Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรงค์คร้าบบบ..ทำภาพการ์ตูนให้เป็นเวคเตอร์ยังไงคร้าบ  (อ่าน 3918 ครั้ง)

ออฟไลน์ gapang

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
รบกวนด้วยครับ..ถ้าอยากทำลายเส้นแล้วลงสีได้โดยไม่ต้องดราฟ์ทน่ะครับ..(ภาพการตูนแบบjpg แล้วแปลงเป็นแบบลายเส้นแล้วลงสีได้แบบคลิปอาร์ตอ่ะครับ)

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
ไม่มีทางลัดครับ ต้องเริ่มหัดดร๊าฟครับเป็นทางออกเดียว

คือจริงๆมันก็มีโปรแกรมโฆษณาเยอะแยะ เลยน่ะครับ
ว่าสามารถ trace จากbitmapเป็นVector ได้ยอดเยี่ยม เหนือกว่าโปรแกรมใดๆ
แต่พอทดลองจริง หลอกอีกแล้ว เซ็งจริงๆ ถ้ามันใช้ได้จริงอย่างที่ว่าโปรแกรมนั้นดังระเบิดไปแล้ว

เรามาลองนึกถึงหลักความเป็นจริงน่ะครับ ว่าโปรแกรมทำอะไรตอน trace
คือมันก็ต้อง อ่านค่าของสีจุดที่แตกต่างกัน แล้วตีให้เป็นเส้น ณ ตำแหน่ง นั้นๆ
ซึ่งเราลองขยายดูจุดสีบน bitmap บางทีมันก็มีสีใกล้เคียงกันมากมาย
คนที่ออกแบบโปรแกรมจะเอาอะไรมาตัดสินว่า มันเหมือนหรือไม่เหมือน
ก็ต้องใช้เดาเอาใช่ป่าวครับ  ถ้าเกินระดับนี้ ให้ปัดไปเป็นอีกค่าหนึ่ง

ยิ่งโปรแกรมฉลาดเท่าไร ก็ยิ่งมี โหนดเกิดขึ้นมากมาย จนเส้นเวกเตอร์หงิกงอไปหมด หรือไปก็เป็นเหลี่ยมหยักไปมา
แล้วถ้าโปรแกรมไม่ฉลาด มันก็จะตัดโหนดทิ้งจนแบบเส้นเวกเตอร์ งอผิดรูปไปอยู่ดี

สรุปคือ มีกรณีเดียวครับที่จะเทรดภาพบิทแมทให้เป็นเวกเตอร์ได้สวยคือ
ภาพบิตแมทต้องมีคุณสมบัติดังนี้
1.ต้องมีความแตกต่างของสีชัดเจนมากๆๆๆๆๆ (สีดำขาวยิ่งดี)
2.ต้องมีความคมชัด มากๆๆๆๆๆ
3.ต้องมีขนาดใหญ่มากๆๆๆๆๆ
ถ้าภาพบิตแมทมีคุณสมบัติ สามสิ่งนี้ ก็เอาไปใช้ได้เลยซิ จะมาเทรดทำไม อิอิ
(ถ้าอยากเปลี่ยนสีก็แค่เลือกสี แล้วเปลี่ยนเอาได้เลย โปรแกรมบิตแมต
ทั่วไปมันเลือกเปลี่ยนสีได้อยู่แล้วถ้าระดับสีไม่มีความต่างกัน คือไม่มีการไล่โทนสี)
เพราะฉะนั้น ถ้าต้องการทำภาพการ์ตูนให้เป็นเวกเตอร์ มีทางเดียวครับ เริ่มหัดวาดเลย
รับรองไม่ยาก เริ่มจากตัวง่ายๆก่อน พวกเส้นน้อยๆ พอเราทำออกมาได้ เราจะรู้สึกภูมิใจ
เป็นกำลังใจให้เราหัดต่อ  แล้วก็จะไม่มีข้อจำกัดในการทำงานก็จะไม่มี มีใครอยากให้เรา
สร้างรูปอะไรก็สร้างได้ วาดการ์ตูนเองก็ได้ ร่างมาซี้ซั้ว แล้วมาดร๊าฟแต่งเส้นใน CorelDRAW
ค่อยๆปรับเส้นไป ออกมาดูสวยอย่างไม่น่าเชื่อ โอ้แม่เจ้าชั้นวาดเองหรือเนี้ย 555555
ถามนิดเดียวโม้ซักเยอะเลย :)
ตัวอย่างรูปนี้ผมไม่ได้วาดน่ะ คนวาดเค้าใช้CorelDRAW ติดตามผลงานได้ที่นี่
http://jojo218.deviantart.com/gallery/26980494

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
เวลาตั้งคำถามอย่าระบุชื่อซิครับ ในบอร์ดนี้มี คนเก่งๆระดับเทพหลายท่าน แวะเวียนมาตอบให้เสมอๆ
ถ้าระบุชื่อจะกลายเป็น คนอื่นจะไม่กล้าตอบน่ะครับ

ตัวอย่าง วิดีโอ เทรดภาพจาก bitmapเป็น vector

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 10:36:58 AM โดย rong »

ออฟไลน์ gapang

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
ขอบคุณมากๆคร้าบบบบบบบบบบบบบบบที่ให้ความกระจ่างคร้าบบ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved