Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: สามารถแก้ไขงานหลายๆชิ้นงาน ในขั้นตอนเดียวได้ไหมครับ  (อ่าน 6645 ครั้ง)

nontoxic

• บุคคลทั่วไป
ทำนามบัตรครับ ก็อปปี้งานมาวางเรียงกันจนเต็มหน้าArtboardได้ประมาณ 10 ชิ้นงาน
ต้องทำนามบัตรของคนอื่นต่อ แต่เพียงแค่เปลี่ยนชื่อเจ้าของนามบัตรกับเบอร์โทรฯเท่านั้น

จะมีวีธีไหนมั๊ยครับ ที่ไม่ต้องมานั่งแก้ชื่อกับเบอร์ในทุกๆชิ้นงาน
ประมาณว่าแก้ชิ้นงานเดียว แล้วชิ้นงานอื่นเปลี่ยนตามไปด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
ใช้ Variables หรือไม่ก็ Symbol มา Adapt ใช้ก็ได้ครับ...

nontoxic

ใช้ Variables หรือไม่ก็ Symbol มา Adapt ใช้ก็ได้ครับ...

ขอบคุณ คุณBBTaro ครับ
แต่ Variables ใช้งานอย่างไร อธิบายวิธีใช้ได้ไหมครับ
หรือมีเวบไหนที่สอนเข้าใจง่ายๆฝากลิงค์ไว้ก็ได้
มือใหม่จริงๆ ..ขอบคุณมากครับ

birdcongto

BBTaro
รุ้ครับ ว่าท่านเทพ แต่ท่านช่วยอธิบายให้คนที่เขาไม่รู้บ้างก็ได้
บางคำสั่งท่านอาจยังไม่เคยลองใช้ก็มีนะ
แต่คนอื่นเขาอาจจะรู้คำสั่งอย่างอื่นมากกว่าท่านก็เป็นได้

• Level 4
  • **
  • Like 25

ขอบคุณ คุณBBTaro ครับ
แต่ Variables ใช้งานอย่างไร อธิบายวิธีใช้ได้ไหมครับ
หรือมีเวบไหนที่สอนเข้าใจง่ายๆฝากลิงค์ไว้ก็ได้
มือใหม่จริงๆ ..ขอบคุณมากครับ

เอาแบบตรงกับคำถามคุณเลยผมหาไม่เจอนะครับ...ลองดูจาก Tutor ตาม Link นี้ก่อนแล้วกันครับ...
http://vector.tutsplus.com/tutorials/tools-tips/quick-tip-data-driven-graphics-using-illustrators-variables-panel/
วิธีคล้ายๆ กับการทำจดหมายเวียน (Mail Merge) ของ MS Office คือดึงข้อมูลจากภายนอก (xml) มาแทนที่ตำแหน่งที่เรากำหนดไว้ xml ที่ดึงมาก็สร้างจาก Excel เอาครับ

ถ้าดูซับซ้อนเกินไปก็ใช้วิธีสร้าง Symbols เอาจะเข้าใจง่ายกว่า... คือสร้างนามบัตรขึ้นมาชิ้นนึงแล้วเปลี่ยนนามบัตรชิ้นนั้นเป็น Symbol โดยโยนเข้าไปปล่อยใน Panel Symbols แล้วจากนั้นค่อยดึง Symbol นามบัตรที่เราสร้างมาจัดเรียงวาง Mark เอาไว้ Print ที่นี่ถ้าเราต้องการแก้ไขก็แค่เลือก Symbol ที่เราดึงมาวางสักอันแล้วดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Symbol เข้า Isolate Mode ของ Symbol นั้นแล้วก็จัดการแก้ไขซะ เมื่อแก้ไขเสร็จแล้วก็ออกจาก Isolate Mode Symbol ทั้งที่เราเรียงไว้จะ Update เป็น Symbol ที่ถูกเราแก้ไขไปเมื้อกี้ครับ (อ้างอิงจาก CS5.5) ... ไม่แน่ใจว่าคุณจะพอนึกภาพออกมั้ย? วิธีการใช้ Symbol สามารถดูได้จาก Help ของ Illustrator ได้เลยครับ...เข้าใจง่ายไม่ยาก...

BBTaro
รุ้ครับ ว่าท่านเทพ แต่ท่านช่วยอธิบายให้คนที่เขาไม่รู้บ้างก็ได้
บางคำสั่งท่านอาจยังไม่เคยลองใช้ก็มีนะ
แต่คนอื่นเขาอาจจะรู้คำสั่งอย่างอื่นมากกว่าท่านก็เป็นได้

ถ้าผมพอมีเวลาว่างจากงานก็มีน้ำใจเข้ามาช่วยตอบในคำถามที่พอช่วยตอบได้เท่านั้น...ไม่ใช่เทพ! ส่วนใหญ่ผมจะตอบชี้ทางให้ก่อน สงสัยอะไรเพิ่มเติมถ้ามีเวลาก็จะค่อยลงรายละเอียดให้... ถ้ายังไม่ตอบก็แสดงว่าติดงานหรือไม่สะดวกที่จะตอบก็กรุณามีน้ำใจรอนิดนึง...ถ้าไม่ลืมเข้ามาตอบแน่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2013, 08:30:23 PM โดย BBTaro »

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
BBTaro

เพราะแบบนี้ไงคนในบอร์ดถึงน้อยลงทุกวัน
คนที่เข้ามาตอบไม่มีใครได้ตังค์นะครับ แล้วก็ทุกคนก็มีงานมีการทำไม่ได้มีเวลามานั่งเฝ้าหน้าจอทั้งวัน
บางทีการพยายามทำด้วยตัวเองก่อนเช่นหาใน กูเกิ้ล แล้วถ้าติดหรือไม่เข้าใจในรายละเอียดบางอย่าง
อยากให้คนรู้เค้าขยายความให้ มันน่าจะดีกว่า
(ทำตัวเป็นลูกนก อ้าปากรออาหารไปวันๆ พอไม่ได้ใช้มันก็ลืมได้ง่ายๆนะ  ถ้าพยายามซักหน่อยในการหาความรู้มันจะจำได้ดีกว่า เพราะมันจะจำได้ว่าเราลำบากแค่ใหนในการหา)
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

birdcongto

ข้าน้อยสมควรตายครับ คุน tomza

*คนกระทุ้เริ่มน้อย เพราะมีประโยคในวงเล็บไงท่านไงครับ

ถ้าลูกนกไม่ถูกให้อาหาร หรือไม่มีแม่นกมาป้อน ลูกนกตัวนั้นก็ตาย หรือจะใหมันกินรังนก (รังนก สก๊อต)
เพราะคุณต้องเข้าใจว่า คนที่ไม่รุ้ เขาก็ไม่รู้จริงๆ..ไม่รู้แม้กระทั่ง การจะใช้คำไหน ศัพท์ไหน ไปหาในกูเกิล

*โบราณว่า.. "การทำศึก" ถ้าตะปูที่เกือกม้าหลุดซักตัว แล้วให้เกือกม้าข้างนั้นหลุด ทำให้ม้านั้นวิ่งช้าลง เมื่อม้านั้นวิ่งช้าลง ทำให้ส่งสารสำคัญไปยังหัวเมืองล่าช้า เมื่อสารสำคัญนั้นถึงมือเจ้าเมืองล่าช้า "การศึกนั้นอาจพ่ายแพ้ได้"
.....เพราะตะปูเพียงตัวเดียว

ออฟไลน์ WiKi

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 1
ถ้าชื่อเยอะมากๆ ก็ลืม AI ไปซะ
แล้วย้ายงานไปทำใน ID เลย
Data merge ตอบโจทย์คุณได้ทุกข้อ
ถ้ายังไม่เคยใช้ ลองศึกษาวิธีใช้งาน ที่นี่เลย
ลองดู ไม่ยากหรอก

ออฟไลน์ tomza

• Level 3
  • **
  • Like 7
อย่าแถสิครับ  คุณเบียร์เค้าแค่ตอบไม่ถูกใจคุณคุณก็ไปกระแนะกระแหนเค้า ประเด็นมันคือตรงนี้ครับ อย่าแถ
เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..........
เทพหางานไม่ได้  มือใหม่ใหงงานเต็ม55555

ออฟไลน์ beetofent

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 2
ก็ทำ ให้ครบของทุกคน ก่อนสิครับ แล้วค่อยก๊อปมาวางๆให้ครบ10อันใน1แผ่นทีหลังสิครับ
เอาแล้ว~~

ออฟไลน์ weena_dd

• Level 2
  • *
  • Like 10
BBTaro

อยากรู้เหมือนกันว่าคนที่เอาแต่กระแนะกระแหนผู้อื่นที่ตอบไม่ถูกใจ ว่าตัวเองท่านเคยได้สร้างประโยชน์ และความรู้ให้แก่ผู้อื่นบ้างหรือไม่  :-[

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
ข้าน้อยสมควรตายครับ คุน tomza

*คนกระทุ้เริ่มน้อย เพราะมีประโยคในวงเล็บไงท่านไงครับ

ถ้าลูกนกไม่ถูกให้อาหาร หรือไม่มีแม่นกมาป้อน ลูกนกตัวนั้นก็ตาย หรือจะใหมันกินรังนก (รังนก สก๊อต)
เพราะคุณต้องเข้าใจว่า คนที่ไม่รุ้ เขาก็ไม่รู้จริงๆ..ไม่รู้แม้กระทั่ง การจะใช้คำไหน ศัพท์ไหน ไปหาในกูเกิล

*โบราณว่า.. "การทำศึก" ถ้าตะปูที่เกือกม้าหลุดซักตัว แล้วให้เกือกม้าข้างนั้นหลุด ทำให้ม้านั้นวิ่งช้าลง เมื่อม้านั้นวิ่งช้าลง ทำให้ส่งสารสำคัญไปยังหัวเมืองล่าช้า เมื่อสารสำคัญนั้นถึงมือเจ้าเมืองล่าช้า "การศึกนั้นอาจพ่ายแพ้ได้"
.....เพราะตะปูเพียงตัวเดียว

การคัดเลือกตามธรรมชาติ... เป็นกลไกที่คอยคัดว่าสัตว์ใดจะอยู่ สัตว์ใดจะไป
ตัวใดที่ไม่สามารถปรับตัวได้ มันก็จะค่อยๆ หายไป และสูญพันธุ์ลงในที่สุด

ถ้าขยะมันเยอะจนล้น เก็บไว้ก็รกเลอะเทอะเปล่าๆ ทิ้งๆ ไปบ้างก็ได้

• Level 4
  • **
  • Like 25
ู^^ บุคคลในตำนาน...แรงดีไม่เคยตก!~

ก็เข้าใจความหวังดีของ k.birdcongto นะ...แต่ขอตอบหรือแนะนำเป็นเคสๆ ไปแล้วกันครับ เพราะผมไม่รู้หรอกว่าใครมีพื้นฐานมาแค่ไหน? บางคนแค่สะกิดก็ไปได้แล้ว หรือจะให้ตอบแบบละเอียดยิบทุกครั้งก็คงไม่ไหว...ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น!~

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
คุณ birdcongto เข้ามาแบบวูบวาบ ซาบซ่าเลยนะครับ

การตอบคำถามในห้องนี้ ผู้ตอบจะสมมุติฐานไว้ก่อนว่า
ผู้ที่ถามมีพื้นฐานในการใช้งานโปรแกรมระดับนึงแล้ว
แต่ถ้าไม่รู้อะไรเลย ::) ก็ถามต่อได้ เดี๋ยวคนตอบก็จะขยายความให้
ซึ่งกระทู้นี้ก็เป็นไปตามขบวนการนั้น ถูกต้องแล้ว

เข้าใจว่าคุณ birdcongto ใจเร็วไปนิดนึง...เท่านั้นเอง
ใจเย็นๆนะครับ ;D

69crownz

เพิ่งรู้ว่ามี Variables ที่ใช้ได้ด้วย (แต่ลองดู Tutorial แล้วอาจจะต้องใช้เวลาสักพักถึงจะเข้าใจ ^^")
มัวแต่ใช้ Symbol มาสักพักใหญ่ๆ แล้ว แหะๆ

ขอบคุณครับ ^^

putorngraphic

รักกันไว้เถิดเพื่อนพี่น้องกันทั้งนั้น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:55:37 PM »
รักกันไว้เถิดเพื่อนพี่น้องกันทั้งนั้น

©HardcoreGraphic.com All rights reserved