Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดไฟล์ Indesign แล้ว error  (อ่าน 12609 ครั้ง)

firex21

• บุคคลทั่วไป
เปิดไฟล์ Indesign แล้ว error
« เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 03:27:31 PM »
***ไม่รู้ว่ามีใครเคยเจอกับปัญหานี้บ้างครับ
ทำงานก็เซฟปกติ วันรุ่งขึ้นมาเปิดงานได้(แต่ค้าง) แล้วโปรแกรม errorแล้วต้องปิดไปเลย แต่ถ้า Newใหม่ไม่มีปัญหาครับ
1.เป็นการเปิดที่อยู่ในเวอร์ชั่นเดียวกัน(cs5)
2.สังเกตุดูไฟล์ที่ error จะมีไฟล์สกุล .idlk(ไอคอนจะเขียนว่า LOCK) อยู่ด้วย
3.ลองลงโปรแกรมใหม่แล้ว
4.อัพเดทแล้ว
***ทั้งหมดก็ยังไม่หาย หรือว่าอาจจะต้องลบไฟล์ส่วนไหน ชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
Re: เปิดไฟล์ Indesign แล้ว error
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 11:51:19 PM »
ลองเอาไปเปิดที่เครื่องอื่นรึยัง?

sumrittv

Re: เปิดไฟล์ Indesign แล้ว error
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:42:32 PM »
ปัญหานี้เคยเห็นเพื่อนเจอ... ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ขอรอชมด้วยคน.... 8)

firex21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:29:22 AM »

ตอนนี้ทำใจแล้วครับ สาเหตุเป็นที่ไฟล์งาน แต่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร ตอนนี้ใกล้ปิดต้นฉบับแล้ว ต้องเริ่มใหม่แล้วครับ
ลองเอาไปเปิดที่เครื่องอื่นรึยัง?
ลองแล้วครับยังเกิดขึ้นอยู่ ผมเดาสาเหตุอาจจะเป็น Bug หรือไม่ก็การ error ของ preflight (print service provider) เพราะไฟล์ที่ไม่ได้เปิดเอาการตั้งค่านี้มาใช้ ไม่มีอาการ error

***แต่ปัญหานี้ ผมคิดว่าต้องมีสาเหตุ และต้องมีทางแก้ไข
รอผู้รู้ครัาบบบ
BlaH BLAh

greendevil

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:25:22 AM »
เซฟทับบ่อยๆรึป่าว ไฟล์มันก็เลยเสีย
อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 06:57:09 PM »
ถูกแล้วครับ อาการเหล่านี้มักเกิดจากการถูกปิดไฟล์ออกไปโดยไม่สมบูรณ์
หรือ Bug ซึ่งถ้าเป็นสมัย CS2 ผมก็มักจะเจอบ่อยซึ่งเกิดจาก Plug-in
อย่าง TSP ไม่ยอมให้ตั้งเป็น Style (ถึงจะรู้ปัญหาอยู่แล้ว แต่ก็มักเผลอ)

คำถามคือได้ใช้ Plug-in หรือ Script อะไรบ้างไหม
และแน่ใจไหมว่าปิดไฟล์ออกไปโดยสมบูรณ์จริงๆ

firex21

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:11:43 PM »
ถูกแล้วครับ อาการเหล่านี้มักเกิดจากการถูกปิดไฟล์ออกไปโดยไม่สมบูรณ์
หรือ Bug ซึ่งถ้าเป็นสมัย CS2 ผมก็มักจะเจอบ่อยซึ่งเกิดจาก Plug-in
อย่าง TSP ไม่ยอมให้ตั้งเป็น Style (ถึงจะรู้ปัญหาอยู่แล้ว แต่ก็มักเผลอ)

คำถามคือได้ใช้ Plug-in หรือ Script อะไรบ้างไหม
และแน่ใจไหมว่าปิดไฟล์ออกไปโดยสมบูรณ์จริงๆ

ใช่ครับ น่าจะเป็นแบบที่คุณ museum_13 ตอบ
ต้องเป็นการปิดไฟล์ และโปรแกรมที่ไม่สมบูรณ์แน่ๆครับ
นี่อาจจะเป็นปัญหาสำหรับงานที่ใช้กับ PC ซึ่งตอนปิดโปรแกรมค่อนข้างจะใช้เวลา(ค่อนข้าง)นาน
แล้วใช้เป็นการ End process แทนใน Task manger (ถ้าขี้เกียจรอ) จึงทำให้ขั้นตอนของการเซฟไฟล์ไม่สมบูรณ์ นี่เป็น Case ที่ต้องระวังในการปิด และเซฟงาน ต้องรอห้ามคลิก x ซ้ำจนกว่าจะโปรแกรมจะปิดเอง

ส่วนการใช้ Plug-in หรือ Script ค่อนข้างจะน้อยครับ เพราะผมทำในส่วนของ Text Eng ปัญหาเลยน้อยครับ

THK

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:19:38 PM »
ซึ่งถ้าปัญหาเกิดจากการปิดโดยไม่สมบูรณ์ ตัวงานก็เป็นภาษาอังกฤษ
ก็น่าจะสามารถเอากลับมาได้มั้ง เพียงแต่จำนวนหน้า และขนาดของไฟล์นี่สิ

sumrittv

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:20:09 AM »
CS5 มีการทำงานอันนึง เรียกว่า “Background Task” หมายความว่า เมื่อเราสั่ง Export ไปแล้ว เราไม่ต้องรอให้มัน Process จนจบ เราสามารถทำงานต่อไปได้เลย

ปัญหาคือ เราจะไม่เห็นขณะที่มัน Process
คือต้องรอมัน Process ให้จบจริงๆเสียก่อนที่จะปิดโปรแแกรม

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 11:49:32 PM »
ปัญหาคือ เราจะไม่เห็นขณะที่มัน Process
คือต้องรอมัน Process ให้จบจริงๆเสียก่อนที่จะปิดโปรแแกรม

ถ้ามัน Ex ยังไม่เสร็จ มันก็ไม่ยอมให้ปิดหรอกครับ นอกเสียจากเราจะบังคับปิดมัน
แล้วการที่มักจะบังคับปิด หรือแฮงค์บ่อยๆ ก็จะทำให้เกิด Cache สะสม พอมากเข้าก็จะ
ส่งผลให้เครื่องเกิดอาการบวมอืด ต้องมานั่งรีดไขมันออกโดยการ ClearPreference

sumrittv

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 08:05:42 AM »
ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ.... ;D

©HardcoreGraphic.com All rights reserved