Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: coreldraw 11 สีเพี้ยน ปกติลงใหม่ก็จะหายแต่คราวนี้แก้ไม่หายทำยังไงดีครับ  (อ่าน 9565 ครั้ง)

bright

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ เวอร์ชั่น 11  เวลาใช้ไปสักพัก สักเดือนสองเดือน สีที่แถบสีมันจะเพี้ยน  เวลาสีที่แถบสีมันเพี้ยนคือ สีมันจะกลายเป็นสีสว่างๆเหมือนสีสะท้อนแสง  อาทิเช่น สีเขียวจากสีเขียวทึมๆ มันจะกลายเป็นสีเขียวสะท้อนแสง ผมก็แก้ไขด้วยการ รีมูฟโปรแกรมออกแล้วลงใหม่มันก็จะหาย

แต่พอมาลง window7 ลงใหม่ยังไงๆก็ไม่หาย ผมเลยต้องมาใช้ เวอร์ชั่น 12 ซึ่งมันยังแปลกๆ กด ctrl ค้างปกติมันจะเคลื่อนวัตถุไปตรงๆ มันก็ไม่ค่อยจะตรงให้ กด ctrl+f11 พวก webding winding ก็ไม่ขึ้นให้ เลยคิดถึงเวอร์ชั่น 11 ตะงิดๆ พอจะมีวิธีแก้เรื่องสีเพี้ยนของ เวอร์ชั่น 11 บ้างมั้ยครับหรือต้องขยับไป 15 เลย ไม่รู้ว่าเวอร์ชั่นไหน เสถียรที่สุดในตอนนี้ครับ

bright

ล่าสุดนี้ V12 สีเพี้ยนอีก ลงใหม่ก็ไม่หาย เลยโดดไป  x4 แต่เป็นแบบทดลองใช้ 15 วัน ไม่รู้ครบแล้วจะเป็นอีกหรือเปล่า... :'(

AlphaII

สีเพี้ยนเพราะ เราไปปรับแก้สีหรือเปล่า ถ้าแค่คลิ๊กใช่ธรรมดาไม่น่าจะเพี้ยน น่าจะลองฟอร์แมตลงวินโดว์ใหม่ลองดู ไม่แน่อาจเป็นที่ วินโดว์ หรือตัวโปรแกรมไม่สมบูรณ์
ตอนนี้ใช้ดีก็ X5

ส่วนรุ่นทดลอง เมื่อครบกำหนดแล้วมันจะเซฟงานไม่ได้ ปริ้นไม่ได้ เอ็กพอร์ตก็ไม่ได้ ไฟล์งานจากรุ่นที่สูงกว่าจะใช้ในรุ่นก่อนไม่ได้นะ นอกจากจะเซฟจากรุ่นสูงไปเป็นต่ำไว้ก่อน

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
เข้าไปแก้ตรงนี้ครับ
Tool - Color Management
อันนี้เป็นดั่งเดิม

อันนี้เป็นปรับแล้วสีเขียวที่ว่าสว่างเหมือนสะท้อนแสง

แนะนำให้ปรับเหมือนอันนี้

Profile printer เกี่ยวกับสีที่ออกมาจาก printer ไม่เกี่ยวกับจอแยกกัน
ถ้าไม่มีเครื่องคาริเบตPrinter ให้ใช้ Profile ของปรินช์เตอร์รุ่นนั้นๆ(CorelDRAW มันจะมีให้เลือกถ้าเราติดตั้งเครื่องนั้นไว้)
หมายเหตุ ถ้าใครชินกันสีเดิม พิมพ์อยู่ประจำอย่าไปตั้ง  ให้ใช้Profile Generic Printer เหมือนเดิมอย่าไปเปลี่ยน
เดี๋ยวงงตาย เพราะงานเดิมๆสีจะผิดจากเดิมหมด
Profile monitor เีกี่ยวกับสีที่โชว์หน้าจอ
ถ้าไม่มีเครื่องคาริเบตหน้าจอ ให้ใช้ SRGB ไปพลางๆก่อนได้ หรือใช้ Profile Adobe-RGB(1998)ก็ได้
หมายเหตุ ถ้าอยากรู้สิ่งต่างๆที่พูดด้านบน ว่าทำไมเป็นแบบนั้น ให้ศึกษาเรื่อง
1.Color Management System
2.Profile

เริ่มจาก
http://www.cameraeyes.net/index.php?option=com_smf&Itemid=27&topic=404.0

อธิบายส่วนของ CorelDRAW
http://coreldesigner.wordpress.com/2008/11/18/navigating-color-management/

สู้ๆ

bright

โอ้... :o ขอบคุณมากครับจะพยายามศึกษาดูนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ x4 รุ่นทดลองใช้ 15 วัน ก็ ok ดีครับ

แต่ถ้าครบกหนดแล้วจะทำยังไงดีเนี่ย... :'(

bright

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับแก้ได้แล้ว p.rong ผมขอบคุณมากๆครับ โดยเฉพาะบทความผมขอเซฟไว้เลยจะพยายามศึกษาแบบช้าๆตามที่เน้นในบทความนะครับ

แต่ตอนนี้ผมใช้เจ้า x4 ชักติดใจแล้วสิครับแต่ งง บางคำสั่งทำไมวาดตารางแล้วสั่งแยกตาราง มันกลายเป็นแยกออกมาเป็นเส้นๆ ซะงั้น...

ขอบคุณอีกครั้ง ขอบคุณคุณ AlphaII ด้วยนะครับ ;D

• Level 2
  • *
  • Like 15
ถ้าอยากให้แยกเป็น ช่องๆ
กดที่เครื่องมือตาราง แล้วดูที่ Properties bar ด้านบนครับ
มีปุ่ม Options
ติ๊กถูกหน้าSeparated cell borders
H,V  Cell Spcing ตั้งเป็น 0
แ้ล้วจับแยก มันจะแยกเป็น ช่องๆครับ

bright

ขอบคุณมากๆอีกแล้วครับ ;D

bright

ขออีกคำถามครับ เวลาผมใช้เครื่องมือ contour ใน x4 ใช้คำสั่ง contour เพื่อสร้างขอบรอบๆตัวหนังสือ โปรแกรมจะค้างนานมาก ต้องรอๆๆบางทีเกือบนาที เป็นเพราะอะไรครับ

**โดยเฉพาะเวลาที่แยกตัวหนังสือกลายเป็นลายเส้นแล้ว

• Level 2
  • *
  • Like 15
น่าจะผิดปรกติน่ะครั บ
ลองเคลีย temp ของwindowsดูครับ

ถ้าหายให้ไปตั้ง Swap disks
ของ CorelDRAW ไปไว้รากอื่นครับ

ที่เมนูบาร์ กดtools - options ดูราก Workspace -momory
swap disks เปลี่ยนไปไว้รากอื่นครับ
แล้วตั้ง Memory usage เพิ่มเปอร์เซนต์ให้มากขึ้นจากเดิม

bright

ผมใช้ x5 เข้าไปใน workspace ไม่มี เมนู memory เลยครับ

ผมลองทำใน x4 ดูแล้วก็ไม่หายครับ เลยเปลี่ยนมาเป็น x5 ก็ดีขึ้นมานิดนึง ถ้าใช้กับตัวหนังสือไม่มากจะไม่นานครับ

แต่หากตัวหนังสือเยอะรอนานมาก ไปเปิดเว็บอ่านข่าวจบไปข่าวนึงยังไม่เสร็จเลยครับ :'(

• Level 2
  • *
  • Like 15
แบบนี้คงต้องเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่ที่เร็วขึ้นครับ 
ส่วนเรื่อง font ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องเอาออกบ้างครับ

มีเพื่อนสมาชิก บางคนมีตั้ง 7,000 ตัว ยังไม่บ่นว่าช้าน่ะครับ
ถ้ามีมากกว่านี้สงสัยต้องเอาออกบ้างครับ
อาการต้องรอเป็นนาทีนี่ถือว่าผิดปรกติครับ

(เครื่องผมมี 700กว่าตัว) อันไหนไม่ได้ใช้เลย ผมจะเอาออก
เพื่อไม่เป็นภาระกับเครื่อง พอดีเครื่องผมไม่เร็วมาก
การเปิดมุมมองแบบwireframe ก็ช่วยให้ทำงานได้ เร็วขึ้น

ออฟไลน์ herodarkz

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
รบกวนด้วยครับ ของผมลง windows ใหม่แล้วพอเราปริ้นสีมันเพี้ยนครับ แดงเป็นชมพู ไปเลยครับทำยังไงครับผม ขอบคุณมากๆครับ

• Level 2
  • *
  • Like 15
พิมพ์แดงออกเป็นชมพู แสดงว่า หัวพิมพ์สีเหลืองตันครับ  กดล้างหัวแล้วเทสพิมพ์ใหม่ครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved