Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับการเป็น Freelance ครับ  (อ่าน 5958 ครั้ง)

Presspressed

• บุคคลทั่วไป
อยากถามเกี่ยวกับการเป็น Freelance ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:53:11 PM »
คือว่าผมจะเริ่มต้นทำ freelance กราฟิคครับ แต่ปัญหาคือ ผมเริ่มไม่ถูกจริงๆครับ ไม่รู้จะไปหาจากไหน ปกติทุกคนมีวิธีเทคนิคยังไงหรือครับ หรือ มีเวปที่รวบรวม งานฟรีแลนซ์สำหรับ graphic design บ้าง?

ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
Re: อยากถามเกี่ยวกับการเป็น Freelance ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 02:11:26 AM »
ผมอาศัย Connection เกือบ 100% ครับ...  :)

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
Re: อยากถามเกี่ยวกับการเป็น Freelance ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:00:49 AM »
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:22:34 AM »
เวปรวม Super ลูกจ้างในฝันของนายจ้างหลาย ๆ คน... ความสามารถเยอะ ๆ กันแบบนี้... ::)

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 05:12:58 PM »
http://www.thaifreelancebid.com/

เป็นสมาชิกเว็บนี้มานานแสนนาน แต่ไม่เคยรับงานจากเว็บนี้เลย เห็นราคาแล้วเหนื่อยครับ

sumrittv

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 09:16:18 AM »
ค่อยเป็น ค่อยไป อย่าใจร้อน  ;D

Presspressed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:52:42 AM »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของทุกคนนะครับ : D

ผมลองเข้าไปเวป thaifreelancebid แล้วแต่รู้สึกมันมีแต่งานสายวิศวะครับ ไม่ค่อยมีสาย design เลย?

firex21

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 12:19:43 PM »
Connection เหมือนกันคับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องอยู่ที่ตัว Product สำมะคัญที่สุด แบบว่าของเค้าดีจริง จนบอกต่อ

• Level 4
  • **
  • Like 25
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 04:35:41 PM »
ง่ายที่สุด... ลองถามจากคนรู้จักดูก่อนครับว่ามีงานอะไรให้ทำบ้างไหม...
หรือลองส่ง Portfolio ส่งไปตามโรงพิมพ์ หรือบริษัท Design ต่าง ๆ ...
เพื่อ Present ตัวเองถ้าผลงานน่าสนใจเดี๋ยวเขาก็ติดต่อกลับมาเองแหละครับ...

ส่วนเวป thaifreelancebid ไม่อยากแนะนำเพราะเข้าไปทำลายตัวเองซะปล่าว ๆ ...
ปล่อยให้บรรดา Super Man Super Girl เขาหางานในนั้นไปเถอะ...

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 06:35:22 PM »
การมีอาชีพงานรับจ้างอิสระ(Freelance) ไม่ง่ายนัก และก็ไม่ยากนักเหมือนกัน
เป็นเวที่ปราบเซียน และเซียนถูกปราบก็บ่อยไป

มีข้อกำหนดเป็นกฎเหล็ก ของตนเองดังนี้ครับ
1. ต้องตรงต่อเวลา
2. มีความรับผิดชอบซื่อสัตย์
3. มีความขยัน กระตือรือล้น วิสัยทัศน์ มุมมองที่กว้าง
4. ราคาที่เหมาะสม
5. มีฝีมือหรือความถนัดในสาขานั้นๆอย่างถ่องแท้

ที่กล่าวมาทั้งหมดจะสังเกตุได้ว่า
...ผมให้ความสำคัญเรื่องเวลาเป็นอันดับแรก
เพราะมีผลกระทบหรือสร้างความเสียหายกับลูกค้า
และผู้เกี่ยวข้องอื่นๆโดยตรง ลูกค้าจะเชื่อถือ ให้ความไว้วางใจเรา
จุดนี้สำคัญที่สุด
...ส่วนฝีมือผมให้อยู่อันดับสุดท้ายครับ
หลายครั้งลูกค้ามิได้ตัดสินจ้างงานเราเพราะ ฝีมือดีอย่างเดียว
มีปัจจัยจากข้ออื่นๆผสมกันด้วย

อย่าลืมว่าลูกค้าก็มีหลายระดับ มีงบน้อย งบมากปะปนกัน
ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีงาน แต่เราเองต้องมีความแตกต่าง
หรือมีเอกลักษณ์เป็นของตนเองด้วยครับ

ขอให้โชคดี

sumrittv

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 08:56:59 AM »
Connection เหมือนกันคับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องอยู่ที่ตัว Product สำมะคัญที่สุด แบบว่าของเค้าดีจริง จนบอกต่อ
อันนี้สัจจะธรรม จริงแท้แน่นอน มีลูกค้าใหม่หลายรายที่ลูกค้าเก่าเขาบอกต่อแนะนำกันมาอีกที และลูกค้าที่มาใหม่นี้ มักจะเป็นลูกค้าดีดีเสมอ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved