Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการใช้ สีฟุ้งๆเบลอๆ เวลาไปเปิดงานในเครื่องอื่น และการส่งโรงพิมพ์ค่ะ  (อ่าน 4934 ครั้ง)

sister@L

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีค่ะ

ตอนนี้ใช้ อินลัสฯ cs4 ค่ะ

เราอยากใช้ การกราเดี้ยน หรือ การทำเบลอในงานค่ะ แต่จะมีปัญหาเวลางานถูกนำไปเปิดที่เครื่องอื่นหรือส่งร้านพิมพ์

เพราะที่เราเบลอๆฟุ้งๆไว้ สวยๆ มันจะกลายเป็นสีทึบๆ ค่ะ
เราต้องไปแก้ตรงไหนคะ หรือเขาใช้เทคนิกอะไร ถึงจะทำให้งานที่ออกแบบไม่เสียหาย ::) ::)

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
ขอทราบขอมูลเพิ่มเติมครับ... Save เป็นไฟล์อะไร? เวอร์ชั่นไหน? และเครื่องที่เปิดเป็นเวอร์ชั่นอะไรครับ?

ปกติถ้าเราใช้ความสามารถใหม่ๆ แล้ว Save เป็น CS4 และเปิดด้วย CS4 หรือเวอร์ชั่นที่สูงกว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ถ้ามีการ Save ลดเวอร์ชั่นลงเพื่อไปเปิดกับเวอร์ชั่นที่เก่ากว่าก็มีสิทธิ์เจอปัญหาจุกจิกได้ครับ... ถ้างานไม่ต้องมีแก้ไขอะไรให้ลองส่งงานเป็น PDF ดูครับน่าจะไม่มีปัญหาถ้าร้านเค้าทำงานเป็น!~

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
บางร้านยังขอเป็น อิลาส10อยู่เลย
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

sister@L

เรากำลังจะวาด ตัวตุ๊กตาผู้หญิงค่ะ ตัวเดียวโดดๆค่ะ เพื่อให้เอาไปใช้ในงานต่างๆ
จะเซฟแบบ .ai ค่ะ

อยากไล่สีผิว สีแก้มให้ดูนุ่มนวล ดูฟุ้งๆค่ะ เคยใช้เบลอ แต่ปรากฎว่าที่ฟุ้งๆ กลายเป็นทึบไปแทนเวลาคนอื่นเอาไปปรินทำสแตนดี้

มีเพื่อนบอกให้ใช้กราเดี้ยน กับใช้พวกใช้ mesh ค่ะ  แล้วก็เซฟในเวอร์ชั่นที่ต่ำๆ
แต่อยากถามเพื่อความแน่ใจอีกที ว่ามันจะมีปัญหาไหมเวลาคนอื่นเอาไปใช้ หรือเราต้องไปแปลงอะไรก่อนหรือเปล่า
กลัวว่าถ้าไปให้ตามร้านที่ส่วนใหญ่เป็นเวอร์ชั่นต่ำ กว่า cs 4 ไปปริ้น แล้วงานจะเสียหายค่ะ

ขอถามเพิ่มค่ะ การที่เรา multiply สีให้โปร่งแสง มันก็จะมีปัญหาอะไรไหมคะ ถ้าเอาไปเปิดในเวอร์ชั่นที่ต่ำกว่า

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ SittingRoom

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
    • Yuu ● ユウ
ลองเช็คที Overprint Preview ว่าก่อนและหลังเหมือนกันหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่เหมือน ตอนส่งโรงพิมพ์ยังไงก็คงมีปัญหาแน่ๆ

แล้วลองดูเรื่อง Overprint Fill ในแถบ Attributes ว่าได้ถูกติ๊กไว้หรือเปล่า
เลือกทั้งภาพเลย แล้วกดติ๊กออกครับ

เวลาส่งไฟล์ไปโรงพิมพ์ก็ส่งเป็น PDF น่าจะปลอดภัยกว่า
ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่านะครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ ผมก็ยังไม่เก่งครับ ยังมั่วๆอยู่เลย  :D

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1
เลือกวัตถุ ไปที่ Object ไปที่ Expand Apperance ครับ
มันจะแปลงพวกเอฟเฟคเบลอต่างๆของคุณเป็นวัตถุแบบภาพ เปิดที่ไหนก็ไม่เปลี่ยนแปลงครับ ;)

ถ้าถูกใจ กดชอบให้เราด้วยนะเธอ 555+

69crownz

มาเก็บความรู้ครับ หลังๆ บางงานผม save เป็น PDF [press quality] ตรวจ Digital Proof ก็โอเค
แต่พอพิมพ์จริง แบบเลื่อน สีที่ทำ gradient หายซะงั้น ผมล่ะงงจริงๆ

ออฟไลน์ mintkung5

• Level 2
  • *
  • Like 0
เลือกวัตถุ ไปที่ Object ไปที่ Expand Apperance ครับ
มันจะแปลงพวกเอฟเฟคเบลอต่างๆของคุณเป็นวัตถุแบบภาพ เปิดที่ไหนก็ไม่เปลี่ยนแปลงครับ ;)

ถ้าถูกใจ กดชอบให้เราด้วยนะเธอ 555+
ถ้าทำแบบนี้จะทำให้Fileหนักขึ้นมั๊ยครับ
ลองเช็คที Overprint Preview ว่าก่อนและหลังเหมือนกันหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่เหมือน ตอนส่งโรงพิมพ์ยังไงก็คงมีปัญหาแน่ๆ

แล้วลองดูเรื่อง Overprint Fill ในแถบ Attributes ว่าได้ถูกติ๊กไว้หรือเปล่า
เลือกทั้งภาพเลย แล้วกดติ๊กออกครับ

เวลาส่งไฟล์ไปโรงพิมพ์ก็ส่งเป็น PDF น่าจะปลอดภัยกว่า
ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่านะครับ ยังไงก็ลองดูนะครับ ผมก็ยังไม่เก่งครับ ยังมั่วๆอยู่เลย  :D
Overprint Fill มีไว้ทำอะไรครับ

ออฟไลน์ cgdeaw

• Level 2
  • *
  • Like 1

ถ้าทำแบบนี้จะทำให้Fileหนักขึ้นมั๊ยครับ

ไฟล์หนักขึ้นแน่นอน แต่แก้ปัญหานี้ได้

miky2000

ต้อง  Expand Apperance ก่อนครับ ยืนยันอีกเสียง

©HardcoreGraphic.com All rights reserved