Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามขนาดหน่อยครับ ช่วยหน่อยนะครับ  (อ่าน 3324 ครั้ง)

picassonut

• บุคคลทั่วไป
รบกวนถามขนาดหน่อยครับ ช่วยหน่อยนะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:17:55 PM »
คือผมทำงานในดรีม 8ที่เรียน ทำเวบเสร็จกดรันผล ก็โอเคปกติ

เซพมาทำต่อที่บ้าน ผมลงดรีม cs5 ไว้ เปิดในโปรแกรมก็ปกติ พอกดรันผล ขนาดมันเคลื่อนอะครับ ตารางก็ไม่เท่ากัน แต่ตอนเปิดในดรีมก็ปกตินะครับ แก้ยังไงหรอครับ ผมลองถามอาจารย์ที่ผมเรียน เขาบอกให้แก้ขนาดหน้าจอ ผมก็แก้แล้วลองเปลี่ยนทุกขนาดก็เหมือนเดิม ตารางผมก็ทำ เป็นแบบ 100 เปอเซนต์ นะครับ
ใครรุ้บอกหน่อยนะครับ ผมทำงานไม่ได้เลย ขอบคุณครับ

ป.ล 1  : ถ้าผมจะโหลด ดรีม ไว้ทำงานที่บ้าน ใช้เวอชั่นไรดี ที่ใช้ง่ายและสเถียรอะครับ
ป.ล 2 : .ในดรีม 8 หน้าต่างทำงานมันขยายใหญ่ได้ สุดข้างล่าง ในดรีม cs5 ขยายหน้าจอให้เห็นขนาดจิงยังไงหรอครับ  ขอบคุณนะครับ

neo_matrixer

Re: รบกวนถามขนาดหน่อยครับ ช่วยหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:47:34 AM »
ข้อมูลที่ให้มันยังละเอียดพอนะครับ  แต่เท่าที่ฟังมา ไม่ใช่ปัญหาที่เกิดจาก Dreamweaver ครับ เดาว่าน่าจะเกิดจากการใช้ <table>

ถ้าการใช้ <table> ทำเว็บนั้น โดยปกติน่าจะเขียนแบบนี้

<table>
  <tr width="100%" aligh="center">
    <td>
       ตรงนี้ค่อยเป็นเนื้อหาของตัวเว็บจริงๆอีกที ถ้าคอนเท้นของเว็บความกว้าง 900px ก็ใส่ <table width ="980">
    ......
        </table>
    </td>
  </tr>
</table>

มันจะมีตารางใหญ่ครอบอีกที และจัดให้ตัวเว็บจริงๆอยู่ตรงกลางหน้าจอเสมอ  ดังนั้น ขนาดหน้าจอที่แตกต่าง จะมีผลต่อตารางใหญ่เท่านั้น (ซึ่งเราเซ็ตให้กว้าง 100% เต็มไปแล้ว)

แต่ที่คุณเขียน น่าจะไม่มีตารางใหญ่ครอบ  ดังนั้น ขนาดหน้าจอเลยมีผลกับตัวตารางคอนเท้นโดยตรง ทำให้เมื่อเปิดจากขนาดหน้าจอที่แตกต่าง มันเลยไหลไปตามขนาดหน้าจอครับ สรุป คือเละครับ

อันนี้คือเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ  ถ้าเข้าใจผิด ผมขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับ หรือเอาหน้าเว็บให้ดูด้วยเลยยิ่งดี

ส่วนเรื่อง Adobe  เวอร์ชั่นไหนก็ได้ครับ  มันเป็นแค่ Tools เท่านั้นเอง  ผมยังใช้ cs4 อยู่เลย (ปกติดูแค่โหมด Code View เท่านั้นด้วยซ้ำ)

ถ้าให้แนะนำจริงๆ  แนะนำให้หัดเขียนด้วย div ครับ <table> เค้าเลิกใช้กันหมดแล้ว (แต่ผมยังเห็นคนไทยส่วนมากใช้ ไม่เข้าใจเหมือนกัน)

ลองเข้าเว็บต่างประเทศ แล้วลอง view source ดูครับ จะเห็นว่าเป็น <div> ทั้งนั้นเลย  ข้อดีมันมีสารพัด ที่มีทดแทนข้อเสียของ <table> เป็นการเขียนเว็บยุคใหม่ครับ

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
Re: รบกวนถามขนาดหน่อยครับ ช่วยหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:27:51 AM »
กำหนดเป็นตัวเลขลงไป ตารางจะนิ่งกว่าครับ เหมือนความคิดเห็ฯท่านข้างบนเลยจ่ะ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

picassonut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 09:50:22 PM »
เดวผมลองดู ขอบคุณนะครับ แต่ผมทำในตารางใหญ่นะครับ และก็ซ้อนตารางข้างในอีกที ง่า ผมใส่ เป็นเปอเซนต์ละ นะครับ ตารางง่า

ออฟไลน์ notty32

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:08:38 AM »
อันนี้ width="100%" aligh="center" เค้าไม่ได้ใส่ตรง แท็ก table หรอครับ

babnakuawa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:24:14 PM »
 :D :D

©HardcoreGraphic.com All rights reserved