Graphic Design Community HardcoreGraphic

ผู้เขียน หัวข้อ: การเริ่มต้นเป็นนัก Graphic  (อ่าน 5369 ครั้ง)

anupongfilmclup

• บุคคลทั่วไป
การเริ่มต้นเป็นนัก Graphic
« เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 12:32:54 AM »
สวัสดีครับ ผมเป็นนักเรียน ม.ปลาย ซึ้งอยู่ ม.4 ผมอยากเป็นนักกราฟฟิก ช่วยให้แนะนำการเริ่มต้นด้วย
ว่าจะเริ่มอย่างไรดีครับ

ขอบคุณที่มาให้คำแนะนำนะครับ สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 09:09:11 AM โดย รปภ. »

ออฟไลน์ รปภ.

• Administrator
  • Level 12
  • Like 39
  • หาเลวที่ตัวเรา ไม่ต้องหาเลวที่คนอื่น
    • HardcoreGraphic
Re: การเริ่มต้นเป็นนัก Graphic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:10:59 AM »
อ่านข้อมูลเยอะๆ ในอินเตอร์เน็ทมีเยอะมาก
ดูตัวอย่างเยอะๆ ลองทำเยอะๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ เดี๋ยวก็เก่งเองครับ
*สมาชิกที่ไม่ได้ Login และโพสท์กระทู้ในบอร์ดประมาณ 2 ปี+ อาจถูกลบออกจากการเป็นสมาชิก ท่านจะต้องสมัครใหม่

*ไฟล์ลิขสิทธิ์ 150+ Vintage Logos และ Photo Mock-Ups ราคา 16 เหรียญ

ออฟไลน์ กฤติยา

• Level 1
  • *
  • Like 5
    • * - Aryujung : แหล่งความรู้กราฟฟิกและดีไซน์ - »
Re: การเริ่มต้นเป็นนัก Graphic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:18:00 AM »
ดูตัวอย่างเยอะๆ ลองทำเยอะๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ เดี๋ยวก็เก่งเองครับ

ออฟไลน์ BBTaro

• Level 4
  • **
  • Like 25
  • --+{ เบียร์บีทาโร่ }+--
    • Wednesday Party
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:19:21 AM »
ดูงานให้เยอะ ๆ ครับ... ดูเชิงวิเคราะห์ด้วยนะไม่ใช่แค่ดู ๆ แล้วทำตาม...
ลองทำแล้วเอามาโพสที่นี่เดี๋ยวสมาชิกหลาย ๆ ท่านจะช่วยกันติชมเองแหละครับ...
เรื่องโปรแกรมก็หาคู่มือมาสักเล่ม... ติดตรงไหนก็ค่อยเข้ามาถามที่เอาก็ได้...
และอย่ายึดติดกับ Computer มากเกินไปเพราะ Com เป็นแค่ส่วนนึงเครื่องมือทั้งหมดเท่านั้น...

anupongfilmclup

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 11:45:56 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆ

ออฟไลน์ insane

• เด็กใหม่
  • *
  • Like 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 08:13:53 PM »
ม.4 เหมือนกันค่ะ เป้าหมายในชีวิตคือ Graphic Designer นี่แหละ ^^"
(แต่เรายังไม่เก่งเลยแฮะ เอิ๊กๆ)

ออฟไลน์ dan

• Level 1
  • *
  • Like 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 05:42:19 PM »
ขอสนับสนุนคุณ BBTaro ด้วยอีกคน
อย่าคิดว่าเจ้า คอมพิวเตอร์คือพระเจ้า
จะให้มันบันดาลใ้ห้อย่างเดียว โดยไม่คิดเองเลย
มันก็จะไปไหนไม่ไกล ดังเช่นปัจจุบันหลายคน
บวกเลขเองไม่เป็น ต้องใช้เครื่องคิดเลขตลอด
อีกหน่อย มีคนถามว่า 5x10 เป็นเท่าไหร่
...คงคิดไม่ออก

จะเป็นนักออกแบบที่ดีได้ต้องหมั่นสังเกตุ
และรู้จักมีความคิดสร้างสรรที่ดี
มิใช่นักลอกที่เก่ง

เหมือนกับสมัยหนึ่งที Creative เอเยนซี่ชื่อดัง
ทำหนังโฆษณาออกมา เป็นที่กล่าวขวัญชื่นชมกันไปทั่ว
แท้จริงแล้วเบื้องหลังเป็นการ Copy จากต่างประเทศมาทั้งดุ้น
โดยที่เจ้าตัวก็ยังยิ้มชื่นตาบาน
ด้วยความรู้สึกอิ่มเอมกับคำชื่นชมอันนั้น

น้อง anupongfilmclup
ลองไปพิจารณาดูแล้วกันว่าควรจะ เดินไปในทางไหน

exophere

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:27:57 PM »
1.อยากเป็นนักกราฟฟิกที่เก่งและรวย (ก็ไม่ต้องคิดมาก cop อย่างเดียว)
2.หรืออยากเป็นนักกราฟฟิกที่มีผลงานเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง (ก็อาจจะรวยช้าหน่อย)
สรุปก็คือ แบบแรกก็คือเราจะมีอาชีพแค่เป็นนักกราฟฟิก และแบบหลังเราก็จะได้เป็นนักกราฟฟิกมืออาชีพ

spokeduck

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 02:48:11 AM »
เริ่มต้นเรียนศิลปะสิครับ พื้นฐานดีมีชัยไปกว่าค่อน  8)

number23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 05:17:40 PM »
หาข้อมูล คำว่า หลักการออกแบบ ทำความรู้จักกับมันดูสิน่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ nragorn

• Level 2
  • *
  • Like 6
    • www.laminatemarket.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 03:48:57 PM »
อึด ถึก ทน ครับ

kveera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 05:26:55 PM »
เช้ามาอ่าน อายุเลยวัยแล้ว แต่อยากเรียนรู้ด้วยครับ

©HardcoreGraphic.com All rights reserved