Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: coreldraw X5 สีตอนทำงานปกติ แต่Exportเป็น.jpg แล้วเป็นสีสะท้อนแสงครับ  (อ่าน 5821 ครั้ง)

ออฟไลน์ gapang

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
คืออาจจะไม่เพี้ยนเหมือนคอเรลลดรอว์ 11 หรือ 12 น่ะครับ แต่นี่ทำงานสีเป็นปกติครับ แต่พอExport เป็น.jpg แล้วสีค่อยเป็นสีสะท้อนแสงครับ เลยงงครับ หรือต้องตั้งค่าตรงใหนอีกป่าวครับ

ออฟไลน์ kavin

• Level 2
  • *
  • Like 1
มีตัวอย่างมาดูหน่อยได้ใหมจินตนาการไม่ถูก เป็นตัวหนังสือ หรือภาพ เป้นที่ตั้งค่าก่อนที่จะSave จะมีช่องให้เลือกที่อยุ่ด้านข้างซ้ายมือ จะให้เลือกชนิดภาพที่จะนำไปใช้ และคุณภาพ ลอกตั้งค่าแล้วEx ออกไปดูที่ละข้อ หรืออาจารย์ท่านอื่นว่างัยครับ ไอ้ผมไม่ถนัดแต่งภาพสักเท่าใหร่ ลายเส้นละบ่ยั้นเลย

ออฟไลน์ rong

• Level 2
  • *
  • Like 15
  • สาวกเวกเตอร์ สาขา CorelDRAW
คือระบบจัดการสีพอเริ่มตั้งแต่ X5 ระบบเค้าเปลี่ยนไปโดย Profile จะตั้งได้เป็นสองชุด
วิธีเข้าไปตั้งค่า เค้าจะให้ตั้งได้ตอน new file เลย หรือว่าถ้าจะตั้งใหม่ให้กดที่เมนูบาร์
Tools - Color Management
เลือก Default settings (ตั้งเป็นค่ามาตราฐานให้โปรแกรม) คือเปิดมาที่ไรเค้าก็ใช้อันนี้ก่อน
หรือ Document settings(ตั้งเฉพาะfileงานนี้ fileเดียว) คือ ตั้งเฉพาะ fileนี้ fileเดียว
------------
ปัญหาเรื่องสีที่ออกมาดูสะท้อนแสง ผมมีรูปตัวอย่างให้ดูครับ
แถวแรกผมลงสีด้วยพาเลดสี RGB แถวด้านขวา ลงสีด้วยพาเลดสี CMYK
พอexport เป็น โหมด CMYK จะเป็นดังนี้

พอexport เป็น โหมด RGB จะเป็นดังนี้

ซึ่งทั้งสองโหมดนี้ ก็เกี่ยวกับการตั้ง Color Profile ของโปรแกรมCorelDRAW ในเครื่องเราเองครับ
profileสีแต่ล่ะชุด จึงไม่เหมือนกัน   
ส่วน CorelDRAW เวอร์ชั่นเก่า ๆ ถ้าเราไม่ตั้ง Profile color ใหม่
สีก็จะออกมาตุ่นๆ ดูมืดๆ  เพราะ ตอนเริ่มต้นลงโปรแกรมเสร็จ CorelDRAW เค้าตั้งเป็น Generic profile
ถ้าเราไม่ปรับจูน เหมือนซื้อกีตาร์มา ไม่ตั้งสาย มันก็เสียงเพี้ยนๆแบบนั้นแหละครับ
-----------
หลายท่านมีปัญหา เรื่องสี จอไม่ตรง สีเครื่องพิมพ์ไม่เหมือนหน้าจอ
อันนี้เกี่ยวข้องกับทุกโปรแกรมเลยน่ะครับ ไม่ใช่เฉพาะCorelDRAW
อยากหายสงสัย ศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง "color management system"
ส่วนบางคน ชีวิตไม่มีปัญหากับเรื่องสีอยู่แล้ว ก็ดำเนินชีวิตตามปรกติ
----------------
เอางี้ครับ สำหรับคนมีตังให้ซื้อจอแพงๆ เครื่องพิมพ์ดีๆ แล้วก็ทำการคาริเบต
ทั้งเครื่องทั้งจอภาพ แล้วปัญหาคุณเรื่องสีจะหมดไป

สำหรับคนไม่มีตังตั้งตามผมครับ
เวอร์ชั่น X4  ลงไป
การตั้ง profile color

ที่เมนูบาร์กด Tools-Color Management
ตรงกลาง : Adobe -RGB(1998)
รูปprinter ตั้งเป็น: ชื่อเครื่องพิมพ์ที่เราใช้
รูปจอ ตั้งเป็น : SRGB ตัวไหนก็ได้ (ชื่อมันจะมีหลายอันลงท้ายด้วย SRGB)
ปิดเส้นเชื่อมโยงสีส้มทั้งหมด
กด OK
เวอร์ชั่น X5 X6
เค้าจะให้ตั้งค่า profileตอนเปิดfile เลย
ดูช่อง Color Setiings
RGB  profile : เป็น ชื่อเครื่องพิมพ์ที่เราใช้งาน
CMYK profile : Photoshop 5 default CMYK
กด OK

หมายเหตุ ถ้าเราพิมพ์อยู่ประจำแล้วไม่มีปัญหาเรื่องสี อย่าไปตั้งน่ะครับ
เพราะงานเก่าๆที่เคยทำไว้สีจะเปลี่ยนไปหมด
ก็ให้ใช้ตามเดิมไปไม่ต้องไปเซตอะไร

มีปัญหาสงสัยสอบถามใหม่ครับ ถ้าไม่รู้จะไม่มาตอบ ครับ :)

ออฟไลน์ gapang

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
ขอบพระคุณทั้งสองท่านเลยน่ะคร้าบบ..ทั้ง คุณKavin  คุณrongเลยคร้าบบ  ขอบพระคุณมากๆคร้าบบ..

pang

• บุคคลทั่วไป
 ;D มาเก็บข้อมูลครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved