Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า น่าจะถึงเวลาที่พวกเราต้องช่วยกันรณรงค์เลิกใช้ IE6 แล้วครับ  (อ่าน 4311 ครั้ง)

neo_matrixer

• บุคคลทั่วไป
เคยหงุดหงิดที่ เวลาออกแบบเว็บไซต์แลวต้องมานั่งคิดว่า IE6 มันจะรับได้หรือเปล่ามั้ยครับ ทั้งๆที่บราวเซอร์รุ่นใหม่ๆ รองรับ CSS3 และ HTML5 แล้ว แต่ User ส่วนใหย่ยังเลือกจะใช้ ie6 อยู่

ผมว่าน่าจะถึงเวลาที่พวกเรา Web Designer และ Web Programmer ควรร่วมด้วยช่วยกันที่ยุติทำเว็บสนับสนุน ie6 นะครับ

เพื่อนๆคิดกันยังไงเอ่ย

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
ไมโครซอฟท์บอกว่า ตอนนี้สถิติทั่วโลก ตอนเดือน ก.พ. 54 ที่ผ่านมา คนใช้ IE6 มีประมาณ 12% จากบราวเซอร์ทั้งหมด ส่วนในอเมริกามีประมาณ 2.9% ครับ นับว่าลดลง แต่ยังคงสูงอยู่ แถมยังเสี่ยงที่จะโดนเจาะจากบรรดาผู้ไม่หวังดี เค้าบอกว่าพวกที่ใช้แผ่นเถื่อนระบบ Window XP นี่เป็นตัวใช้ ie6 เยอะ หลายคนไม่คิดจะอัพเดต

เป้าหมายหลักของไมโครซอฟท์บอกว่า จะทำให้คนใช้ ie6 เหลือต่ำกว่า 1% ครับ

ผมเองไม่ได้ใช้ ie6 นานแล้ว เก่าสุดตอนนี้ก็ ie8 ครับ ส่วน ie9 แว่วๆ ว่าจะปล่อยเวอร์ชั่นเต็ม กลางเดือนมีนาคม 54 นี้ แนะนำให้อัพเดตไปใช้ครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ปัญหาที่ผมเจอ ส่วนมาก พวกลูกค้าที่เป็นคนที่มีอายุ หรือคุ้นเคยกับการใช้ของเก่า ลูกค้าประเภทนี้มักไม่ค่อยยอมเปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นใหม่กว่า

ผมว่ากลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้แหละ ที่ยังเป็นกลุ่มหลัก  ในขณะที่บางคนอาจจะขี้เกียจอัพเดท ทั้งๆที่มันฟรี  :P

ออฟไลน์ notty32

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
นั่นละครับ พวกหน่วยงานราชการ ไอ้พวกที่มีแต่คนอายุมาก จะเอาไอ้โน่น ไอ้นี่ ไอ้นั่น แต่ไม่ปรับตัวให้เข้ากับโลก ระบบมันเลยออกมาเป็นอย่างที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้ละครับ ช้า เอือยเฉื่อย บอกให้เปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยน อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเค้ายกเลิกกันจริงๅแล้ว พวกนี้จะทำยังไง เหมือนจะระบายนะผม แต่นี่คือเรื่องจริงที่ทุกคน และทุกบริษัทต้องเจอ อิอิ

นั่นละครับ พวกหน่วยงานราชการ ไอ้พวกที่มีแต่คนอายุมาก จะเอาไอ้โน่น ไอ้นี่ ไอ้นั่น แต่ไม่ปรับตัวให้เข้ากับโลก ระบบมันเลยออกมาเป็นอย่างที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้ละครับ ช้า เอือยเฉื่อย บอกให้เปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยน อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเค้ายกเลิกกันจริงๅแล้ว พวกนี้จะทำยังไง เหมือนจะระบายนะผม แต่นี่คือเรื่องจริงที่ทุกคน และทุกบริษัทต้องเจอ อิอิ

+1 !! 

ส่วนมาก ลูกค้าพวกนี้ไม่ชอบการเปลี่ยนแปลงครับ ต้องให้เห็นว่า มันไม่ไหวแล้วจริงๆ ผมถึงคิดว่าพวกเราควรร่วมมือกันในจุดนี้

ออฟไลน์ notty32

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องรอเหมือนกัน รอเพื่อ? 555

nakarin

ต้องบอกให้เค้าเปลี่ยนครับ อย่าไปตามใจเค้ามากครับ
ในทางกลับกัน บางคนเขียนเว็บแบบเก่า ลูกค้าใช้ใหม่กว่าก็มีครับ

ออฟไลน์ watana-design

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
  • Web Design | ออกแบบเว็บไซต์
    • รับทำเว็บ | watana-design
มันทำให้นักพัฒนา พักเขียนเว็บอย่างเราๆ ลำบาก
ทำให้การพัฒนาเป็นไปได้ช้า เพราะคนที่ยังยึดติดอยู่กับการไม่ยอมเปลี่ยนแปลงน่แหละ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved