที่ 4 ตามลูกศรชี้ )
เส้นที่อยู่ใน เเอเรีย ก็จะโดนลบหายไปครับ  จากนั้นก็ลบส่วนที่เป็นแอเรียสีฟ้าทิ้งครับ

pang

5. สุดท้ายก็จะเป็นเเบบนี้ครับ
  ลองดูนะครับ

• Level 2
  • *
  • Like 15

มีหลายวิธีครับที่จะใช้ในการดร๊าฟโลโก้
แต่ถ้าเราดร๊าฟถูกต้อง เวลาลงสี หรือนำไปตัดสติกเกอร์ ก็จะง่ายครับ

อันนี้ผมแยกเส้นพาทเป็นสีๆ จะได้ดูเข้าใจง่าย

doonjai99

ผมเป็นแฟน Arsenal Fc นะเนี้ยะ  8)

pooh1669

ขอบบคุณคุณ รงค์และคุณ เป๋ง มากนะครับที่ช่วยแนะนำ

พอดีผมลองทำใหม่แล้วครับ ตามที่คุณรงค์แนะนำ

แต่ก็ยังติดปัญหาอยู่ที่ตรงตัวหนังสือ มันยังทับกันอยู่ครับ ทำตามที่คุณรงค์แนะนำ

และในส่วนที่คุณเป๋งกับคุณรงค์แนะนำผมจะนำไปฝึกครับ

(กำลังเรียนรู้ครับ ความรู้ที่ทำได้ทั้งหมดนนี้ก็ได้มาจากที่นี้แระครับ)

pooh1669

ขอเพิ่มอีกหน่อยครับ ไฟร์ ผมส่งไปให้คุณ รงค์ และ คุณ เป๋ง แล้วนะครับทั้งอันเก่าและอันใหม่ :)

• Level 2
  • *
  • Like 15

ขอบบคุณคุณ รงค์และคุณ เป๋ง มากนะครับที่ช่วยแนะนำ

พอดีผมลองทำใหม่แล้วครับ ตามที่คุณรงค์แนะนำ

แต่ก็ยังติดปัญหาอยู่ที่ตรงตัวหนังสือ มันยังทับกันอยู่ครับ ทำตามที่คุณรงค์แนะนำ

และในส่วนที่คุณเป๋งกับคุณรงค์แนะนำผมจะนำไปฝึกครับ

(กำลังเรียนรู้ครับ ความรู้ที่ทำได้ทั้งหมดนนี้ก็ได้มาจากที่นี้แระครับ)
ในส่วนตัวหนังสือที่ซ้อนกันอยู่ เราต้องรวมตัวหนังสือให้เป็น object เดียวก่อนครับ (ใช้คำสั่ง weld)
ก่อนที่จะทำ Contour (เส้นContour ก็จะเชื่อมต่อกัน)

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
ผมใช้ virtural segment delete tool ตัดแต่ต้องมีเส้นกันจุดที่ต้องการนะไม่งั้นมันจะตัดทั้งเส้น ต้องสร้างเส้นช่วย แล้วก็ลบเส้นช่วยออก หรือมีเส้นตัดแล้วก็ใช้ตัดได้เลย ผมว่ามันควบคุมได้ง่ายดี

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• Level 2
  • *
  • Like 15
ไอเดียดีครับ วิธีนี้ก็ใช้ได้ผล :D

korkai96

Re: เอาเส้นพาทออกไม่เป็นรบกวนสอบถามครับ(มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 03:51:00 PM »
ไปกันหญ่ายยและ เค้าถามว่าเอาเส้นพาท หรือเส้น outline ออกใช่มะครับ  ง่ายๆๆๆ เลยครับ

1.คลิกที่เส้น outline ที่เราต้องการจะเอามันออกซะก่อน

2.แล้วมองหาไอคอนรูป "ปากกาหัวแร้ง" ที่อยู่ในไอคอนบาร์น่ะแหละครับ แล้วเลือก None เลย

3.แค่นี้แหละครับ...เสร็จและ

4.แต่ก่อนอื่น คุณต้องใส่สี หรือ อะไรๆ ให้เสร็จซะก่อนนะครับ

• Level 2
  • *
  • Like 15
Re: เอาเส้นพาทออกไม่เป็นรบกวนสอบถามครับ(มีรูปประกอบ)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:09:47 AM »
ค่อยๆอ่านครับ อย่ารีบร้อนครับ ;D

©HardcoreGraphic.com All rights reserved