Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง การหาปริมาณการใช้สี ในแต่ละรูปหน่อยครับ  (อ่าน 4803 ครั้ง)

ออฟไลน์ rngldi

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1

อย่างตัวอย่างรูปนี้นะครับครับ
- ผมอยากรู้ว่า ใช้สี panton 300(หรือสีแดงเข้ม นิดๆ) กี่เปอร์เซ็นของ รูป

หรือมีโปรแกรมอะไรไว้ใช้หามั้ยครับ

กูรูทุกท่านช่วยบอกหน่อยครับ(เจ้านายอยากรู้ว่างานที่ทำ ใช้สีประจำตัวบริษัท กี่เปอร์เซ็นของรูป งง เลย )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
ไม่แน่ใจว่าตรงตามต้องการมั้ยนะครับ ลองดูก่อน ใช้ Photoshop เปิด Info Panel แล้วเลือกตามในภาพ จะกำหนดตรงช่อง First Color Readout หรือ Second Color Readout ก็ได้ให้เป็น Total Ink แล้วใช้หลอดสีจิ้มสีในภาพที่ต้องการมันจะแสดงเปอร์เซ็นของสีนั้นๆ ออกมาในช่อง Info ครับ

*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ rngldi

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
ขอบคุณครับ

ยังไม่ใช่อะครับ อยากได้ที่มันบอก 1-100%
แล้วผมลองไปจิ้มที่มันสีน้อย กลับ มีตั้ง 200+ งง เลยครับ

ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยหาวิธีให้ครับ

ออฟไลน์ deegraph studio

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
    • deegraph.com
เอาไปใช้เกี่ยวกับงานพิมพ์รึป่าว ลองเปลี่ยนโหมดสีเป็น CMYK ดูครับ

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
ความเข้าใจของผม สิ่งเจ้านายอยากรู้คงหมายถึงสีแดงของบริษัท
มีอยู่ในภาพกี่เปอร์เซ็นต์

จากในรูปคงตอบได้ยาก เนื่องจากเป็นภาพสรีนโทน น้ำหนักไม่แน่นอน
แต่ถ้าบอกว่ามีสีแดงกี่เปอร์เซ็นต์ก็อาจจะง่ายขึ้นมานิดนึง (ไม่คำนึงถึงอ่อนแก่)
ด้วยการแยกสีแดงออกมา แล้วเปรียบเทียบกับพื้นที่ทั้งหมด

แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่าเจ้านายคุณต้องการทราบไปเพื่ออะไร

และขอออกความคิดเห็นเล็กน้อยนะครับ
ในรูปดังกล่าวผมถือว่านี่เป็นงานออกแบบศิลปะ(Commercial arts)
สีแดงที่ต้องการจะมากหรือน้อยไม่มีผลต่อตัวผลิตภัณฑ์
หรือเพิ่มประสิทธิภาพของตัวสินค้าแต่อย่างใด

ฉะนั้นเอาความรู้สึกเป็นเกณฑ์จะดีที่สุด ใส่สีแดงมากนิดหรือน้อยหน่อย
พอใจจุดไหนก็เอาจุดนั้น ไม่จำเป็นต้องตั้งเป็นมาตรฐานเท่านั้นเท่านี้เปอร์เซ็นต์
ในเมื่อความเป็นจริงทำอย่างนั้นไม่ได้ 100%

คงพอเข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
เจ้านายคุณ คงไม่ใช่นักออกแบบสินะถึงคิดอะไรง่าย ๆ

สิ่งที่คุณ dan อธิบายชัดเจนครับ

หากเจ้าของกระทู้ต้องการคำแนะนำที่ชัดเจนก็ลองเอาโลโก้หรือสีของบริษัทโพสเลยครับ

จะได้ช่วยกันดูว่า สามารถดูได้หรือไม่

ในกรณีที่เป็นสีเน้น ๆ ไม่มีการไล่น้ำหนักสี ก็ยังพอทราบได้ (acrobat สามารถตรวจสอบได้เช่นกัน)

©HardcoreGraphic.com All rights reserved