Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ควรซื้อwacomรุ่นไหนดีค่ะ  (อ่าน 9238 ครั้ง)

sakuki

• บุคคลทั่วไป
ควรซื้อwacomรุ่นไหนดีค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 01:11:54 AM »
ต้องขอเกริ่นก่อนว่าไม่เคยใช้wacomเลย
ทุกทีมีของจีเนียส(Genius)ซึ่งมันกากมาก ซื้อมาตั้งแต่3-4ปีที่แล้ว ปัจจุบันยังใช้ได้อยู่แต่เส้นสั่น บางทีกดไม่ไป เลยสนใจจะมาซื้อwacomตัวใหม่ แต่ยังเลือกไม่ได้ระหว่าง intuos 5 กับ Bamboo Pen & Touch แต่เลือกไม่ถูก(เพราะราคามันค่อนข้างต่างครึ่งต่อครึ่ง)
คือโดยส่วนตัวเรียนออกแบบproductมีใช้พวกนี้อยู่ มีเรียน/ใช้กราฟิกอยู่ตลอดเวลา แต่ไม่ได้กราฟิกจ๋า(ส่วนตัวเลือกเรียนสาขากราฟิกสำหรับโปดัก/เพทเกต แต่ไม่รู้ว่าอนาคตจะได้ทำสายงานอาชีพนี้แบบตรงๆเลยมั้ย - -") แล้วตัวเองไม่ได้เป็นคนวาดระดับเทพ/เส้นโหด มีวาดรูปเล่น ใช้โปรแกรมอิลัส โปโตชอป sai บ้าง เลยเลือกไม่ถูกว่าจะเอา bambooดีหรือ intuos 5 กลัวซื้อ intuosมาแล้วใช้ไม่คุ้ม แต่ถ้าไปซื้อbamboo ก็กลัวว่ามันจะหน่อมแน้มไปแล้วก็กลับมาซื้อintuosอีก
แถมถ้าเลือกintuos 5 ยังเลือกไม่ถูกว่าควรมีระบบทัชด้วยมั้ยหรือไม่จำเป็น(ทุกทีใช้จีเนียสไม่มีทัชก็ไม่ได้ลำบากอะไร ไม่เคยใช้แบบทัชเลยไม่รู้ว่ามันจะทำให้สะดวกขึ้นรึป่าว<ราคาแพงขึ้นอีก)

ถามแม่แม่ก็บอกว่าซื้ออันดีๆไปเลยจะได้ไม่ต้องมาซื้ออีก แต่ก็นะเราก็คิดมากเรื่องราคาต่อให้แม่บอกว่าจะอออกให้ก็เถอะ(พอดีแม่เราเจอแบบผ่อน0เปอเซน10เดือนแม่เลยok)

เลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยว่าหนูควรซื้อตัวไหนดีระหว่าง intuos 5(ไซน์SหรือMมีทัชหรือไม่มีทัชดีค่ะ) กับ Bamboo Pen & Touch

แล้วอยากรู้ข้อแตกต่างของ2ตัวนี้มันเห็นชัดมั้ยค่ะ จากที่ศึกษามาคร่าวๆก็พอรู้ว่าแรงกดต่างกันและก็ intuos มันคือthe best ของ wacom แต่อยากรู้เวลาภาพที่ออกมามันจะเห็นความแตกต่างกับ Bamboo ขนาดไหน (ถ้าเทียบกับฝีมือการวาดรูปที่ระดับเท่ากัน)มันเห็นต่างกันขนาดไหนเชียว (ไปถามคนขายคนขายก็เชียร์แต่intuos = =" )

ปล.ส่วนตัวชอบงานประมาณนี้มากเลย(ไม่ใช่งานของเค้านะ งานของคนอื่นแต่เราอยากวาดให้ได้แบบนี้มากๆ ส่วนตัวกำลังฝึกอยู่)http://3.bp.blogspot.com/-VaqSTZM8mJ...rd-d2z8hkr.jpg

ปล2.ตอนนี้อยู่สถาปัตย์ สาขาออกแบบอุตสาหกรรม(ออกแบบโปรดักน่าจ๊ะไม่ใช่ออกแบบโรงงาน = =")อยู่ปี2แล้ว อยากได้เมาส์ปากกาไปใช้ในการเรียน ส่งประกวด(ซึ่งไม่รู้จะได้มั้ย) และใช้ในอาชีพในอนาคต(ซึ่งไม่รู้ว่าจะได้ทำงานตรงกับสายที่เราเรียนรึป่าว= =")

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
Re: ควรซื้อwacomรุ่นไหนดีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 11:34:19 AM »
ตอบในฐานะที่ไม่ได้มีใช้ทั้ง 2 รุ่นที่ว่ามา อิงตามคำบอกเล่า

Wacom Bamboo เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น รองรับแรงระดับการกดประมาณ 1024 Level

Wacom Intuos เหมาะสำหรับมืออาชีพ รองรับแรงระดับการกดประมาณ 2048 Level ถ้าเน้นการเก็บรายละเอียดของลายเส้นหนักเบาและแม่นยำก็ควรเลือก Intuos

และอย่าลืมดูการสนับสนุนฟังก์ชั่นการทำงานของ Wacom กับซอฟแวร์ที่ทำงานด้วย เรื่อง Touch ถ้าชอบก็จัดไป เรื่องขนาดแล้วแต่ความถนัด แล้วแต่งานครับ

ด้านล่างเป็นรีวิวของ Wacom Intuos 5
www.youtube.com/embed/4bNXtZCVg54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 10:12:43 AM โดย รปภ »
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:46:06 PM »
ผมใช้ทุกวันทั้ง 2 แบบ
คุณภาพของงานไม่แตกต่าง
แต่ความรู้สึกในการใช้แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ reset02

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
    • กรีนลาเต้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:33:09 PM »
ก่อนจะซื้อลองหามาลองทั้ง 2 รุ่นดูครับว่าถูกใจอย่างไหน Bamboo ก็ใช้งานได้ดีครับ

• Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 12:30:53 PM »
อัพเดตหน่อย ตอนนี้มี Wacom Bamboo ที่ใช้บน PC อยู่ครับ ก็พอใช้งานได้
ส่วน Intuos 5 ปัจจุบันน่าจะเรียกเป็น Intuos Pro ส่วน Wacom Bamboo เดิม บนคอมพิวเตอร์ Desktop น่าจะกลายเป็น Intuos เฉยๆ
แล้ว Wacom Bamboo รู้สึกว่าจะไปอยู่ในสายของอุปกรณ์ปากกาบน Tablet มีชื่อว่า Wacom Bamboo Stylus Fineline
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ evolved

• เด็กใหม่
  • *
  • Like -1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 10:46:13 AM »
ราคา wacom สำหรับผู้เริ่มใช้ ราคาเท่าไรครับ

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 08:56:58 PM »
รุ่นเล็กราคาน่าจะประมาณ 3,000 กว่าบาท ลองเช็คตามไอทีซิตี้ ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ FX937

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 08:18:40 AM »
ตามที่แอดมินแนะนำไปครับ
.... เมื่อก่อนผมก็เคยใช้จีเนียสรุ่นที่ปากกาใส่ถ่าน ใช้ฝึกมือใหม่ๆ แต่อย่าทิ้งนะครับ ถ้ามันเก่าจนเขียนไม่ติดลากไม่ไปแนะนำให้แกะฝาหลังแล้วเอาสำลีชุบแอลกอลฮอล
เช็ดตรงแผงวงจรสีเขียวด้านหลังให้สนิมหมดแล้วจะกลับมาใช้ได้ดีเหมือนเดิม เก็บไว้ให้น้องๆที่สนใจด้านนี้ไว้ฝึกมือได้ครับ

• Level 12
  • Like 39
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 09:40:54 AM »
ตามที่แอดมินแนะนำไปครับ
.... เมื่อก่อนผมก็เคยใช้จีเนียสรุ่นที่ปากกาใส่ถ่าน ใช้ฝึกมือใหม่ๆ แต่อย่าทิ้งนะครับ ถ้ามันเก่าจนเขียนไม่ติดลากไม่ไปแนะนำให้แกะฝาหลังแล้วเอาสำลีชุบแอลกอลฮอล
เช็ดตรงแผงวงจรสีเขียวด้านหลังให้สนิมหมดแล้วจะกลับมาใช้ได้ดีเหมือนเดิม เก็บไว้ให้น้องๆที่สนใจด้านนี้ไว้ฝึกมือได้ครับ

ขอบคุณสำหรับสูตรนี้ครับ

ออฟไลน์ ouandum@icloudl.com

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:49:36 AM »
อ่านแล้วได้ความรู้ดี ขอบคุณครับ  ^____^

อยากใช้ ๆ มา เป็นสิบปี แล้ว แต่เก็บเงินไม่ได้สักที
เงินลูกค้าก็เก็บได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เฮ้ออออ!  เอิ้กกก ๆ
คลิ้กเมาส์ จนมือหงิกกกกก  เอิ้กกก ๆ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved