Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรากฎการณ์แปลกประหลาดบน CS5 ค่ะ  (อ่าน 11364 ครั้ง)

JingXi

• บุคคลทั่วไป
ปรากฎการณ์แปลกประหลาดบน CS5 ค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:58:50 PM »
เพิ่งลงอิลลัส CS5 ใช้ค่ะ ยังใช้ไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่ มาเจอสิ่งนี้แล้วไปไม่เป็นเลยค่ะ

คือวาดรูปร่างขึ้นมาแล้วทำการย่อ ทั้งแบบกด shift แล้วย่อ  ทั้งแบบคลิกขวา transform>scale ติ๊กช่อง apply stroke&effect แล้วด้วย แต่ผลคือรูปเบี้ยวค่ะ พวก anchor point ต่าง ๆ กระโดดเด้งกันสนุกสนาน

ได้ทดลองมาหลาย ๆ วิธีแล้วค่ะ ลองวาดด้วยเส้น เพิ่มสโตรกแล้ว outline stroke ก็ยังเป็นค่ะ
ขนาดส่งไฟล์ที่ทำงานให้เพื่อนคนอื่นลองไปเปิดดูก็เป็นเหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่เครื่องเค้าไม่เคยเป็นมาก่อนค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเป็นบัคของโปรแกรม ต้องลงใหม่ หรือว่าติดการตั้งค่าอะไรบางอย่างรึเปล่าน่ะค่ะ??
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ทำงานลำบากมากเลย  :-[

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

JingXi

Re: ปรากฎการณ์แปลกประหลาดบน CS5 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:00:36 PM »
ชัด ๆ ค่ะ  ยิ่งย่อเล็กยิ่งเฮี้ยน

sumrittv

Re: ปรากฎการณ์แปลกประหลาดบน CS5 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:58:24 AM »
View-> Outline แล้ว capture หน้าจอมาให้ดูหน่อยสิ

ออฟไลน์ museum_13

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 10:42:17 AM »
ส่งไฟล์ที่ว่ามาให้ดูเลยดีกว่าครับ

JingXi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 08:47:35 PM »
ขอโทษทีค่ะ พอดีช่วงที่ไปทำงานแอบมาตอบไม่ได้
ลองเอาไฟล์ไปลองดูได้นะคะ โหลดที่นี่ค่ะ http://dl.dropbox.com/u/21832469/test.ai

คุณ sumrittv คะ   แคปภาพเอาท์ไลน์มาให้ดูค่ะ

ออฟไลน์ onsa1929

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 3
  • ใสๆไม่ลูกเล่น แต่ทันทุกเล่ห์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:07:56 AM »
ตอบคุณ  JingXi ครับ
- พนง.ของผม ฝ่ายที่ถนัดอิลลัส ฝากถามมา 2 ข้อครับ
1. ทำไมต้องใช้ซีเอส 5 ตามสมัยนิยมล่ะ ในเมื่อเวอร์เก่าๆก็ทำงานได้ดี ถ้าอยากรองรับเครื่องมืออะไรใหม่ๆ ซีเอสสามก็น่าจะพอ
2. ก่อนจะย่อขยาย กดกรุ๊ปบ้างไหม

เนื่องจากลองโหลดไฟล์ที่ว่ามา ไม่มีปัญหาอันใดเกืดขึ้นที่นี่เลยครับ
เอาใจช่วยนะครับ
ONSA Production House

sumrittv

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 05:47:03 AM »
พบปรากฏการณ์ของคุณแล้ว ขอดูนิดนึง น่าสนใจมากๆ

sumrittv

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:51:48 AM »
ได้แล้วครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า Graphic ที่คุณสร้างขึ้นเกิดจากชุดคำสั่ง Pathfinder คล้ายกับว่ามัน “ยังไม่เสร็จสิ้น”
ต้องกดที่ unite (4 เหลี่ยมเชื่อมติดกัน) เพื่อให้มันคำสั่งมัน “จบ”

หรือจากการใช้ Effect บางตัวในการสร้างชิ้นงาน

แต่แปลกใจ...
ที่ใช้คำสั่ง Object > Expand.. ไม่ได้  จึงทำให้สงสัยในตอนแรกว่าเป็น “ไวรัส”
เพราะมันจำค่านี้ไปตลอด ตั้งเป็นค่าเริ่มต้นเมื่อตอนเปิดโปรแกรม รีเซ็ตเครื่องมือก็ไม่หาย ถึงกับต้องไปลบ AI Prefs เลยทีเดียว

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:12:28 AM »
ตอบคุณ  JingXi ครับ
- พนง.ของผม ฝ่ายที่ถนัดอิลลัส ฝากถามมา 2 ข้อครับ
1. ทำไมต้องใช้ซีเอส 5 ตามสมัยนิยมล่ะ ในเมื่อเวอร์เก่าๆก็ทำงานได้ดี ถ้าอยากรองรับเครื่องมืออะไรใหม่ๆ ซีเอสสามก็น่าจะพอ
2. ก่อนจะย่อขยาย กดกรุ๊ปบ้างไหม

เนื่องจากลองโหลดไฟล์ที่ว่ามา ไม่มีปัญหาอันใดเกืดขึ้นที่นี่เลยครับ
เอาใจช่วยนะครับ

ตอบแทนคุณ  JingXi สำหรับข้อ 1
สำหรับผมแล้วผมแนะนำให้ใช้ CS5 ครับ
หากไม่ได้ใช้ ซอฟท์แวร์ แท้ ก็ควรตามให้ทันเทคโนโลยีนะครับ อย่าให้เทคโนโลยี ล้ำหน้าไปกว่าเรา
ถึงไม่ได้เลวร้ายอะไรนัก แต่หากคุณ onsa1929 ใช้ซอฟท์แวร์แท้ล่ะก็สนับสนุนเต็มที่ครัุบ ใช้ให้คุ้มค่า
กับการที่ลงทุนซื้อมาใช้ อ้อ อีกอย่างนึงครับ การใช้ CS5 ไม่ใช่ตามสมัยนิยมครับ แต่สำหรับผมเป็นการ
ใช้โปรแกรมที่มีสิ่งใหม่ ๆ ที่ดีกว่าเดิมมาใช้ เพื่อให้เกิดประโยชน์สำหรับการทำงานให้มากที่สุดครับ

โชคดีครับ ขอให้พรุ่งนี้ฟ้าเป็นใจกับเรา  ;D ;D

Jarb

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:26:01 AM »
ปัญหาด้านบนมันมีอยู่ทุกเวอร์ชั่นนั่นแหละครับ...
เพราะถ้าคุณไม่เลือกที่  Scale Stork&Effec ใน Scale Tool เวลาที่ย่อหรือขยายก็จะได้ผลลัพท์ตามด้านบนนั่นแหละครับ...  ลองดูนะครับว่าที่ผมอธิบายมานี่ใช้ได้หรือเปล่า  จะเข้าใจตรงกันหรือไม่

JingXi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:54:07 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยเหลือนะคะ

ตอบคุณ  onsa1929  จริง ๆ คือไม่ยึดติดหรอกค่ะว่าต้องใช้เวอร์ัชั่นอะไร เพียงแต่ทำการอัพเกรดเครื่องคอมพิวเตอร์ใหม่ คนลงโปรแกรมเขาถามว่ามี CS5 จะเอามั้ย ก็เลยลองดูค่ะ อยากจะรู้เหมือนกันว่ามีอะไรใหม่บ้างเท่านั้นเอง แต่ถ้าเห็นว่าไม่ได้ใช้งานเต็มประสิทธิภาพก็อาจจะกลับไปใช้ CS3 เหมือนเดิมอยู่เหมือนกันค่ะ

ส่วนเรื่องการย่อขยาย ทดลองมาทุกวิถีทางแล้วค่ะ ทั้ง group และไม่ group ไม่หายค่ะ ยืนยัน

ตอบคุณ sumrittv จริง ๆ ในไฟล์ตัวที่ใช้ทำงานนี่กด unit และพยายาม expand appearance ทุกอย่างที่จะกดได้แล้วค่ะ แต่ก็ไม่หายเช่นเดิมค่ะ  ถ้าไปลองลบ AI Prefs จะหายรึเปล่าหนอ ขนาด uninstall โปรแกรมแล้วลงใหม่ก็ยังไม่ได้เลยค่ะ

คุณ BuDDhA  ขอบคุณค่ะ :P

ตอบคุณ Jarb  เข้าใจค่ะ และติ๊ก Scale Stork&Effect เป็นประจำอยู่แล้วค่ะ มีแต่เคสนี้นี่แหละที่ไม่เข้าใจว่าเกิดจากอะไรค่ะ

ออฟไลน์ BuDDhA

• Level 2
  • *
  • Like 10
    • ตัดสติ๊กเกอร์ออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:59:20 AM »
เพิ่มเติมอีกนึดนึงครับ ถ้า new แล้วเริ่มทำใหม่ ก็อาจจะหายนะครับ
แต่ถ้า new แล้ว copy มาวาง อาจจะไม่หายเหมือนกัน กระผมก็เคยเจอปัญหาและคิดว่าหลาย ๆ คนคงเจอเช่นกัน

แต่อาจจะไม่ใช่ปัญหาที่เหมือนกัน

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:38:25 PM »
เปิดหน้างานใหม่แล้วก๊อปมาวางไม่หายเน้อ สนุกดีแฮะ ยังหาสาเหตุไม่เจอน่ะ แต่รู้วิธีแก้

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:07:13 PM »
จากที่ได้แกะดูพบว่ามี Effect คล้ายๆ กับมีการใช้
Path, PathFinder หรือ Envelop ตกค้างอยู่
เหมือนกับว่ามันยังทำงานได้ไม่ครบถ้วนสมบูรณ์

คือพอใส่ Stroke แล้ว Expand ก็จะพบสิ่งผิดปกติ ที่ไม่แสดงให้เห็นใน Appearnce และ info
ตอนแรกขี้เกียจหาสาเหตุ แต่พอรู้เลาๆ ว่าเป็น Effect บางอย่าง จึงจัดการ Flatten มันเสีย ก็จบ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:52:12 PM »

ลองย่อดูยัง?

แต่ถ้าเวอร์ชั่นต่ำกว่า Effect (ใหม่ๆ) ที่ติดมาก็น่าจะโดนล้างทิ้งไปน่ะ

1. ทำไมต้องใช้ซีเอส 5 ตามสมัยนิยมล่ะ ในเมื่อเวอร์เก่าๆก็ทำงานได้ดี
ถ้าอยากรองรับเครื่องมืออะไรใหม่ๆ ซีเอสสามก็น่าจะพอ

ส่วนตัวมองว่าใครใคร่ที่จะใช้เวอร์ชั่นไหน ถนัดเวอร์ชั่นใด ก็ใช้ไปเหอะ
แต่พอถึงเวลาที่ต้องปิดงาน และส่งงานไปให้แก่ผู้อื่น หรือเครื่องอื่นแล้ว
เพียงแค่จัดการไฟล์เพื่อการแลกเปลี่ยน หรือส่งต่อให้เหมาะสมกับงาน
แค่นั้นก็จบ

ผู้ใช้จะสะดวกเวอร์ชั่น 10 หรือโบราณคร่ำครึเพียงใด ก็ไม่ใช่ปัญหา
(ไม่ใช่ปัญหาของผู้อื่น ผู้ใช้จะตายไปพร้อมเวอร์ชั่นนี้ก็เรื่องของมรึง)

ถ้าปิดงานไม่เป็น เป็นภาระผู้อื่น หรือปิดงานส่งไฟล์ได้อย่างเหมาะสมกับงานที่นำไปใช้
แต่ดันเสือกเจอผู้รับประเภท request แต่เวอร์ชั่นเก่า และต้องเป็น .ai, .eps เท่านั้น

ก็อย่าไปสนใจเรื่องเวอร์ชั่นเลยครับ เปลี่ยนอาชีพง่ายกว่ากันเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 02:36:08 PM โดย museum_13 »

sumrittv

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 06:55:09 PM »
เจอ! เจ้าตัวร้ายแล้วครับ  ;D
ใน Transform มี ปุ่ม Align to Pixel Grid ให้ยกเลิกมันซะ อิ อิ

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:41:13 PM »
เล่นตั้งเป็น Default เลยแฮะ เข้าไปปลดมันออกจาก Menu ย่อยด้านข้างของ Palette เหอะ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 12:39:05 AM »
อ้างถึง
1. ทำไมต้องใช้ซีเอส 5 ตามสมัยนิยมล่ะ ในเมื่อเวอร์เก่าๆก็ทำงานได้ดี
ถ้าอยากรองรับเครื่องมืออะไรใหม่ๆ ซีเอสสามก็น่าจะพอ

ส่วนตัวมองว่าใครใคร่ที่จะใช้เวอร์ชั่นไหน ถนัดเวอร์ชั่นใด ก็ใช้ไปเหอะ
แต่พอถึงเวลาที่ต้องปิดงาน และส่งงานไปให้แก่ผู้อื่น หรือเครื่องอื่นแล้ว
เพียงแค่จัดการไฟล์เพื่อการแลกเปลี่ยน หรือส่งต่อให้เหมาะสมกับงาน
แค่นั้นก็จบ

ผู้ใช้จะสะดวกเวอร์ชั่น 10 หรือโบราณคร่ำครึเพียงใด ก็ไม่ใช่ปัญหา
(ไม่ใช่ปัญหาของผู้อื่น ผู้ใช้จะตายไปพร้อมเวอร์ชั่นนี้ก็เรื่องของมรึง)

ถ้าปิดงานไม่เป็น เป็นภาระผู้อื่น หรือปิดงานส่งไฟล์ได้อย่างเหมาะสมกับงานที่นำไปใช้
แต่ดันเสือกเจอผู้รับประเภท request แต่เวอร์ชั่นเก่า และต้องเป็น .ai, .eps เท่านั้น

ก็อย่าไปสนใจเรื่องเวอร์ชั่นเลยครับ เปลี่ยนอาชีพง่ายกว่ากันเยอะ

+ ให้เลยครับ... ตอนนี้ปวดตับมาก ๆ กับปัญหาข้าม Version ที่ต่ำกว่า CS ...

• Level 3
  • **
  • Like 5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:20:08 AM »
ดูๆ แล้ว Align to Pixel Grid น่าจะเป็นความสามารถที่เหมาะกับงานเวปมากครับ
เพราะจะช่วยเลี่ยงจุดทศนิยมของ Object ต่างๆ โดยอัตโนมัติ (ทำไม ID ถึงไม่มีว่ะ)
เวลาที่นำไปใช้งานต่อในโปรแกรมประเภท Pixel อื่นๆ จะได้ไม่ปวดหัว

คงเป็นฟังชั่นใหม่ของ CS5 นี่แหละ หรือมีมาตั้งแต่ CS4 ก็ไม่รู้ (ไม่เคยใช้ CS4)
คิดว่าคุณ JingXi คงเผลอไปเลือกไว้ตั้งแต่ช่วงที่ NewDocument ขึ้นมาล่ะมั้ง
เลยทำให้มันจำค่าที่ตั้งไว้

แต่พอเข้าใจความสามารถของมันแล้ว ผมชอบแฮะ
น่าเสียดายที่ InDesign ไม่มีฟังชั่นนี้ (หรือผมหาไม่เจอ)

sumrittv

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:26:13 AM »
New Document ระวังกันนิดนึงนะครับ  :D

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:16:19 AM »
เพิ่งมีใน Illustrator CS5 ครับ...
ตอนเห็น Demo ก็อยากได้แบบนี้เหมือนกัน...

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:56:55 AM »
เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมด้วยครับ

และจบแบบ happy ending

JingXi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 11:59:53 AM »
อุ๊ย ไม่ได้เข้ามาเสียหลายวัน มีคนเจอสาเหตุแล้ว ว้าว ขอบคุณคุณ sumrittv มาก ๆ ๆ ๆ เลยค่ะ
เป็น function ที่ไม่เคยสังเกตซะด้วย  มีเพื่อนที่ประสบเหตุเหมือนกัน จะได้เอาไปบอกเพื่อนต่อ

ขอบคุณทุกท่านจากใจค่ะ  ;D

SAMURAI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 05:57:30 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:59:54 PM »
อ่านเพลินเลย ฮ่าๆ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved